ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์ยี่ห้อไหน เป็นยาง hard ซะส่วนมากครับ  (อ่าน 5026 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ชอบยางแข็งๆ เหนียวๆครับ ทั้งแก้มยางและเนื้อยาง เพราะถนนบ้านเราห่วยมาก ยางแข็งๆ ทนกว่า และพวงมาลัยคมดี ไม่ต้องแต่งเยอะ รวมถึงไม่ชอบความย้วยครับ

มียี่ห้อไหนบ้างครับที่แข็งๆ ที่ผมคิดว่า hard ก็มี

-Bridgestone
-Maxxis
-Goodyear
-Dunlop (ด้วยหรือเปล่า?)

อย่าง Michelin, Hankook ผมว่าออกแนว supersoft แล้วสำหรับผมครับ

Continental, Yokohama, Nexen น่าจะ soft

Pirelli ประมาณ Medium

เพื่อนๆ คิดว่าไงครับ  มียางยี่ห้อไหนเป็น hard ที่แนะนำอีกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2021, 00:50:45 โดย bingoman »

ออฟไลน์ johnlee

Re: ยางรถยนต์ยี่ห้อไหน เป็นยาง hard ซะส่วนมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 07:21:16 »
โอตานิ  ถึกสมใจ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ikky

• บุคคลทั่วไป
Re: ยางรถยนต์ยี่ห้อไหน เป็นยาง hard ซะส่วนมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 07:43:59 »
ยิ่งแข็งมันยิ่งหนวกหูนะผมว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 09:26:53 »
มองเป็นรุ่นๆ ดีกว่าครับ

Yokohama V552 งี้ผมนี้ให้นุ่มกว่า Michelin Primacy 4 อีกนะ
แต่พอเป็น V701 ผมก็ให้แข็งกว่า PS4 อีกครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 11:56:12 »
โอตานิ  ถึกสมใจ
โอตานิออกแนวแก้มยางนุ่มตรับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 12:19:23 »
ชอบยางแข็งๆ เหนียวๆครับ ทั้งแก้มยางและเนื้อยาง เพราะถนนบ้านเราห่วยมาก ยางแข็งๆ ทนกว่า และพวงมาลัยคมดี ไม่ต้องแต่งเยอะ รวมถึงไม่ชอบความย้วยครับ

มียี่ห้อไหนบ้างครับที่แข็งๆ ที่ผมคิดว่า hard ก็มี

-Bridgestone
-Maxxis
-Goodyear
-Dunlop (ด้วยหรือเปล่า?)

อย่าง Michelin, Hankook ผมว่าออกแนว supersoft แล้วสำหรับผมครับ

Continental, Yokohama, Nexen น่าจะ soft

Pirelli ประมาณ Medium

เพื่อนๆ คิดว่าไงครับ  มียางยี่ห้อไหนเป็น hard ที่แนะนำอีกไหมครับ

คำถามที่ว่ายาง hard ผมไม่แน่ใจว่า หมายถึงอะไร???

ถ้ายาง soft หรือ hard ที่เข้าใจง่ายๆ ผมว่าง่ายนิดเดียว ก็ดูที่ Treadwere ก็จบแล้วครับ

แต่บุคลิคยางที่คุณว่ามา มันก็ไม่ใช่เสมอไป

มันต้องดูด้วยว่า ยาง soft หรือ hard ที่ว่ามานั้น มันเป็นยางกลุ่มไหน เช่น ยางกลุ่ม semi-slice กลุ่ม sport กลุ่ม sport-comfort หรือ จะ comfort จ๋าๆ ไปเลย

เพราะยางทุกกลุ่ม มันก็มีทั้งยี่ห้อที่ Treadwere น้อย ไม่ถึง 200 ไปยันเยอะๆ 400-500 ก็มี ดังนั้น ผมว่าตรงนี้ชัดกว่า

