ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้วแบตเตอรี่เกรดเครื่องเสียง = ช่วยให้ไฟเดินสะดวกขึ้นไหมครับ ??  (อ่าน 7790 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ดำริว่าจะเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ เป็น Android ขนาด 9 นิ้ว

สั่งหน้ากากขนาด 9 นิ้วมาแล้ว+ฟิล์กันรอยมารอแล้วครับ

และจะให้ช่างเดินสายไฟใหม่ 1 เส้น จากแบตไปฟร้อนท์ใหม่
ประกอบกับสายขั้วลบของแบตเตอรี่มันหลวม (ช่างที่อู่เอาคีมบีบให้มันแน่นแก้ขัดไว้ก่อน)

เลยสนใจอยากเปลี่ยนขั้วแบตใหม่เป็นแบบเกรดเครื่องเสียงของยี่ห้อ Harmotech
อยากสอบถามทุกท่านว่า
ขั้วแบตเตอรี่เกรดเครื่องเสียง = ช่วยให้ไฟเดินสะดวกขึ้นไหมครับ ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Devil13

มันมีผลในทางทฤษฎีครับ ในความจริงมันขึ้นอยู่กับหูคุณด้วยว่าฟังออกไหม ?
ถ้ามีคนอื่นสลับขั้ว แล้วหลับตาฟังคุณแยกออกไหมครับ ? (ในทางเครื่องเสียงเค้าเรียก blind test)
ในกลุ่มคนเล่นเครื่องเสียงบ้านเค้าเปลี่ยนปลั๊กไปบ้าน ปลั๊กผนัง สายไฟกับเป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนตัวผมว่าคุณควรเปลี่ยนขั้วแบต แต่เอาแบบที่มันมาตรฐานก็พอครับ
ตัวฟร้อนมองมองว่าคุณเล่นที่เป็บแบบจอแอนดรอยตรงรุ่น จะง่ายกว่าครับ อยากให้เสียงดีเพิ่มเงินเล่นรุ่นดีแพงกว่า เห็นผลกว่าครับ
งัดอันเก่าออก เอาอันใหม่ใส่ เสียบปลั๊ก จบเลย
ส่วนฟิล์มกันรอยหน้าจอ ถ้าไม่มีเด็กขึ้นรถประจำ ไม่ต้องสนใจครับ รถผมไม่เคยติด ไม่เป็นรอยเลย

มันมีผลในทางทฤษฎีครับ ในความจริงมันขึ้นอยู่กับหูคุณด้วยว่าฟังออกไหม ?
ถ้ามีคนอื่นสลับขั้ว แล้วหลับตาฟังคุณแยกออกไหมครับ ? (ในทางเครื่องเสียงเค้าเรียก blind test)
ในกลุ่มคนเล่นเครื่องเสียงบ้านเค้าเปลี่ยนปลั๊กไปบ้าน ปลั๊กผนัง สายไฟกับเป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนตัวผมว่าคุณควรเปลี่ยนขั้วแบต แต่เอาแบบที่มันมาตรฐานก็พอครับ
ตัวฟร้อนมองมองว่าคุณเล่นที่เป็บแบบจอแอนดรอยตรงรุ่น จะง่ายกว่าครับ อยากให้เสียงดีเพิ่มเงินเล่นรุ่นดีแพงกว่า เห็นผลกว่าครับ
งัดอันเก่าออก เอาอันใหม่ใส่ เสียบปลั๊ก จบเลย
ส่วนฟิล์มกันรอยหน้าจอ ถ้าไม่มีเด็กขึ้นรถประจำ ไม่ต้องสนใจครับ รถผมไม่เคยติด ไม่เป็นรอยเลย

1. ผมหูสังกะสีครับ = ฟังไม่ออกครับ  ;)

