ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชม​ VMC factory ฉบับเต็มกันครับ​ --  (อ่าน 5350 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
-- ชม​ VMC factory ฉบับเต็มกันครับ​ --
« เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 15:15:20 »
ดูการลงทุนนี่น่าจะเกือบครบทุกขั้นตอนยกเว้นเรื่องเครื้องยนต์​กับเกียร์​ และเกือบได้เกิดแล้วรถกระบะคนไทย​ ถ้าไม่เจอพิษเศรษฐกิจ​กับการไม่ได้รับการสนับสนุน​จากภาครั​ฐ​เท่าที่ควร

ออฟไลน์ Tien.W

Re: -- ชม​ VMC factory ฉบับเต็มกันครับ​ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 16:49:18 »
มันไม่ใช่แค่ ไม่ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐ หรอกครับ

ถ้าทันในยุคนั้น ตัวรถนี่ งานหยาบมาก ภายนอก เหมือนเอา มังกร มาผสมพันธุ์กับ บิ๊กเอ็ม เท่าที่ทราบ ปัญหาอะไหล่เครื่องก็มากมาย ครับ รถมันไม่ได้เกิดเพราะตัวมันเองแหละ

ออฟไลน์ deertesla

Re: -- ชม​ VMC factory ฉบับเต็มกันครับ​ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 23:05:57 »
ตอนเป็นเด็กไม่เคยเห็นศูนย์ยี่ห้อนี้เลยในภาคอีสานนะครับ  แถมโปรโมทก็น้อยอีก และด้วยหน้าตามันเหมือนจับแพะชนแกะหาความสวยไม่ได้เลยใครจะซื้อครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 08:53:52 »
หน้าตามันผสมหลายยี่ห้อเกิน​ มันขาดๆเกินๆ​ ไม่สมส่วน​ ตอนทำงานกระจก​ ผมเข้าไปเห็นที่โรงงานบ่อยครับ​ ที่บางพลี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 09:28:29 »
หลายปีมาแล้ว เคยเห็นตอนขับรถสวนกันแค่คันเดียวเลยครับแถวขอนแก่น บรรทุกคนงานมาเต็มกระบะ

คือถ้าไม่เพ่ง ไม่รู้เลยว่านี่คือ VMC นึกว่า Isuzu แต่งกระจังหน้า จนทันเห็นความไม่สมส่วนด้านข้างนี่ล่ะ

ไม่แปลกใจเลยครับที่จะไม่เกิด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 09:43:18 »
ผมว่า คนไทยยังไม่พร้อมครับ ยุคนั้น โดยเฉพาะเงินทุน ค่านิยมต่างๆ ก็สำคัญ คนไทยยังติดใช้ของนอก มองว่า ของนอก ต้องดีกว่าของไทย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 09:46:24 »
ต้องชื่นชมเจ้าของบริษัทนะครับที่กล้าเดินตามความฝัน

ผลลัพธ์มันมีโชคชะตา จังหวะ โอกาส และฝีมือ ประกอบกัน ที่กั้นระหว่างความสำเร็จกับความล้มเหลว
กรณีที่ไม่ทำ จะได้ไม่คาใจว่าทำไมตอนนั้นไม่เริ่มทำมันขึ้นมา

ทำธุรกิจทุกอย่าง ไม่ว่าลงทุนเริ่มต้น 1หมื่น หรือ 1พันล้าน
มีโอกาสสำเร็จกับเจ๊งได้ทุกธุรกิจ อยู่ที่โชคชะตา จังหวะ โอกาส และฝีมือ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 11:00:28 »
งานหยาบมากครับโดยเฉพาะภายในเหมือนไม่ได้ออกแบบอะไรมาเลย

ออฟไลน์ Symphonic

Re: -- ชม VMC factory ฉบับเต็มกันครับ --
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 11:23:07 »
ไม่เกี่ยวกับค่านิยมของนอกหรือของใน

