ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Nissan Almera EL vs Honda City V เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 8299 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
สอบถาม Nissan Almera EL vs Honda City V เลือกอะไรดีครับ
ตอนนี้ใช้ Mazda 2 1.5 5ประตู ปี 2012 อยู่ครับ ไมล์ประมาน 58xxx ยังไม่เจอปัญหาอะไรคาใจนอกจากกินน้ำมันมากกว่า Civic FC รถน้องในบ้าน
โดยปกติใช้รถประมาน 1 ปีราวๆ 10000 กม. วิ่งแถวเรียบด่วน มีไปตจว.ปีละ 5-6 ครั้งครับ
ถ้าพอดีเจอ  Nissan Almera EL ลดแล้วเหลือราวๆ 495000 เลยคิดว่าส่วนต่างกับ City V ที่ราคา 609000 เลยชั่งใจไม่ถูกครับ
1.ถ้าซื้อคงขายคันเก่า +เงินเพิ่ม ดาว์นประมาน 250000 บาท ควรเลือกคันไหนดีครับ
2.หรือในเมื่อคันเก่ายังปกติดีก็ใช้ต่อไปดีครับ
ขอบคุณทุกท่านไว้ล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2021, 21:35:15 โดย Puyzabra »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถาม Nissan Almera EL vs Honda City V เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 21:30:27 »

ไปลองขับเอง รถมันก้มีดีคนละแบบ

ความอยากได้มันตอบกันไม่ได้ ถ้าอยากได้ก็ซื้อ  ถ้าไม่พร้อมก็ใช้คันเก่า

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: สอบถาม Nissan Almera EL vs Honda City V เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 21:42:24 »
พูลเลย์หลุด vs สนิม ครับ อาจต้องเผื่อใจยอมรับความเสี่ยงนิดนึงครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 21:57:39 »
ราคาที่ว่ามาผมอาจเสี่ยงไปที่ Almera ครับ

เพราะมันมีช่วยเบรค เป็นระบบความปลอดภัยที่ผมอยากได้

อีกอย่าง สนิม กับพูลเล่ย์ ค่อนข้างน่าเป็นห่วงครับ สำหรับ honda

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 22:24:55 »
ถ้ายังลังเลก็ใช้คันเก่าต่อไปครับ ไม่ทำร้ายกระเป๋า
ผมก็ระงับกิเลสแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 22:34:24 »
คันเก่าใช้น้อยมากยังไม่ทันคุ้มจะเปลื่ยนรถไปเพื่ออะไรครับ

สองคันใหม่ที่ว่ามาผมว่ามันดีกว่าคันเก่าเล็กน้อยเท่านั้นครับแถมปัญหามีมากกว่าด้วยซ้ำ

เป็นผมใช้คันเดิม3-4ปีแล้วเก็บตังเพื่มซื้อC seg ไปเลยครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 23:37:36 »
City ครับยอดขายการันตี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2021, 23:57:16 »
ลองขับ ลองนั่ง แล้วคำตอบจะลอยมาเองครับ

ชอบท่านั่งขับและเบาะคันไหน ชอบภายในคันไหน
ชอบความรู้สึกในการขับคันไหน ก็เลือกคันนั้นครับ

ผมก็เคยเป็น ถามคนรอบข้าง สุดท้ายผมเลือกตามที่ตัวเองชอบ ขับแบบมีความสุข
อาจจะมีไม่ชอบบ้าง แต่เราก็เลือกมาเอง ทำใจได้

หรือไม่ก็กางสเป็กมาให้หมด อันไหนชอบ อันไหนไม่ชอบ ที่ไม่ชอบรับได้ไหม

ปล คู่นี้ผมชอบ Almera มากกว่า City ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 06:16:30 »
รายละเอียดทางเทคนิค ผมไม่รู้เรื่องเลยนะครับ

แต่ส่วนตัวชอบ almera ใหม่นี้มากกว่า ผมว่าเขาทำออกมาดู สวย ลงตัวดี
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 06:48:23 »
หลานเพิ่งจะซื้อรถคันแรกก็มีโจทย์คล้ายๆ กัน ตอนนี้จอง Almera ไปแล้วครับ (รุ่น V)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 07:13:57 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ไปทดลองขับดู แล้วจัดคันที่ชอบครับ

