ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศเย็นๆแบบนี้ Heater ในรถ เป็นสิ่งจำเป็นหรือไม่ ....  (อ่าน 12225 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
คงคล้ายๆ เบรกมือไฟฟ้านั้นละครับ พอมีมาให้แล้วก็ถามหา Auto Brake Hold เช่นเดียวกับ cruise control ก็ถามหา adaptive cruise control เลยไปถึง stop and go

ถ้าคนที่เคยใช้เป็นประจำ ถ้ารถคันต่อไปก็ต้องบอกว่าจำเป็นทั้งนั้นละครับ อุปกรณ์เหล่านี้ทำให้สะดวกสบายมากขึ้น

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
จำเป็น = ไม่มีแล้วทำงานไม่ได้อย่างที่โฆษณางัย

แอร์ออโต้ คือ ทำงานอัตโนมัติและรวดเร็ว  ถ้าไม่มีฮีดเตอร์จะเอาลมร้อนที่ไหนไปปรับผสมให้อุณหภูมิได้ทันที

นี่แหละ สิ่งที่ต้องมีในแอร์ออโต้ (must not need)

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
จำเป็นคงไม่จำเป็น แต่ถ้ามันเป็นแอร์ระบบออโต้  มันก็ควรทำหน้าที่คุมอุณหภูมิตามตัวเลขที่ต้องการให้ได้ครับ

ถ้ามันไม่มี Heater  มันก็ทำไม่ได้ ใครใช้รถตอนเช้าทุกวันแบบผม จะเข้าใจใช้รถตี 5 เกือบๆ 6 โมง กับ
แอร์อัลติส ผมต้องมานั่งเปิดปิด AC ก็ไม่ใช่เรื่อง ตอนนี้ต้องทำแบบนั้นอยู่ ตัวเลขปรับไปที่ 28 ก็เท่านั้น มันไม่ใช่
แอร์ระบบ auto ที่แท้จริง สภาพอากาศไม่ใช่ช่วงนี้ก็เป็นปัญหาครับถ้าใช้รถเช้าๆ ต้องนั่งทนกับแอร์ที่อุณหภูมิไม่ตรงตามจริง
รถอักคันแอร์หมุนธรรมดา ยังคุมอุณหภูมิสบายๆกว่า  อีกคัน auto+Heater อันนั้นโอเคเลยขับสบาย

ออฟไลน์ palma

จำเป็นคงไม่จำเป็น แต่ถ้ามันเป็นแอร์ระบบออโต้  มันก็ควรทำหน้าที่คุมอุณหภูมิตามตัวเลขที่ต้องการให้ได้ครับ

ถ้ามันไม่มี Heater  มันก็ทำไม่ได้ ใครใช้รถตอนเช้าทุกวันแบบผม จะเข้าใจใช้รถตี 5 เกือบๆ 6 โมง กับ
แอร์อัลติส ผมต้องมานั่งเปิดปิด AC ก็ไม่ใช่เรื่อง ตอนนี้ต้องทำแบบนั้นอยู่ ตัวเลขปรับไปที่ 28 ก็เท่านั้น มันไม่ใช่
แอร์ระบบ auto ที่แท้จริง สภาพอากาศไม่ใช่ช่วงนี้ก็เป็นปัญหาครับถ้าใช้รถเช้าๆ ต้องนั่งทนกับแอร์ที่อุณหภูมิไม่ตรงตามจริง
รถอักคันแอร์หมุนธรรมดา ยังคุมอุณหภูมิสบายๆกว่า  อีกคัน auto+Heater อันนั้นโอเคเลยขับสบาย

ในเซียนต้าก็แบบเดียวกันครับ ค่อนข้างไม่สบายเอาเลย ปุ่มกด AC on/off น่าจะพังก่อนเพื่อน

เพราะผมทั้งครอบครัวค่อนข้างขี้หนาว แอร์ออโต้จริงๆก็ปรับแค่ 26.5-28 เท่านั้นเอง ไม่เคยเกินกว่านี้ แต่อุณหภูมิมันนิ่งๆ สบายตัวมาก

พอมาเจอออโต้แบบโตต้า นี่หนาวๆร้อนๆ ไม่สบาย ถ้ามีตัวเลือกแบบเซียนต้ารุ่นอื่นๆที่มี heater คงไปเลือกแล้ว นี่ไม่มี เลยจำยอม
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ NoName__???

อ่านๆดู ก็เหมือนเดิม หลายคนเข้าใจแค่ว่า Heater ทำงานปล่อยลมร้อนตอนหน้าหนาว จริงๆมันมีประโยชน์มากกว่านั้น 8)

ออฟไลน์ deertesla

ใน กทม มันเย็นไม่กี่วันต่อปี ผมว่าไม่จำเป็นครับ

แต่ ตจว. ก็คงต้อดูว่าเย็นบ่อยไหม (ยอดดอย ภู เหนือ อีสาน อาจจำเป็นกับบางคนครับ) หรือว่าอยู่ใต้มีแต่ฝน ผมก็ว่าไม่จำเป็นเช่นกัน
ลองมาเที่ยวก่อนครับจะรู้ว่าเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้แบบพวงมาลัยเพาเวอร์กับแอร์แบ็กครับ  คั้นจะปิดแอร์ฝ้าก็ขึ้น จะเปิดแอร์ก็หนาวจนแทบจะเป็นไข้กัน ฮีตเตอร์จำเป็นต่อหลายคนครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี และฮีทเตอร์ควรมีใส่รถทุกคัน เพราะกรุงเทพไม่ใช่ประเทศไทย
ตามนี้เลยครับ ประเทศไทยไม่ได้มีแค่ กรุงเทพมหนครและปริมณฑล