ไม่เกี่ยวกับการสนับสนุนของรัฐ

แต่มันเป็นเรื่องของคุณภาพชิ้นงาน
และต้นทุน ราคาล้วนๆ ครับ

ไม่ว่าจะวันนั้นหรือวันนี้ รถที่ลูกค้าจะจ่ายเงินซื้อ
คือรถที่คุณภาพดี มีความปราณีตในระดับที่รับได้
และราคาพอสมควร

ถ้าเราทำออกมาได้ก็จะขายได้ครับ

กรณีของ VMC คันนี้ ถ้าได้เห็นรถจริง คันจริง พร้อมป้ายราคา
แล้วเทียบกับรถที่อยู่ในตลาดเดียวกัน จะเข้าใจถ่องแท้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2021, 11:26:30 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 14:00:22 »
ถ้าไม่รู้จัก man cummins cat volvo scania อย่าแปลกใจที่บางคนจะไม่เข้าใจ
ใส่รถฝรั่งบอกดี ใส่รถจีนแดงบอกจอดเฉยๆก็เสีย เวลาเบิกซ่อมรื้อหมดแต่ทอนไม่เท่ากัน

vmc จ้างสำนักอิตาลีมาออกแบบ ต้นแบบหน้าตาเฉี่ยวกว่าสตาด้า
แต่บรรดาคนส่งชิ้นส่วนรอบคัน ไม่อยากทำโมใหม่ เลยเอาหน้าtfrยัดตัวถังbig m
เพราะใช้โมเดิม แค่ลดเกรดวัสดุก็ขายได้แล้ว คิดแบบมักง่ายคนไทยที่อยากช่วยก็ลังเล

ยิ่งเจอปัญหาแบบธานินท์โดนไล่ไปลำปาง เป็นที่รู้กันว่าทำไมต้องเจ๊ง
ของนอกมีส่วนลด ของในโปร่งใสจะเอาไว้ทำไม หุ้นลมก็ไม่ให้
ไม่งั้นนายน้อยสามห่วงจะโวยว่ารถถ่านมลพิษมากกว่ารถน้ำมันทำไม
เพราะคนที่เคยสั่งซื้อประจำเปลี่ยนเป็นคนใหม่ แถมบังคับให้เลิกขายรถน้ำมันเร็วขึ้นด้วย

ลำพังเครื่อง เกียร์ ระบบไฟ ก็แพงกว่าชาวบ้าน ทนกว่าฝาแดงtd27 ที่ฝาสูบโก่งง่ายด้วย
แต่อย่างว่าเปลือกไม่หรู มีแต่คนไม่อยากให้เกิด ก็เลยเป็นแค่ความทรงจำสีจางๆ
ที่สำคัญปั้มครัชเล็ก ทำให้ครัชหนัก แบบเดียวกับ สามง่าม ม้า กระทิง เจอรถติดทีปวดเข่า
ชาวบ้านถึงสาปส่ง ดันเอาความลำบากในรถแข่งมาใส่รถบ้านที่ต้องขับทุกวัน ทั้งวัน

ขนาดเขาควาย ไฟหน้าน้ำเข้า รอบคันภายในqcอะไหล่สู้อัลติสไม่ได้
ยังมีคนอวยทั้งที่ไม่ได้ใช้เองเยอะไป ไว้ตัวแทนมาขายเองค่อยอวยยังไม่สาย
ช่องแอร์ปรับในจอ เสียทีเท่าไหร่ ไม่ต่างจากซันรูฟรั่ว หลังคาแก้วรั่ว ภาระทั้งนั้น

ถ้ากระดองผลไม้ครอบรถถ่านเกาหลี ยังจะอวยแบบมือถือรึเปล่า
สื่อของใคร คนของใคร เงินจากใคร ก็แล้วแต่จะเชื่อก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2021, 14:23:14 โดย bahamu »

ออนไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 12:38:24 »
เครื่องอิตาลี่ หน้าอีผุผุ รถจริงเห็นแทบจะขอถ่ายรูปเก็บ