2. ส่วนจอแอนดรอยตรงรุ่นรถของผม (City Zx ปี 07) = ไม่มีครับ

มีแต่ Android ขนาด 7 นิ้ว กับ 9 นิ้วให้เลือกใส่ (ต้องเปลี่ยนหน้ากากด้วย - ผมสั่งหน้ากากขนาด 9 นิ้ว+ฟิล์มกันรอยมาแล้วครับ )

ส่วนเปลี่ยนขั้วแบตเตอรี่เกรดเครื่องเสียง หวังในเรื่องช่วยให้ไฟเดินสะดวกขึ้น (ถ้ามันจะช่วยนะครับ)

3. เปลี่ยนขั้วแบต แต่เอาแบบที่มันมาตรฐานก็พอครับ = ช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น และแหล่งซื้อให้หน่อยได้ไหมครับ ??

ขั้วแบตของ Harmotech คู่ละ 3,400 บาท ผมว่าแพงไปหน่อย
อยากได้ซักไม่เกิน 1,000 บาท ต่อคู่ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ the kit

ถ้าขั้วเก่ามันดี มันแน่น ได้มาตรฐาน
ชุดเครื่องเสียงที่ติดใหม่ "ถ้าไม่ได้" หลายแอมป์ เยอะลำโพงดอกใหญ่ ขับโหด ใช้กระแสเยอะ พลังเยอะ
ขั้วแต่งเกรดเครื่องเสียง "ไม่จำเป็น" มันจะมีผลแค่ "ทางตาและทางใจ"
แค่เปลี่ยนขั้วเก่าให้มันแน่นและได้มาตรฐานที่มา เบิกจากศูนย์ แท้และใหม่ก็เพียงพอ

แต่ถ้าเป็นชุดใหญ่บิ๊กเบิ้มแล้ว ขั้วต้องใหญ่ สายไฟและองค์ประกอบอื่น ต้อง "ใหญ่" ตาม ไม่งั้นไม่พอ หรืออาจจะร้อนจนไหม้!!
แต่สุดท้ายมันก็แล้วแต่ "เจ้าของ" เพราะใน "บาง (อาการ) คัน" ถ้าไม่ลอง มันก็จะไม่หาย "คาใจ"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ถ้าขั้วเก่ามันดี มันแน่น ได้มาตรฐาน
ชุดเครื่องเสียงที่ติดใหม่ "ถ้าไม่ได้" หลายแอมป์ เยอะลำโพงดอกใหญ่ ขับโหด ใช้กระแสเยอะ พลังเยอะ
ขั้วแต่งเกรดเครื่องเสียง "ไม่จำเป็น" มันจะมีผลแค่ "ทางตาและทางใจ"
แค่เปลี่ยนขั้วเก่าให้มันแน่นและได้มาตรฐานที่มา เบิกจากศูนย์ แท้และใหม่ก็เพียงพอ

แต่ถ้าเป็นชุดใหญ่บิ๊กเบิ้มแล้ว ขั้วต้องใหญ่ สายไฟและองค์ประกอบอื่น ต้อง "ใหญ่" ตาม ไม่งั้นไม่พอ หรืออาจจะร้อนจนไหม้!!
แต่สุดท้ายมันก็แล้วแต่ "เจ้าของ" เพราะใน "บาง (อาการ) คัน" ถ้าไม่ลอง มันก็จะไม่หาย "คาใจ"

1. รถผม มีแค่ฟร้อนท์ + ลำโพงแกนร่วมขนาด 5 นิ้ว คู่หน้า 1 คู่ ครับ (ไม่มีแอมป์ หรือ Subbox)

2. ช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น และแหล่งซื้อขั้วแบตให้หน่อยได้ไหมครับ ?? (ถ้าไม่ไปเบิกศูนย์)

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าขั้วมันจะแพงพอๆกับฟร๊อน ก็เอาเงินไปซื้อฟร๊อนดีๆไม่ดีกว่าเหรอครับ