แต่สำหรับผม ถ้าคันเดิมไม่มีปัญหา ผมจะยังไม่เปลี่ยนครับ เพราะลองคำนวณค่าใช้จ่ายคร่าวๆแล้ว ยังไงค่าใช้จ่ายคันเดิม ก็ยังน้อยกว่าซื้อรถคันใหม่ครับ (แต่ถ้าคันเดิมมีปัญหา แล้วซ่อมไม่จบ หรือค่าซ่อมส่อแววบานปลาย คำนวณแล้วไม่คุ้มที่จะใช้ต่อ ค่อยมองหาคันใหม่ครับ)

ผมคิดงี้นะ วิ่งปีละ 10,000 โล ถ้าสมมุติกินน้ำมันที่ 15 โล/ลิตร ปีนึงใช้น้ำมัน 666.67 ลิตร ราคาน้ำมันปัจจุบัน(E20) 21.29 บาท/ลิตร ค่าน้ำมันปีนึงก็ตกประมาณ 14,193 บาท

ส่วนต่างจากการเพิ่มงบเพื่อไปเอาคันใหม่ สามารถเติมน้ำมันคันเก่าแล้ววิ่งได้อีกกี่โล ลองคำนวณดูนะครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 08:45:13 »
ผมเอา Nissan เพราะ Honda รถกาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 08:57:32 »
วิ่ง ตจว.บ่อย
เชียร์ city ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 09:09:26 »
ไม่รู้ว่าคันเก่าถ้าใช้งานต่อไป กับไปดาวน์ใหม่
อะไรจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่ากันนะครับ
จขกท ลองคิดตรงนี้ดีๆ
บางทีค่าน้ำมันกะค่าบำรุงคันเดิมอาจจะรวมๆ แล้วไม่ถึงคันใหม่ที่ประหยัดขึ้นมาแต่มีค่างวดเพิ่ม
อันไหนคุ้มทุนกว่ากัน

ถ้าคิดแล้วคันเก่าคุ้มก็ใช้คันเก่าครับ ช่วงนี้อย่าพึ่งขยับขยายอะไรจะดีสุด
หรือถ้าคิดแล้วคุ้ม ก็ลองดูครับ

ส่วนตัวผมถ้าขับออก ตจว City ดีกว่าครับ
พวงมาลัยหนัก ช่วงล่างทางตรงนิ่งแต่นิ่ม เครื่องมีกำลังดี ขับออก ตจว ก็ประหยัดแล้วระดับนึง
Almera พวงมาลัยว่าหนักแล้วช่วงความเร็วสูงก็ยังติดเบาอยู่ ขับแล้วเหนื่อยอยู่ครับ
แต่ถ้าว่ากันที่ปัญหา มูเล่สายพานหลุด Almera เหมือนจะแก้ได้เยอะแล้ว อาจจะมีหลุดมาบ้างอยู่ช่วงปีใหม่นี้
แต่ City สนิมจนเปลี่ยนโฉมแล้วจะแก้รึเปล่าเถอะ ขายดีขนาดนี้ ลูกค้าส่วนมากยังมองว่าเล็กน้อยและปกติอยู่เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 09:39:58 »
หน้าตาเพียวๆชอบ​ almera​ ครับ​ เพราะยังไม่เคยลองขับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 09:54:27 »
สถานการณ์ช่วงนี้ถ้าไม่จำเป็นเก็บเงินไว้กับตัวก่อนดีกว่าครับ    เอาคันเก่าๆปขัดเคลือบสีสวยๆเงาวิ้งๆไปก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 10:07:27 »
คันเดิมก็ยังใช้ได้นะครับ เศรษฐกิจแบบนี้ เก็บเงินได้ ก็เก็บไว้ก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 10:44:38 »
พูเลต์หลุดนี่ไม่กล้าเสี่ยง พังกลางทางคิดแล้วสยอง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 11:11:53 »
คู่นี้ผมจิ้ม city ครับ ยอมเสี่ยงกับสนิม
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 15:30:39 »
ส่วนตัวผมถ้าไม่ใชแฟนบอยของค่ายไดๆ ผมพุ่งไปฮอนด้าก่อนครับ เคสนี้ผมจิ้มไปซิตี้

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 16:49:46 »
คนรู้จักซื้อ A
ใช้ไปไม่ถึงครึ่งปีบอก รู้งี้จิ้ม C ดีกว่า

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 18:28:51 »