เช่น

ยางกลุ่ม sport เช่น AD08 ค่า Treadwere 180 (ตอนผมใส่ ตอนนั้นยังไม่มีรหัส R ตามท้าย) มันก็ให้ความรู้สึก เกาะ คม มั่นใจ ไม่มีย้วยเลย(ออกกระด้างด้วยซ้ำ) แต่ปัญหาคือ ยางหมดไวมาก ไม่ถึง 2 หมื่นโล ยางหมดแล้ว

แต่พอเป็น Direzza DZ102 ค่า Treadwere สูงถึง 420 ซึ่งมองว่าเป็นกลุ่มยา sport แต่บอกเลย มันไม่ได้มั่นใจเอาซะเลย ใส่ไปสักพัก มีลื่นๆ การเกาะถนนแย่มาก เสียงดัง ไม่คุ้มเงินเอาซะเลย

สุดท้ายต้องเปลี่ยนออก วนมาใส่ RE003, RE003, PS3, PS4 กลุ่มนี้เหมือนเดิม ค่า Treadwere อยู่แถวๆ 200  (อยากใส่ AD08R แต่ยางหมดเร็ว เลยไม่เอา)

และยางกลุ่ม sport แก้มยางจะแข็ง กระด้าง ย้วยน้อย และ เสียงจะดัง โดยสไตล์ของมันอยู่แล้ว

......

ถ้าตามโจทย์ คือ ถนนไม่ดี อยากได้ยาก hard ทนๆ ผมจะมองหายางกลุ่ม comfort

ได้ทั้งทน ทั้งซัพแรงสะเทือนดี ตามที่บอกว่าถนนไม่ดี เพราะแก้มยางจะนุ่ม

ค่า Treadwere เยอะๆ 300-400 (ยิ่งเยอะ ยิ่งทน) ใช้งานได้ยาวๆ

น่าจะตอบโจทย์สุดครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 12:23:45 »
บางรุ่นมัน soft ที่แก้มยาง ไม่ได้ soft ที่เนื้อยางครับ ในยี่ห้อเดียวกันก็มียางหลายรุ่นมาก ซึ่งคุณลักษณะแต่ละรุ่นก็ต่างกันชัดเจนครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 20:53:19 »
ผมกลับรู้สึกอีกแบบคือยางที่เนื้อซอฟท์กลับให้ความรู้สึกที่เหาะถนน พวงมาลัยคมกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าเคยบองพวกยางสปอร์ตที่ treadware แถวๆ 180 หรือยัง ถ้ายังไปลองดูครับ หนึบ คม ดูดถนนดีจริงๆ
ส่วนยางแข็งๆ เหนียวๆ ผมว่า 2 คุณสมบัตินี้มันไม่ได้มาด้วยกันนะครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 23:38:16 »
เคยลองVredestein แข็งและหนึบ แกเมยางแข็งจนตกหลุมเบาๆแม็กดุ้งเลย
ใดๆผมชอบฟิลของ Michelin Ps4Sสุดแล้ว หนึบมาก เข้าโค้งดีคุมง่าย แก้มไม่ย้วย ถนนเปียกไม่กลัว ติดตรงเหินน้ำง่าย

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 11:25:24 »
ถ้าเน้นขับซิ่งๆยางกลุ่ม sport ครับ เช่น
Yokohama AD08
TOYO R1R , TOYO R888
เป็นยางทรงซิ่ง สายมุดรู้จักกันดีครับ

ส่วนถ้าเป็นรถบ้านไม่ซิ่งมาก กลุ่มยางComfort & Silence
Yokohama V552 กับ AE51 เน้นนุ่ม เงียบ เกาะถนนกลางๆ ไม่เหินน้ำโอเครอยู่

ส่วนตัวผมเลือกใช้งาน เน้นขับขี่ในเมืองส่วนมาก ช่างFit auto แนะนำให้ผม ใช้ Yokohama V552 ตอบโจทย์กับตัวผมอยู่
ส่วนอีกคัน เน้นซิ่งมุดหน่อย ใช้ TOYO R888 ตัวนี้เกาะหนึบดีครับข้อเสียมันเสียดังหน่อยแต่ทนได้ไม่ถึงกับรำคาญ