ออฟไลน์ samaklen

ไม่จำเป็นครับ
ขอเพียงแน่น สะอาด ไฟเดินสะดวก จบ
มีหนวดเต่า เขากระต่าย น้ำลายยุง ไส้แมงหวี่ ดีแมลงวัน ในทุกวงการครับ
เลือกที่แก่นแท้ก็พอครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ถ้าระบบเครื่องเสียงไม่ได้ละเอียดอ่อน + หูธรรมดา   ฟังไม่ออกหรอกครับ

ถ้าระบบเสียงโหดๆ มีประสบการณ์การฟังมานาน  เปลี่ยนอะไรในระบบจะฟังออกหมดครับ(ถ้าไม่อุทานกันไปเองนะครับ)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ถ้าขั้วมันจะแพงพอๆกับฟร๊อน ก็เอาเงินไปซื้อฟร๊อนดีๆไม่ดีกว่าเหรอครับ

ฟร้อนท์ Android 2 din ขนาด 9 นิ้ว Ram 1 GB Rom 16 GB ราคาประมาณ 1,900 บาท น่าจะถูก เท่าที่พอหาได้แล้วครับ

ถ้าขยับไป Ram 2 GB Rom 64 GB จะประมาณ 3,400 บาทขึ้นไป

ถ้าขยับไป Ram 4 GB ราคาจะโดดไปหลักพันปลายๆ - หมื่นต้นๆ เลยครับ

ที่อยากลองของถูก เพราะว่างบน้อยครับ  :'(

ไม่จำเป็นครับ
ขอเพียงแน่น สะอาด ไฟเดินสะดวก จบ
มีหนวดเต่า เขากระต่าย น้ำลายยุง ไส้แมงหวี่ ดีแมลงวัน ในทุกวงการครับ
เลือกที่แก่นแท้ก็พอครับ

หนวดเต่า เขากระต่าย เง่าแมลงหวี่ ดีแมลงวัน ตับมดง่ามครับ  ;)

ช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น และแหล่งซื้อขั้วแบตให้หน่อยได้ไหมครับ ?? (ถ้าไม่ไปเบิกศูนย์)

ถ้าระบบเครื่องเสียงไม่ได้ละเอียดอ่อน + หูธรรมดา   ฟังไม่ออกหรอกครับ

ถ้าระบบเสียงโหดๆ มีประสบการณ์การฟังมานาน  เปลี่ยนอะไรในระบบจะฟังออกหมดครับ(ถ้าไม่อุทานกันไปเองนะครับ)

ผมหูสังกะสีครับ = ไม่น่าจะฟังออก  ;)

ที่อยากเปลี่ยนขั้วแบต  หวังให้ไฟเดินสะดวกขึ้นครับ ??

ออฟไลน์ NavaneS

1700 ราคาเกือบเท่าแบตฯลูกใหม่ลูกนึงเลยครับ

ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่คุ้มและไม่เห็นผลเท่าเปลี่ยนแบตที่ใหญ่ขึ้นกว่าของเดิมครับ

ผมหูสังกะสีครับ = ไม่น่าจะฟังออก  ;)

ที่อยากเปลี่ยนขั้วแบต  หวังให้ไฟเดินสะดวกขึ้นครับ ??
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ถ้าขั้วแบตธรรมดาแบบนี้ = พอใช้ได้ไหมครับ ?? (ไม่แน่ใจว่าเป็นทองเหลืองแท้ๆ หรือเหล็กชุบทองเหลืองครับ)

1700 ราคาเกือบเท่าแบตฯลูกใหม่ลูกนึงเลยครับ

ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่คุ้มและไม่เห็นผลเท่าเปลี่ยนแบตที่ใหญ่ขึ้นกว่าของเดิมครับ

1. แบตเตอรี่ =  Panasonic 70B24L ขนาด 52 แอมป์ ครับ

2. ถ้าขั้วแบตธรรมดาแบบนี้ = พอใช้ได้ไหมครับ ?? (ไม่แน่ใจว่าเป็นทองเหลืองแท้ๆ หรือเหล็กชุบทองเหลืองครับ)

