ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแดมป์รถแบบนี้เสียงหายไปกี่ DB ?  (อ่าน 6432 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ชั้น 1-2 แดมป์ STP
ชั้น 3 เป็นแดมป์ Spend 6 มิล ช่วยลดเสียง
ชั้น 4 แดมป์ Bitoplast ช่วยซับเสียง ลดเสียงสะท้อน (เป็นแดมป์ที่บุตามห้องลองเสียง)

คืออยากสอบถามว่าถ้าแดมป์เท่านี้ DB จะลดลงขนาดไหนครับถึง 15-20 DB เลยไหมครับ หรือแค่ 5-10 DB

ปล. แดมป์นี้รวมประตู 4 บาน หลุมยางอะไหล่ ซุ้มล้อ และฝาท้าย
ปล. ถ้าติดตัว Silent Seal ไปด้วยจะช่วยได้อีกขั้นนึงเลยไหม 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2021, 15:51:22 โดย akarachaiw40 »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: สอบถามแดมป์รถแบบนี้เสียงหายไปกี่ DB ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 16:18:16 »
เคยแต่แดมป์แผงประตู เรื่องลำโพง กับ ตรงเบาะหลังแทนแผ่นซับเสียงเดิม เลยไม่รู้เรื่องความแตกต่างอะไรเท่าไรครับ

แต่อยากจะบอกว่า แผ่นแดมป์ มันหนักนะครับ ติดในรถหลายๆแผ่น น้ำหนักน่าจะเพิ่มพอควรเลย กับ เวลาจะแกะออก ผมเองก็ยังไม่รู้จะทำอย่างไงเหมือนกัน ตอนติดไปผมไม่ได้คิดเรื่องนี้เหมือนกัน 55

ก่อนทำลองๆสอบถามช่างเรื่องพวกนี้ก่อนนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sharpux21

Re: สอบถามแดมป์รถแบบนี้เสียงหายไปกี่ DB ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 17:59:30 »
ลดได้ 2 db

กินน้ำมันเพิ่ม 1%

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 19:06:06 »
อย่าหวังเยอะครับ ผมลองๆมาแล้วผมว่ามันดีไม่คุ้มที่เหนื่อยทำ
ยิ่งแดมป์ดีแดมป์เยอะ หนักรถชัดเจนครับ

ผมว่าใช้วัสดุอื่นคุ้มค่ากว่าครับ เช่นพวกใยผ้า เพราะอย่างน้อยก็เบารถ แต่มันใส่ไม่ได้ทุกจุด
แต่ถ้าอยากทำบางจุดจริงๆ ก็เน้นทำนิดหน่อยพอได้ครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 02:40:40 »
ผมว่าแผ่นแดมป์มันไม่ได้ลด+ซับเสียงนะ  แต่มันลดการสั่นสะท้อนของแผ่นโลหะตัวรถ

จริงๆ ถ้าจะกัน มันควรจะแปะนิดหน่อย แล้ว ซีลด้วยตัวซับแบบในคลิปนี้หรือเปล่า

เคยเห็นของพวกเครื่องบินก็ใช้วัสดุจำพวกซับเสียง  ซึ่งวัสดุแต่ละแบบ แต่ละความหนา จะซับเสียงแต่ละย่านต่างกันไป

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 07:54:42 »
ตอบตรงๆเลยนะครับ แผ่นแดมป์ที่ไม่ได้อบด้วยอุณหภูมิ 140C ขึ้นไปให้หลอมติดกับตัวรถ ไม่ได้ช่วยซับเสียงสักเท่าไหร่ครับ

ปกติจึงต้องติดก่อนเข้าห้องอบสีครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 08:26:49 »
2ชั้นก็พอครับ เสียงมันเข้าทางขอบกระจกขอบประตูได้อยู่ดี
พื้นรถผมใช้แผ่นแดมป์ยางมะตอยชั้นนึงกับใยผ้าหนาๆชั้นนึงแล้วเอาพรมเดิมรถปิดทับ ประตูใช้แผ่นยางมะตอยแบบบางสองชั้นจำยี่ห้อไม่ได้ให้ร้านเครื่องเสียงทำให้ ลองขับก่อนระยะหนึ่งก็เงียบขึ้นระดับหนึ่งแล้วค่อยทำเครื่องเสียงต่อ

แค่นี้ถ้าปิดกระจก คนข้างนอกคุยด้วยก็ไม่ค่อยได้ยินละ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 08:40:52 »
แดมป์เต็มขั้นก็ยังมีเสียงลอดเข้ามาตามช่องว่างของห้องโดยสารอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 10:03:30 »
รถผมแดมป์พื้น ซุ้มล้อ+ประตู 4 บาน+หลังคา+ซุ้มล้อหน้าภายนอก

เสียงลดลงเยอะไหม?
ตอบ ไม่เยอะ

คุ้มกับเงินที่เสียไปไหม?
ตอบ ไม่คุ้ม

แต่ก็ทำดีกว่าไม่ทำครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 15:13:33 »
ผมทำสี่บาน แดมป์มั่วๆ ไม่รู้สึกถึงความต่างเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 15:19:56 »
ขอไปหาคลิปก่อนนะครับ​ ผมเคยเห็นในยูทูป​ ตปท​ แดมป์ประตู2ชั้น​ พื้นทั้งคัน​ ซุ้มล้อ​ หลังคา​ ลดลงไปประมาณ​ 3-5​db ไม่รู้แผ่นยี่ห้ออะไร​ หนาเท่าไหร่​ แต่น้ำหนักเพิ่มมาหลายสิบโลเลย​ คลิปหลายปีแล้วครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 21:50:24 »
ได้ความรู้ดีมากเลยครับ  ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 07:51:49 »
แดมป์ประตูหน้า

แดมป์ประตูหลัง

แดมป์ซุ้มล้อคู่หน้า

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 08:42:05 »
การแดมป์ ช่วยให้รถเงียบขึ้นได้จริง
แต่กี่ db ตอบไม่ได้

คุ้มกับเงินที่จ่ายไหม?
"ไม่คุ้ม"

แต่ที่อยากเตือน คือ ถ้าช่างไม่เก่ง ไม่ชำนาญ ด้านรื้อ-ถอด-ประกอบ
เมื่อแดมป์เสร็จ อาจจะมีเสียง "ก็อกแก๊ก" จากอย่างอื่นตามมา!!
และจะ "แก้" ยากมาก เพราะ มันต้องหาในหลายจุด!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2021, 09:36:15 »
เท่าที่ทำไปกับ GM2
แดมป์พื้นจากด้านหน้าไปด้านหลังถึงหลุมยางอะไหล่
เป่าด้วยปืนร้อนและเคาะเข้ารูปด้วยฆ้อนยาง
แดมป์ประตูคู่หน้า (แบบบาง) กดแนบได้เลย
พ่น rubberized undercoat ของ 3M ที่อุโมงค์ล้อทั้ง 4
เงียบขึ้นอย่างมีนัยครับ
แต่รถหนักขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น แต่แลกกันแล้วยอมรับได้ครับ
เหลือเปิดแผงหลังคา มาแดมป์โฟมบาง ๆ กันเสียงฝนตก
ไว้จะเข้าหน้าฝนค่อยทำอีกที