ผู้เขียน หัวข้อ: Ford everst กับน้ำมันเครื่อง?  (อ่าน 5069 ครั้ง)

ออฟไลน์ super102

• Newbie
  • *
Ford everst กับน้ำมันเครื่อง?
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 09:28:21 »
สวัสดีครับ,
ุ่
พอดีมี Ford everst bi turbo อยู่ครับใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมันแล้วเลยสงสัยว่ามันใช้ mobil1 ถังทองได้หรือไม่อะครับหรือใช้ของศูนย์ดีกว่าครับ?

จริงๆพ่อเพิ่งเอาเข้าศูนย์ไปเดือน 8/2020 เลขไมล 14000 โลแต่ไม่รู้ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมั้ยยกก้านมาดำมากเลยว่าจะไปเปลี่ยนข้างนอกให้แกใหม่นะครับ.

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Ford everst กับน้ำมันเครื่อง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 09:36:36 »

น้ำมันเครื่องอะไรก็ได้  เกรดดีๆ

รถอยุ่ในประกัน เปลี่ยนเองทำไม    ถาม 0 ได้ว่าเปลี่ยนหรือเปล่า

ออฟไลน์ Dubee

Re: Ford everst กับน้ำมันเครื่อง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 09:53:39 »
รถอยู่ในระยะประกันตัวรถของศูนย์ อย่าริอาจคิดไปเช็คหรือไปเปลี่ยนอะไรนอกศูนย์เด็ดขาดครับ หลังพ้นระยะประกันตัวรถกับศูนย์แล้วคุณจะไปเปลี่ยนนอกศูนย์สุดแท้แต่เลย
ที่เตือนแบบนี้อย่าโกรธกัน แต่หวังดีครับ หากไปเช็คหรือเปลี่ยนอะไรนอกศูนย์มา จะหลุดประกันเปล่าๆ ครับ ทีนี้ถ้าหลุดประกันแล้วจะเคลมอะไรคุยกันลำบากละครับ ดีไม่ดีได้ซ้อมเอง เพราะฉะนั้นอยู่ในประกันตัวรถ หลับหูหลับตาเข้าศูนย์ใช้ของศูนย์ไปครับอย่าคิดมาก

ปล. น้ำมันเครื่องดำเร็ว ไม่ใช่คำตอบว่ามันจะเสื่อมเร็วเสมอไปครับ ส่วนตัวผมคิดว่าดำเร็วดีซะอีกที่มันมีสารชะล้างดีครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 10:53:10 »
นมค ดีเซลวิ่งแป็บๆก็ดำแล้วครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 11:37:51 »
น้ำมันเครื่องใส่ในเครื่องดีเซลใส่ไม่กี่วันจะดำเป็นปกติอยู่แล้วครับ ไม่เหมือนใส่ในเครื่องเบนซิน
ส่วนน้ำมันเครื่องศูนย์ฟอร์ดผลิตโดยคาสตรอล รุ่นเดิมเป็นรุ่นแม็กนาเทคกระป๋องเขียวซึ่งตามปกติแล้วแม็กนาเทคจะเป็นกึ่งสังเคราะห์ แต่ที่ผลิตให้ฟอร์ดจะเป็นสังเคราะห์แท้
ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นกระป๋องดำแปะยี่ห้อฟอร์ดเองแต่ก็น้ำมันเดิม ซึ่งฟอร์ดจะมีเบอร์มาตราฐานน้ำมันเครื่องของตัวเองแต่จริงๆ ตัวนี้ก็คือมาตราฐาน ACEA A5 ขายกัน 4 ลิตร ไม่เกิน 1,000.-
แต่ถ้าจะใช้ดีกว่านี้ก็ต้องใช้เกรด ACEA C3 ครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 12:07:16 »
กฎข้อนึงของการใช้ford คืออย่าเชื่อ0 ผมใช้ranger มา6ปีไม่มีอะไรพัง
1.น้ำมันเครื่อง10000โลพอละ ปั๊มน้ำมันเครื่องได้ข่าวว่าพังกันบ่อยๆ
2.น้ำมันเกียร์30000โล ลองลากถึง195000โลเกียร์อาจจะพัง

ลองคิดง่ายๆนะครับตัวเครื่อง+เกียร์และของเหลวมันมีอะไรเลิศเลอกว่าเครื่องรุ่นเก่า?ของเหลวรุ่นเก่า? ถึงได้ลากระยะได้นานขนาดนั้น

เปลื่ยนที่0ประกันไม่ขาด แจ้งว่า"ลูกค้าประสงค์เปลื่ยน" เขาจะไม่ขัดคุณครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 12:10:18 »
น้ำมันเครื่องใส่ในเครื่องดีเซลใส่ไม่กี่วันจะดำเป็นปกติอยู่แล้วครับ ไม่เหมือนใส่ในเครื่องเบนซิน
ส่วนน้ำมันเครื่องศูนย์ฟอร์ดผลิตโดยคาสตรอล รุ่นเดิมเป็นรุ่นแม็กนาเทคกระป๋องเขียวซึ่งตามปกติแล้วแม็กนาเทคจะเป็นกึ่งสังเคราะห์ แต่ที่ผลิตให้ฟอร์ดจะเป็นสังเคราะห์แท้
ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นกระป๋องดำแปะยี่ห้อฟอร์ดเองแต่ก็น้ำมันเดิม ซึ่งฟอร์ดจะมีเบอร์มาตราฐานน้ำมันเครื่องของตัวเองแต่จริงๆ ตัวนี้ก็คือมาตราฐาน ACEA A5 ขายกัน 4 ลิตร ไม่เกิน 1,000.-
แต่ถ้าจะใช้ดีกว่านี้ก็ต้องใช้เกรด ACEA C3 ครับ
เห็นด้วยครับ  Ford Ranger T6,Ford Eeverst ทั้งเครื่อง 2.2,2.0 โบเดี่ยว โบคู่  แนะนำ ACEA C3  ใช้งานได้ดีมากครับ รู้สึกแตกต่างจากเกรดมาตรฐานอื่นๆมาก เมื่อมาใช้กับเครื่องยนต์ Ford ทั้ง 2 แบบ  ส่วนมากเกรด ACEA C3 ผมจะเข้าไปดูข้อมูลในร้านนี้ และเทียบราคาดู

https://shp.ee/kismmri

https://www.lazada.co.th/shop/calxco-energy
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 12:21:31 »
เวลาเอารถเข้าศูนย์ ผมจะคอยสังเกตุการทำงานของช่าง(นั่งดูจากห้องรับรองลูกค้า) ว่าได้เปลี่ยนอะไรบ้าง ครบตามรายการที่ระบุหรือเปล่า

ส่วนเรื่องสีของน้ำมันเครื่อง ลองนึกภาพ เราดูดโอเลี้ยงจนหมดแก้ว แล้วเติมน้ำเปล่าลงไป สีของโอเลี้ยงที่ตกค้างก็จะทำให้น้ำใสๆ ที่เติมลงไปกลายเป็นสีน้ำตาล
น้ำมันเครื่องดีเซลก็เช่นกัน และเมื่อผ่านการใช้งาน สีก็จะยิ่งดำมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ super102

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2021, 17:19:24 »
คงต้องรอหลังปีใหม่ถึงจะได้มีโอกาสไปถามที่ ford ดูแหละครับว่าได้เปลี่ยนมั้ยหรือไม่งั้นก็จะเข้าไปถ่ายใหม่ไปเลยใช้ของศูนย์ต่อไปน่าจะแหละครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม :-*