ออฟไลน์ Newhang

ฟร้อนท์ Android 2 din ขนาด 9 นิ้ว Ram 1 GB Rom 16 GB ราคาประมาณ 1,900 บาท น่าจะถูก เท่าที่พอหาได้แล้วครับ

ถ้าขยับไป Ram 2 GB Rom 64 GB จะประมาณ 3,400 บาทขึ้นไป

ถ้าขยับไป Ram 4 GB ราคาจะโดดไปหลักพันปลายๆ - หมื่นต้นๆ เลยครับ

ที่อยากลองของถูก เพราะว่างบน้อยครับ  :'(
ผมเลยกำลังบอกว่า ลองเอาเงินเปลี่ยนขั้วแบตไปใส่ใน front จะใช้งานโอเคกว่า
ถ้าคุณมีประสบการณืกับมือถือแรมหมด  คอมแรมน้อย ผมว่าจะเข้าใจว่าเราควรวางงบประมาณยังไงนะครับ

พวกของแบบขั้วแบตให้คนที่เค้าพร้อมซื้อดีกว่าครับ
ขนาดเครื่องเสียงบ้านผมยังขายสายดีๆออกไปเลยครับ มันไม่เหมาะกับผม เพราะเมื่อก่อนผมก็วางเงินไม่เป็น

3. เปลี่ยนขั้วแบต แต่เอาแบบที่มันมาตรฐานก็พอครับ = ช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น และแหล่งซื้อให้หน่อยได้ไหมครับ ??

ขั้วแบตของ Harmotech คู่ละ 3,400 บาท ผมว่าแพงไปหน่อย
อยากได้ซักไม่เกิน 1,000 บาท ต่อคู่ครับ

เรื่องการไหลของกระแสไฟที่ดีขึ้น อันนี้ตอบยากครับ ต้องใช้เครื่องมือวัด
แต่ในทางเครื่องเสียง พวกนี้จะใช้ทองแดงกับเงิน เป็นหลัก พวกอันเคลือบโรเดียม ส่วนผสมอื่นน้อยมาก จึงมีราคาแพง

ส่วนตัวผมใช้ของธรรมดาครับ หูยังไม่ถึงเหมือนกัน555+ เวลาซื้อก็ไปที่หน้าร้านเลือกดูวัสดุทีโอเค ไม่ก๊อกแก๋ง ดูมาตรฐาน ผมก็ซื้อแล้วครับ
ที่ผมเชียร์ให้เปลี่ยนเพราะเห็นว่าของเก่าหลวมแล้ว
รุ่นยี่ห้อ แนะนำไม่ได้จริงๆ เคยไปทำเครื่องเสียงที่ร้านมา 3 หมื่น เดินสายไฟใหม่หมด สายอย่างดีฟิวส์พร้อม เสียงออกมางั้นๆ ได้ดังเฉยๆ -*-
ผมว่าอย่าฝากความหวังไว้ที่ขั้วแบตดีกว่าครับ มันไม่ได้มีส่วนช่วยให้เห็นผลได้มากขนาดนั้น
คำบรรยาย หรือรีวิวต่างๆ ฟังหูไว้หูครับ อย่าเคลิ้มตาม ;)

1. แบตเตอรี่ =  Panasonic 70B24L ขนาด 52 แอมป์ ครับ

2. ถ้าขั้วแบตธรรมดาแบบนี้ = พอใช้ได้ไหมครับ ?? (ไม่แน่ใจว่าเป็นทองเหลืองแท้ๆ หรือเหล็กชุบทองเหลืองครับ)

หน้าตาขั้วแปลกๆครับ พึ่งเคยเห็น เหมือนพวกปลดขั้วเร็ว
ส่วนตัวชอบแน่นๆ แบบขันน๊อตล๊อตเองมากว่าครับ
ตามร้านอะไหล่ เค้ามีจะให้เลือก ตัวแพงมักจะดีกว่า เน้นทองเหลืองแท้ และหนาครับ

