ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ  (อ่าน 5636 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 21:05:10 »
ตอนนี้ใช้กล้อง Thinkware F800Pro หน้า-หลัง  ติดใน alphard 30
แต่มีปัญหาคือ  ใช้ไปได้ 2 ปี เริ่มรวนrestart เองบ่อยมาก จนสุดท้าย กินแบตตอนจอดทิ้งไว้จนแบตหมด
พอถอดสายไฟกล้องออก อาการจอดทิ้งแล้วแบตหมดหายเลย จึงอยากเปลี่ยนกล้องใหม่ครับ เพราะรู้สึกไม่มั่นใจในยี่ห้อนี้แล้ว

อ้างอิงจากกระทู็ https://community.headlightmag.com/index.php?topic=78311.0 
เลยสนใจ 70mai a800 หรือรุ่นไหนก็ได้ โดยมีความต้องการดังนี้
1. ทนทาน ไม่อยากไปซ่อมบ่อยๆ
2. ของเดิมเข้าใจว่าเดินสายมาจากกล่องฟิวส์อยู่แล้ว ถ้าของใหม่สามารถใช้ปลั๊กเดิมได้ทั้งกล้องหน้า-หลัง ไม่ต้องรื้อรถเดินสายใหม่ ทั้งกล้อง หน้า-หลัง จะดีมาก
3. ถ้าไม่มี ตาม choice 2 คงเลือก เอา 70mai a800 แล้วยอมเดินสายใหม่
4. งบถ้าไม่เกิน 6-7 พันได้จะดีมาก
อยากให้ใครที่เชี่ยวชาญเรื่องนี้ช่วยแนะนำร้านที่ติดตั้งฝีมือดี ด้วยครับ หรือ Inbox บอกร้านก็ได้ครับ เพราะร้านเครื่องเสียงดังๆ นี่ขายกล้องแพงมากๆ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2021, 21:17:43 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 21:14:17 »
เข้าใจว่า ต่อกล่องเพิ่ม เพื่อให้มันบันทึกตลอดเวลาที่รถจอด และ ตัดการทำงาน เมื่อแบตรถเริ่มอ่อนใช่ไหมครับ ?

ถ้าใช่ ปัญหา ไม่ได้อยู่ที่กล้องนะครับ ปัญหาอยู่ที่กล่องนั่นแหละ ที่ไม่ยอมตัดไฟเมื่อไฟแบตรถ อ่อนจนถึงระดับที่กำหนดน่ะครับ

Re: สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 21:19:04 »
เข้าใจว่า ต่อกล่องเพิ่ม เพื่อให้มันบันทึกตลอดเวลาที่รถจอด และ ตัดการทำงาน เมื่อแบตรถเริ่มอ่อนใช่ไหมครับ ?

ถ้าใช่ ปัญหา ไม่ได้อยู่ที่กล้องนะครับ ปัญหาอยู่ที่กล่องนั่นแหละ ที่ไม่ยอมตัดไฟเมื่อไฟแบตรถ อ่อนจนถึงระดับที่กำหนดน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่าของเดิมต่อกล่องไว้รึเปล่า
แต่ตอนนี้ตัวกล้องก็เสียคือ ตอนขับก็restart เองตลอด
ส่วนฟังชั่นบันทึกตอนจอดคงไม่จำเป็นแล้วครับ ถ้าได้ตัวใหม่มาฟังชั่นนี้อาจปิดไปเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 21:38:21 »

ไม่แน่ใจว่าของเดิมต่อกล่องไว้รึเปล่า
แต่ตอนนี้ตัวกล้องก็เสียคือ ตอนขับก็restart เองตลอด
ส่วนฟังชั่นบันทึกตอนจอดคงไม่จำเป็นแล้วครับ ถ้าได้ตัวใหม่มาฟังชั่นนี้อาจปิดไปเลย

เท่าที่หาข้อมูล มันจะมีสายสำหรับต่อใช้ไฟตอนจอดน่ะครับ เจ้านี่แหละ ที่มีปัญหาครับ

เรื่อง restart บ่อย ลองเปลี่ยน mem ครับ หา mem อื่นมาลอง ที่เจอบ่อยคือ mem มันเจ๊งน่ะครับ

........