ไปลองขับเอง รถมันก้มีดีคนละแบบ

ความอยากได้มันตอบกันไม่ได้ ถ้าอยากได้ก็ซื้อ  ถ้าไม่พร้อมก็ใช้คันเก่า
ถ้ายังลังเลก็ใช้คันเก่าต่อไปครับ ไม่ทำร้ายกระเป๋า
ผมก็ระงับกิเลสแบบนี้ครับ

คันเก่าใช้น้อยมากยังไม่ทันคุ้มจะเปลื่ยนรถไปเพื่ออะไรครับ

สองคันใหม่ที่ว่ามาผมว่ามันดีกว่าคันเก่าเล็กน้อยเท่านั้นครับแถมปัญหามีมากกว่าด้วยซ้ำ

เป็นผมใช้คันเดิม3-4ปีแล้วเก็บตังเพื่มซื้อC seg ไปเลยครับ
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ไปทดลองขับดู แล้วจัดคันที่ชอบครับ

แต่สำหรับผม ถ้าคันเดิมไม่มีปัญหา ผมจะยังไม่เปลี่ยนครับ เพราะลองคำนวณค่าใช้จ่ายคร่าวๆแล้ว ยังไงค่าใช้จ่ายคันเดิม ก็ยังน้อยกว่าซื้อรถคันใหม่ครับ (แต่ถ้าคันเดิมมีปัญหา แล้วซ่อมไม่จบ หรือค่าซ่อมส่อแววบานปลาย คำนวณแล้วไม่คุ้มที่จะใช้ต่อ ค่อยมองหาคันใหม่ครับ)

ผมคิดงี้นะ วิ่งปีละ 10,000 โล ถ้าสมมุติกินน้ำมันที่ 15 โล/ลิตร ปีนึงใช้น้ำมัน 666.67 ลิตร ราคาน้ำมันปัจจุบัน(E20) 21.29 บาท/ลิตร ค่าน้ำมันปีนึงก็ตกประมาณ 14,193 บาท

ส่วนต่างจากการเพิ่มงบเพื่อไปเอาคันใหม่ สามารถเติมน้ำมันคันเก่าแล้ววิ่งได้อีกกี่โล ลองคำนวณดูนะครับ

ไม่รู้ว่าคันเก่าถ้าใช้งานต่อไป กับไปดาวน์ใหม่
อะไรจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่ากันนะครับ
จขกท ลองคิดตรงนี้ดีๆ
บางทีค่าน้ำมันกะค่าบำรุงคันเดิมอาจจะรวมๆ แล้วไม่ถึงคันใหม่ที่ประหยัดขึ้นมาแต่มีค่างวดเพิ่ม
อันไหนคุ้มทุนกว่ากัน

ถ้าคิดแล้วคันเก่าคุ้มก็ใช้คันเก่าครับ ช่วงนี้อย่าพึ่งขยับขยายอะไรจะดีสุด
หรือถ้าคิดแล้วคุ้ม ก็ลองดูครับ

ส่วนตัวผมถ้าขับออก ตจว City ดีกว่าครับ
พวงมาลัยหนัก ช่วงล่างทางตรงนิ่งแต่นิ่ม เครื่องมีกำลังดี ขับออก ตจว ก็ประหยัดแล้วระดับนึง
Almera พวงมาลัยว่าหนักแล้วช่วงความเร็วสูงก็ยังติดเบาอยู่ ขับแล้วเหนื่อยอยู่ครับ
แต่ถ้าว่ากันที่ปัญหา มูเล่สายพานหลุด Almera เหมือนจะแก้ได้เยอะแล้ว อาจจะมีหลุดมาบ้างอยู่ช่วงปีใหม่นี้
แต่ City สนิมจนเปลี่ยนโฉมแล้วจะแก้รึเปล่าเถอะ ขายดีขนาดนี้ ลูกค้าส่วนมากยังมองว่าเล็กน้อยและปกติอยู่เลย
สถานการณ์ช่วงนี้ถ้าไม่จำเป็นเก็บเงินไว้กับตัวก่อนดีกว่าครับ    เอาคันเก่าๆปขัดเคลือบสีสวยๆเงาวิ้งๆไปก่อน