ออฟไลน์ samaklen

ผมว่าเบิกของติดรถใหม่
ก็คุณภาพดีนะ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ผมให้ข้อสังเกตดังนี้

-  แรมแค่ 1GB ไม่ไหวแล้วมั้งครับ  ของผมติดเมื่อ 3 ปีที่แล้ว แรม 2GB ตอนนี้ใช้งานแอพเวอร์ชั่นใหม่ๆ เริ่มรู้สึกอืดๆ แล้วนะครับ จนเดี๋ยวนี้ระบบนำทางผมเปลี่ยนมาใช้ของมือถือแล้ว  เคยเปิดพร้อมกันเวลาคำนวณเปลี่ยนเส้นทาง ของมือถือมันเร็วกว่าในระดับที่มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนเส้นทางเลยครับ

- แรม 1 GB ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเปิดกูเกิ้ลแมพพร้อมฟังเพลงหรือดู MV  ผมไม่แน่ใจว่ามันจะรันไหวมั้ยนะครับ  ของผมแรม 2 GB เปิดกูเกิ้ลแมพ อัพเดทแอพในกูเกิ้ลเพลย์ เวลาฟังเพลงทำหลายอบ่างพร้อมกัน คือเสียงเพลงมียืดนะครับ ต้องคอยปิดแอพ เคลียร์แรม 

- เห็นคะแนนรีวิวได้แค่ 3.5 เองนะครับ

- สเปคเครื่องเล่นแอนดรอยในรถยนต์ก็คล้ายๆ สเปคแทปเลตนั่นแหละครับ แต่ราคาจะสูงกว่าแทปเลตเพราะต้องมีภาคขยายให้ลำโพง   ถ้าเป็นแทปเลตที่ราคาพันต้นๆ  เวลาเอามาใช้งานจริงนี่อดทนใช้กันไหวเหรอครับ  แล้วเวลาใช้งานเราต้องขับรถไปด้วย ถ้าตอบสนองช้า ยิ่งไปกันใหญ่

ผมให้ข้อสังเกตดังนี้

-  แรมแค่ 1GB ไม่ไหวแล้วมั้งครับ  ของผมติดเมื่อ 3 ปีที่แล้ว แรม 2GB ตอนนี้ใช้งานแอพเวอร์ชั่นใหม่ๆ เริ่มรู้สึกอืดๆ แล้วนะครับ จนเดี๋ยวนี้ระบบนำทางผมเปลี่ยนมาใช้ของมือถือแล้ว  เคยเปิดพร้อมกันเวลาคำนวณเปลี่ยนเส้นทาง ของมือถือมันเร็วกว่าในระดับที่มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนเส้นทางเลยครับ

- แรม 1 GB ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเปิดกูเกิ้ลแมพพร้อมฟังเพลงหรือดู MV  ผมไม่แน่ใจว่ามันจะรันไหวมั้ยนะครับ  ของผมแรม 2 GB เปิดกูเกิ้ลแมพ อัพเดทแอพในกูเกิ้ลเพลย์ เวลาฟังเพลงทำหลายอบ่างพร้อมกัน คือเสียงเพลงมียืดนะครับ ต้องคอยปิดแอพ เคลียร์แรม 

- เห็นคะแนนรีวิวได้แค่ 3.5 เองนะครับ

- สเปคเครื่องเล่นแอนดรอยในรถยนต์ก็คล้ายๆ สเปคแทปเลตนั่นแหละครับ แต่ราคาจะสูงกว่าแทปเลตเพราะต้องมีภาคขยายให้ลำโพง   ถ้าเป็นแทปเลตที่ราคาพันต้นๆ  เวลาเอามาใช้งานจริงนี่อดทนใช้กันไหวเหรอครับ  แล้วเวลาใช้งานเราต้องขับรถไปด้วย ถ้าตอบสนองช้า ยิ่งไปกันใหญ่