ส่วน ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ 70mai A800 .. ก็โอเคครับ กล้องหน้าได้ 4K ชัดดี มีกล้องหลังมาให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2021, 22:04:22 »
มาอนุญาติ จขกท ขอตามลอกการบ้านด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 02:44:23 »
ผมติดร้าน dashcam ตรงพระยาสุเรนท์มา ปีกว่าแล้ว งานเรียบร้อยดีตัวกล้องเป็น viofo A119v3 ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ เล็งไว้อีกร้านคือ carcamstore เห็นน่าสนใจกล้องมีให้เลือกหลายรุ่น แต่ยังไม่ได้สรุปว่าจะเอาตัวไหนดี เล็งๆอยู่ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 08:18:19 »
ที่บ้านผมติด thinkware ทุกคัน แต่เป็น x500กับx550 ผมไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยนะ ที่บ้านบางคันติดมาเกิน5ปียังไม่มีปัญหาเลย แต่ไปเจอlukas แทน อาการเป็นแบบเจ้าของกระทู้เลยครับกับcaptivaครับ ทั้งrestartตัวเอง กับ เวลาจอดแล้วพอvolt ต่ำก็ไม่ตัดอีก ลองเปลี่ยน sdcard ก็ไม่หายอีก เลยเปลี่ยนไปติดthinkware x550 อาการหายไปเฉยเลย…ติดมาสามปีปกติดีทุกเลยครับ ทุกคันติดร้านเดียวกันหมด
ร้านอยู่แถวcdc แต่ตอนนี้ย้ายกลับไปไกล้ที่เก่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2021, 16:47:04 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 08:58:08 »

เท่าที่หาข้อมูล มันจะมีสายสำหรับต่อใช้ไฟตอนจอดน่ะครับ เจ้านี่แหละ ที่มีปัญหาครับ

เรื่อง restart บ่อย ลองเปลี่ยน mem ครับ หา mem อื่นมาลอง ที่เจอบ่อยคือ mem มันเจ๊งน่ะครับ

........

ส่วน ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ 70mai A800 .. ก็โอเคครับ กล้องหน้าได้ 4K ชัดดี มีกล้องหลังมาให้ด้วยครับ

เรื่อง restart เองบางทีก็เป็นที่ sdcard จริงครับ ผมใช้ Viofo A119 ใช้ๆไปกล้องมีอาการรวน ไม่ยอมติด บางครั้งก็ restart เอง พอเปลี่ยน sdcard แล้วหายเลย แนะนำการ์ดของ samsung class 10 ขึ้นไปครับ แต่ต้องของแท้นะครับ ถ้าซื้อมาแล้วก็ลองหาแอปมาเช็คเมมดูก็ได้ครับ จะได้รู้ว่าไม่โดนหลอกซื้อของปลอม

ออฟไลน์ Murphy720

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 08:58:47 »
ขอตามด้วยคนนะครับ ผมกำลังหาร้านขายพร้อมติดตั้ง Viofo A129 Plus Duo อยู่เหมือนกันครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 09:24:32 »
อาการกล่องต่อตรงปล่อยไฟจนแบตหมด ลองเปลี่ยนมาเสียบสายต่อปลั๊ก 12V แล้งใช้สัก 2 เดือนว่าอาการเดิมเป็นอีกไหม ถ้าใช้งานได้ปกติยาวๆ แสดงว่ากล้องยังปกติไม่ต้องซื้อใหม่เลย แค่ให้ร้านเปลี่ยนกล่องต่อตรงใหม่ก็เสร็จแล้ว แอบเสียดายกล้องตัวเดิม ยี่ห้อนี้ราคาดุนะเนี่ย

ส่วนร้านที่แนะนำ ลองดูใน YouTube จะมี 2 ร้านขายเฉพาะกล้องติดรถที่เจ้าของมาทำคลิปแนะนำขายเอง ผมเคยซื้อกล้องทั้งสองร้านก็สอบถามแนะนำดี (ไม่เคยไม่ติดตั้งที่ร้าน)

กล่องต่อตรงของ 70mai A800 4K จะทำงานเฉพาะตอนกระแทกแรงๆ เท่านั้นนะครับ แถมต้องกระแทกแบบชนจนรถสั่นไปทั้งคันถึงจะทำงาน ร้านกล้องทั้งสองที่ผมบอกนั่นเคยรีวิวไว้แล้ว ไม่ใช่แบบตรวจจับวัตถุหน้ากล้องแล้วบันทึกนะ เดี๋ยวเลือกผิดได้คุณสมบัติคนละเรื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2021, 09:55:17 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 09:25:21 »
Thinkware ใช้มา 7 ปีแล้วต่อสายเข้า Fuse Tap ไม่มีปัญหานะครับ
หนี Thinkware ไป Mi ผมว่าไม่น่าจะเป็นความคิดที่ดีนะครับ
ยกเว้นว่าอยากประหยัด แล้วไม่ได้หวังอะไรมากก็โอเคครับ 