คันเดิมก็ยังใช้ได้นะครับ เศรษฐกิจแบบนี้ เก็บเงินได้ ก็เก็บไว้ก่อนเถอะครับ

ยังคงคิดหนักเรื่องเศรษฐกิจ อยู่ครับ เลยลังเลครับ

วิ่ง ตจว.บ่อย
เชียร์ city ครับ
City ครับยอดขายการันตี

พูเลต์หลุดนี่ไม่กล้าเสี่ยง พังกลางทางคิดแล้วสยอง
คู่นี้ผมจิ้ม city ครับ ยอมเสี่ยงกับสนิม

ส่วนตัวผมถ้าไม่ใชแฟนบอยของค่ายไดๆ ผมพุ่งไปฮอนด้าก่อนครับ เคสนี้ผมจิ้มไปซิตี้
คนรู้จักซื้อ A
ใช้ไปไม่ถึงครึ่งปีบอก รู้งี้จิ้ม C ดีกว่า
หลานเพิ่งจะซื้อรถคันแรกก็มีโจทย์คล้ายๆ กัน ตอนนี้จอง Almera ไปแล้วครับ (รุ่น V)
ลองขับ ลองนั่ง แล้วคำตอบจะลอยมาเองครับ

ชอบท่านั่งขับและเบาะคันไหน ชอบภายในคันไหน
ชอบความรู้สึกในการขับคันไหน ก็เลือกคันนั้นครับ

ผมก็เคยเป็น ถามคนรอบข้าง สุดท้ายผมเลือกตามที่ตัวเองชอบ ขับแบบมีความสุข
อาจจะมีไม่ชอบบ้าง แต่เราก็เลือกมาเอง ทำใจได้

หรือไม่ก็กางสเป็กมาให้หมด อันไหนชอบ อันไหนไม่ชอบ ที่ไม่ชอบรับได้ไหม

ปล คู่นี้ผมชอบ Almera มากกว่า City ครับ
รายละเอียดทางเทคนิค ผมไม่รู้เรื่องเลยนะครับ

แต่ส่วนตัวชอบ almera ใหม่นี้มากกว่า ผมว่าเขาทำออกมาดู สวย ลงตัวดี
ผมเอา Nissan เพราะ Honda รถกาก
หน้าตาเพียวๆชอบ almera ครับ เพราะยังไม่เคยลองขับ
ราคาที่ว่ามาผมอาจเสี่ยงไปที่ Almera ครับ

เพราะมันมีช่วยเบรค เป็นระบบความปลอดภัยที่ผมอยากได้

อีกอย่าง สนิม กับพูลเล่ย์ ค่อนข้างน่าเป็นห่วงครับ สำหรับ honda
พูลเลย์หลุด vs สนิม ครับ อาจต้องเผื่อใจยอมรับความเสี่ยงนิดนึงครับ
ตอนแรกที่ลังเลตรงส่วนต่างตอนก่อนคุยคือราวๆ 100,000 บาท ครับ เห็นตอนแรกราคามา 497500 พอถามไปมาคือรถเปล่าๆไม่แถมอะไรเลยครับ พอรวมพวกประกันชั้น1+ฟิล์ม+ดอกเบี้ย ไปห่างกันแค่ 60,000 บาทครับจบที่ City ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 19:55:32 »
c ถุกแล้วครับ...จากคนใช้a มา11เดือน(คันก่อนหน้าคือแจ๊ส)

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2021, 14:13:37 »
คู่นี้ผมไปอยู่กับสนิมดีกว่า พูลเล่หลุดนี่อันตราย สมัยออกมาแรกๆไม่รู้อะไรเลยนี่เชียร์อัลเมร่าหนักมาก

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2021, 15:01:49 »

พูลเลย์นี่เคสของอัลเมร่าครับ
ผมอยู่ในกลุ่มซิตี้มาเกือบปี ยังไม่เจอเคสพูลเล่ย์หลุดนะครับ ส่วนอีกค่าย เห็นรูปในเฟสบุคแบบหลุดออกมาจะๆ แล้ว
ส่วนเคสสนิมฮอนด้านี่โพสแทบจะรายวัน 55555555

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 05, 2021, 15:49:08 »
สถานการณ์แบบนี้ใช้รถคันเก่าไปก่อนครับ

รอหมดโควิดสักปีสองปี ถ้ายังมีเงินเย็นๆเหลือดาวน์รถใหม่ ค่อยถอยครับ ยิ่งตอนนั้นรถคงแก้ปัญหาต่างๆประจำรุ่นไปเยอะแล้วหรือไม่ก็ถือเวลาไมเนอร์เชนจ์พอดี