1. ใจจริง ก็อยากได้แรม 2 GB ครับ
แต่อ่านเจอรีวิวนึง จากคนซื้อไปใช้ (ไม่ใช่ยี่ห้อนี้) ว่าแรม 1 กับ Android 8.1 = ไม่อืดมากเท่าไร

2. ผมไม่ได้ใช้ Google Map ครับ
ผมใช้ Here We Go ครับ

และ Front Android ตัวนี้ คงเน้นต่อ BlueTooth กับ OBD2 ของรถเพื่อดูค่าต่างๆ & ฟังเพลงบ้าง & ใช้มองหลังตอนเข้าเกียร์ R ครับ

ส่วนการนำทางผมดูจากมือถือมากกว่าครับ

หน้าตาขั้วแปลกๆครับ พึ่งเคยเห็น เหมือนพวกปลดขั้วเร็ว
ส่วนตัวชอบแน่นๆ แบบขันน๊อตล๊อตเองมากว่าครับ
ตามร้านอะไหล่ เค้ามีจะให้เลือก ตัวแพงมักจะดีกว่า เน้นทองเหลืองแท้ และหนาครับ

แล้วแบบนี้ = ทองเหลืองแท้ไหมครับ เห็นโม้ว่า Made In Japan คู่ละ 165 บาท

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าไม่ใช้หูทอง ไม่ได้ใช้ลำโพง/หูฟังดีๆ หรือมีห้องฟังเพลงที่บ้าน
ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้ของดีขนาดนั้นหรอกครับ ผมว่าเปลี่ยนขั้วแบตอันใหม่เป็นแบบเดิม ของติดรถก็พอแล้วครับ
ขั้วแบตที่ดี ไฟอาจเดินได้ดีกว่า แต่กว่าไฟจะไปถึงปลายทาง ยังพวกสายไฟที่ไปเครื่องเสียง สายลำโพง ตัวลำโพง
ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้น ผมคิดว่าเปลี่ยนลำโพงเลยน่าจะเหนผลชัดกว่า ความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินที่จ่ายก็สูงกว่าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2021, 21:10:08 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ dht_tubes

คำถามคือไฟเดินสะดวกขึ้นมั้ย คิดแบบจับแพะชนแกะ วัสดุตัวนำเกรดดี ถ้ามีเครื่องมือวัด เชื่อว่าคงมีความค่าง แต่หูฟังออกมั้ย ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อน

แล้วถ้าฟังขั้วแบตฯออก แล้วงี้สายแบต ยี่ห้อแบตเตอรี่ สายลำโพง สายสัญญาณยิ่งฟังออกเข้าไปใหญ่ มันไม่ยิ่งยุ่งกันเข้าไปอีกหรือครับ

ถ้าจะสบายใจ ตามใจกิเลส จ่ายไหว สบายๆ ซื้อไปเหอะครับ

ออฟไลน์ off_033

เอางบไปสมทบค่าฟร้อนท์ดีกว่าครับน่าจะได้รุ่นดีขึ้นมาอีก

หรือเอาไปลงกับสายสัญญาณหรือเอาไปแดมป์เพิ่มดูน่าสนใจมากกว่านะ

ขั้งแบตนี่ช่วงเบื่อๆทำอย่างอื่นหมดแล้วอยากเสียตังส์ ค่อยมาเพิ่มก็ได้ครับ

ออฟไลน์ the kit

1. รถผม มีแค่ฟร้อนท์ + ลำโพงแกนร่วมขนาด 5 นิ้ว คู่หน้า 1 คู่ ครับ (ไม่มีแอมป์ หรือ Subbox)

2. ช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น และแหล่งซื้อขั้วแบตให้หน่อยได้ไหมครับ ?? (ถ้าไม่ไปเบิกศูนย์)

ไม่รู้แหล่ง แนะนำให้ "เบิกศูนย์" ของแท้ตรงรุ่น จบยาว
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ belkw202