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 09:27:58 »
ผมใช้ a129 duo + กล่องจ่ายไฟตอนดับเครื่อง

พบปัญหากล้องไม่ชัดเท่าที่ควร และ ตอนติดเครื่องปกติ มีปัญหาระหว่างไฟล์ ช่วงเซพมั้ง รอยต่อวีดีโอจะหายไปประมาณ 5 วิ

ถ้าตอนนี้แนะนำ 70mai A800 + กล่องจ่ายไฟของมัน
ได้ 4k ไฟล์ชัดกว่าด้วย

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 09:33:57 »
ผมเคยเห็นสายต่อเจ้านึงต่อเข้า OBD ของรถกินไฟจาก OBD และอ่านค่าแบตจาก OBD ในตัวถ้าแบตต่ำกว่า 11.8 V ระบบจะตัดไฟเข้ากล้องเพื่อไม่ให้แบตรถหมด อุปกรณ์ของจีน หน้าตาก็จะจีนๆหน่อย ไม่รู้ออฟชั่นที่เครมใช้ได้ตริงไหม ราคาแค่ 390 บาท

แต่ถ้าสนใจทักมาได้เดี๋ยวผมส่งลิ้งค์ให้

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 15:22:37 »
ลอง  format card  ดูก่อนครับ
บางทีมันอัดทับไม่ได้เพราะมี file โดน lockอยู่ พอนานๆเข้ามัน lock  เต็มไปหมดจนไม่เหลือที่อัด มันก็จะค้างหรือ restart บ่อยๆ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 17:30:31 »
ใช้ Thinkware 800 เหมือนกันมา 6ปี ไม่มีปัญหานะครับ
หลังๆเปลี่ยนมา Mi เช่นกัน ก็ไม่ได้แย่นะครับ ราคาโอเค กล้องชัดดี เดินสายเองง่ายครับ
ผมเดินเองไป 3คัน
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 17:48:55 »
ของผมYi dash อาการเดียวกัน รีเองตลอด
เปลี่ยนแบตหายสนิดครับ ลองดูเผื่อเป็นอีกทางเลือก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 21:05:03 »
ขอบคุณสำหรับ ทุกๆความเห็นครับ  :)
อันดับแรก จะลองซื้อ memory card ดีๆ อันใหม่มาก่อน
แล้วจะลองปิดfunction ตอนจอดดูครับ ถ้าปิดได้
ตอนนี้โควิดระบาดอาจจะยังไม่ไปที่ร้านที่ติดตั้ง ถ้ายังแก้ไม่ได้จะปลดปลั๊กที่เสียบเข้ากล้องตอนจอดนานๆไปก่อนครับ

อยากจะสอบถามอีกเรื่องครับ คือ กล่องตัดไฟตอนแบตอ่อนส่วนใหญ่เค้าติดตั้งตรงไหนครับ เผื่อจะลองไปเปิดดูเล่นๆก่อน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 09:00:07 »
ขอบคุณสำหรับ ทุกๆความเห็นครับ  :)
อันดับแรก จะลองซื้อ memory card ดีๆ อันใหม่มาก่อน
แล้วจะลองปิดfunction ตอนจอดดูครับ ถ้าปิดได้
ตอนนี้โควิดระบาดอาจจะยังไม่ไปที่ร้านที่ติดตั้ง ถ้ายังแก้ไม่ได้จะปลดปลั๊กที่เสียบเข้ากล้องตอนจอดนานๆไปก่อนครับ

อยากจะสอบถามอีกเรื่องครับ คือ กล่องตัดไฟตอนแบตอ่อนส่วนใหญ่เค้าติดตั้งตรงไหนครับ เผื่อจะลองไปเปิดดูเล่นๆก่อน

แนะนำ Firmware ก่อนเลยครับ จะได้มั่นใจว่าอัพเดทล่าสุดแล้ว แล้วก็ถอดการ์ดมาเสียบในคอม เปิดในโปรแกรม Dashcam Viewer
ปกติ thinkware จะมีให้ Set Voltage อยู่แล้วนะครับว่าจะตัดตอนไหน สำหรับ Function Parking Mode (สามารถปิด/เปิดเองได้ง่ายมาก)
ผมเข้าใจว่า F800 ต่อเข้ากล่องฟิวส์เลย ด้วย Fuse Tap ครับ เพราะฉะนั้นไม่ได้ต่อกล่องแบตสำรองครับ