ต้องถามว่าที่อยากให้ไฟเดินสะดวกขึ้นนี่คือหวังอะไรเป็นผลข้างเคียงจากเรื่องนี้ครับ?
เรื่องเสียงคงไม่ใช่แน่ๆ เพราะถ้าจขกท.เน้นเรื่องเสียงคงไม่มองฟร้อน android ตั้งแต่แรกแล้ว
ส่วนเรื่องระบบไฟฟ้าของรถ หรือความนิ่งของเครื่องยนต์ถ้าเดิมๆมันใช้งานได้อยู่ปกติ เปลี่ยนไปก็ไม่เห็นผลอะไรหรอกครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ต้องถามว่าที่อยากให้ไฟเดินสะดวกขึ้นนี่คือหวังอะไรเป็นผลข้างเคียงจากเรื่องนี้ครับ?
เรื่องเสียงคงไม่ใช่แน่ๆ เพราะถ้าจขกท.เน้นเรื่องเสียงคงไม่มองฟร้อน android ตั้งแต่แรกแล้ว
ส่วนเรื่องระบบไฟฟ้าของรถ หรือความนิ่งของเครื่องยนต์ถ้าเดิมๆมันใช้งานได้อยู่ปกติ เปลี่ยนไปก็ไม่เห็นผลอะไรหรอกครับ

อยากให้ไฟเดินสะดวก = หวังให้รอบเครื่องยนต์ไม่ตกมาที่ 580 RPM ตอนเหยียบเบรคครับ (ไม่เป็นทุกครั้ง)
เพราะแก้ไขไปหลายอย่างมากๆ แล้ว

ถึงย้อนกลับมาเรื่องพื้นฐานที่สุด คือ ระบบไฟของรถครับ

จากการที่ทำสายกราวด์ 2 เส้น จากไดชาร์จและเครื่องยนต์ ----> ไปยังตัวถังรถ = ไฟหน้าและไฟที่หน้าปัดไม่ตกตอนคอมแอร์ทำงานครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ขั้วแบตถ้ามันหลวมก็ขันน็อตให้แน่นเอา หรือถ้าจะเปลี่ยน เดินไปร้านอะไหล่เลือกเอาเลยไม่กี่ตังค์ มีทุกร้าน

ส่วนจอแอนดรอยด์จีนตอนซื้อก็ดูด้วยนะครับว่ามีประกันนานมั้ย ผมซื้อมาติดให้แฟนกับคุณพ่อเค้า มันเสียทั้งสองตัวเลยครับ ตัวนึงเสียก่อนหมดประกันไม่กี่วันยังได้ประกันซ่อมให้แต่ก็มีค่าส่ง + จ่ายเพิ่มเล็กน้อย อีกตัวของพ่อแฟนประกันแค่เดือนเดียว(ลืมดูตอนซื้อ) มันเสียตอน5เดือนไม่คุ้มซ่อมก็ซื้อใหม่กันไป ตัวใหม่ผมซื้อยี่ห้อ worldtech สเปค T3L 4 core 2/16 GB พอดีได้ตอน 12-12 ลดแล้วเหลือแค่ พันหกเองครับ(จอ10นิ้ว) มีประกัน 1 ปี มีบริษัทเป็นหลักแหล่งในไทย ก็อุ่นใจกว่าครับ ลองพิจารณาดูครับ อันนี้สำหรับคนงบน้อยนะครับ แนะนำเอาแรมเป็น 2GB ไว้ก่อน เพราะแรมเอาไว้รันแอป ส่วนรอมแค่ 16 ก็พอถ้าเราไม่ติดตั้งแอปมากก็จะถูกกว่ารอม 32 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2021, 08:58:17 โดย PaPaMan »

ขั้วแบตถ้ามันหลวมก็ขันน็อตให้แน่นเอา หรือถ้าจะเปลี่ยน เดินไปร้านอะไหล่เลือกเอาเลยไม่กี่ตังค์ มีทุกร้าน

ส่วนจอแอนดรอยด์จีนตอนซื้อก็ดูด้วยนะครับว่ามีประกันนานมั้ย ผมซื้อมาติดให้แฟนกับคุณพ่อเค้า มันเสียทั้งสองตัวเลยครับ ตัวนึงเสียก่อนหมดประกันไม่กี่วันยังได้ประกันซ่อมให้แต่ก็มีค่าส่ง + จ่ายเพิ่มเล็กน้อย อีกตัวของพ่อแฟนประกันแค่เดือนเดียว(ลืมดูตอนซื้อ) มันเสียตอน5เดือนไม่คุ้มซ่อมก็ซื้อใหม่กันไป ตัวใหม่ผมซื้อยี่ห้อ worldtech สเปค T3L 4 core 2/16 GB พอดีได้ตอน 12-12 ลดแล้วเหลือแค่ พันหกเองครับ(จอ10นิ้ว) มีประกัน 1 ปี มีบริษัทเป็นหลักแหล่งในไทย ก็อุ่นใจกว่าครับ ลองพิจารณาดูครับ อันนี้สำหรับคนงบน้อยนะครับ แนะนำเอาแรมเป็น 2GB ไว้ก่อน เพราะแรมเอาไว้รันแอป ส่วนรอมแค่ 16 ก็พอถ้าเราไม่ติดตั้งแอปมากก็จะถูกกว่ารอม 32 ครับ

ขั้วแบต = ผมลองสั่งแบบทองเหลืองยี่ห้อ Angel แบบที่โพสต์ไว้ด้านบนมาแล้วครับ

1. จอแอนดรอยด์ที่ติดให้แฟน & คุณพ่อแฟน แล้วเสีย = ยี่ห้ออะไรครับ

2. จอ Android WorldTech = คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ ??
(WorldTech = บ. Diastar เก่าหรือเปล่าครับ ??)

3. จอ Android 9 นิ้ว Ram 2 GB Rom 16 GB ยี่ห้อ American Sound ราคาประมาณ 3,000 บาท = พอไหวไหมครับ ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2021, 10:48:28 โดย lonely »

ออฟไลน์ PaPaMan

ขั้วแบต = ผมลองสั่งแบบทองเหลืองยี่ห้อ Angel แบบที่โพสต์ไว้ด้านบนมาแล้วครับ

1. จอแอนดรอยด์ที่ติดให้แฟน & คุณพ่อแฟน แล้วเสีย = ยี่ห้ออะไรครับ

2. จอ Android WorldTech = คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ ??
(WorldTech = บ. Diastar เก่าหรือเปล่าครับ ??)

3. จอ Android 9 นิ้ว Ram 2 GB Rom 16 GB ยี่ห้อ American Sound ราคาประมาณ 3,000 บาท = พอไหวไหมครับ ??

1. ของแฟนผม Alpha Coustic ของพ่อเค้า Platinum-X ครับ
2. Worldtech ก็ใช้ง่ายดีนะครับ wifi จับได้ไว เปิด google map ก็ไม่หน่วงมาก ที่ผมซื้อมาใช้คืนเครื่องที่เสียเพราะมีบริษัทในไทยนี่แหละครับ มันดูน่าเชื่อถือมากกว่าพวกของจีนที่ร้านสั่งข้ามากันเอง
ที่จริงอยากอัพสเปคขึ้นแต่แกไม่เอา กลัวว่าผมต้องจ่ายแพง เลยมาจบที่ตัวนี้ ซื้อมาแต่เครื่องมีปลั๊กมาตรฐานมาให้(เอาไปตัดต่อสายไฟเอง) ผมเอาเสียบกับปลั๊กเดิมได้เลยเพราะขั้วต่อเครื่องจีนพวกนี้มันเหมือนกันหมด
3. ไม่ทราบครับ แต่ผมว่ามันก็น่าจะเหมือนๆกันหมดแหละครับสำหรับเครื่องจีน (ชื่ออเมริกันแต่เครื่องจีนอยู่ดี)