ผู้เขียน หัวข้อ: MX5 มือ 2 โฉมไหนน่าเล่นที่สุดครับ NA NB NC  (อ่าน 7122 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
MX5 มือ 2 โฉมไหนน่าเล่นที่สุดครับ NA NB NC
« เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 21:25:04 »
สนใจอยากได้ MX5 เป็นรถคันที่ 3 เอาไว้เปิดเหม่งชิลล เป็นหลัก อยากได้แบบที่ไม่จุกจิก น่าจะเป็น NA NB หรือ NC ครับ

ชอบหน้าตา NB NA NC ตามลำดับ แต่ดูราคามือสองแล้วรู้สึก NC1 น่าเล่นมาก เพราะราคาใกล้เคียงกับอีก 2 ตัว แต่ว่าใหม่กว่าเยอะ ตอนนี้เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ

ขอความเห็น​ทุกท่านหน่อยครับ

ปล. อีก 2 คัน ใช้ Vios กับ TTs ครับ

ออฟไลน์ mr.roadster

• **
Re: MX5 มือ 2 โฉมไหนน่าเล่นที่สุดครับ NA NB NC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 22:15:12 »
MazdaRoadsterNC

:)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: MX5 มือ 2 โฉมไหนน่าเล่นที่สุดครับ NA NB NC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 22:34:32 »
ถ้าชอบหน้าตา NB สุด ก็ไป NB ครับ การขับขี่ใกล้เคียง NA ราคาดีสุดด้วย .. NA สวยๆ นาทีนี้แพงกว่า NB

NC คหสต เริ่มหลุด concept MX5 ที่วางไว้แต่แรก (roadster เล็ก เบา คม พริ้ว)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2021, 22:42:52 »
NA 1.8 abs รถมาสด้าไทยครับ เก็บได้อีกนาน เป็น classic car ไปแล้ว อนาคตก็ดี อะไหล่มาสด้าก็ยังผลิตอยู่ แค่กดไฟป็อปอัพก็ฟินแล้ว

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 10:19:05 »
อย่าเอาเลยครับ
รอ nd หลังคาแข็งมือสอง
ดีที่สุดครับ เหตุผล
ขับสนุกต้องเกียร์ธรรมดา na แต่ราคาและความทันสมัย มันคลาสิคแล้ว
เกียร์ออโต้ nb ทรงเฉี่ยว ดี หลังคายังผ้าใบ
ขับไปค้างต่างจังหวัด หรือขับ ไปจอดที่ไหนจะปลอดภัยมั้ยน้าาาคิดๆๆๆ ลำพึงลำพันกับตัวเอง
เออ เปิดเหม่งได้หลังคาแข็งด้วย nc
แต่หน้าตาทำไมละม้าย ไลท์นิ่งแม็คควีน
ถ้าชอบก็ชอบถ้าเกลียดก็เกลียดเลย
สุดท้าย ฮู้ย....ทรงนี้แหละ เตี้ยแบน แหลม
เปิดเหม่งเท่ห์มาก เครื่องใหม่ ขับสนุก
มีเกียร์ธรรมดา กับออโต้ปรับโหมดเล่นเกียร์ได้
มือหนึ่งเกือบสามล้าน รอมือสองโลด
แต่เอ......เมื่อไรราคาจะลง
เฮ้ย คิดไปคิดมา Z4 ที่เพิ่งตกรุ่นก็ได้ฟ่ะ
เปิดเหม่งเหมือนกัน ทรงก็ดี ขับมันส์ใช้ได้
อยู่ในงบด้วย ขับไปไหน สาวน่าจะมองมากกว่า
ฝากไว้เป็นแนวทาง
จากคนที่อยากได้เหมือนกัน
กำเงินแล้วนอนไม่หลับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 11:22:20 »
เอาตัวล่าสุดครับ รุ่นก่อนๆ ไม่มีแรงเลยย  ;D ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 11:57:45 »
NB ครับ แต่...NA มันน่ารักกว่าเยอะเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 13:28:44 »
ถ้าอยากเก็บด้วย na ครับ  ถ้าอยากขับหล่อ ๆ เฉยๆ nc ดีกว่าครับ ราคาใกล้ ๆ กัน เรื่องอะไหล่ nc ยังเบิกของใหม่ได้อยู่ครับ บางชิ้นรอประมาณ 1-2 เดือนครับ

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 14:33:50 »
ตอนนี้ราคาหนีกันไม่มาก
เป็นผม ผมเลือกNC หลังคาไฟฟ้าครับ 8)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 15:02:09 »
.
.
ความเห็นส่วนตัว NB หน้าตาน่าเกลียดสุด
(ดูจากราคามือสองก็น่าจะรู้) แต่ถ้าให้ซื้อใช้ ผมว่า
ND หลังคาผ้าใบดีสุด หลังคาแข็งพับได้ใช้ๆไปเสียงจะดังน่ารำคาญ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 15:36:57 »
NC สิครับ ใช้งานได้จริง สะอาดรักโลกมากกว่ารุ่นอื่นด้วย กินไม่จุมาก ดูแลง่าย อะไหล่อาจจะมีบางอย่างแพงแต่ก็ไม่เสียบ่อย เป็นMAFแล้ว เครื่องยังไม่ใช่Skyactive เล่นได้สบายใจ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 15:50:01 »
สนใจอยากได้ MX5 เป็นรถคันที่ 3 เอาไว้เปิดเหม่งชิลล เป็นหลัก อยากได้แบบที่ไม่จุกจิก น่าจะเป็น NA NB หรือ NC ครับ

ชอบหน้าตา NB NA NC ตามลำดับ แต่ดูราคามือสองแล้วรู้สึก NC1 น่าเล่นมาก เพราะราคาใกล้เคียงกับอีก 2 ตัว แต่ว่าใหม่กว่าเยอะ ตอนนี้เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ

ขอความเห็น​ทุกท่านหน่อยครับ

ปล. อีก 2 คัน ใช้ Vios กับ TTs ครับ

ผมชอบ ND Softtop 2.0MT ไม่งั้นก็ NC softtop MT ครับ

NB ต้องคนใจรักหน้าตาจริงๆตามเม้นท์บน
NA ขึ้นแท่นคลาสสิค ราคาไม่ลงแล้วครับ หารถเดิมๆเนียนๆน่าจะเหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 17:58:54 »
NA รถอายุเยอะ ราคาสูง หาสภาพดีเยี่ยม  ยาก
NB ผมไม่ชอบหน้าตาเจ้าตัวนี้ ถึงแม้น ขับดีมาก

NC แหละ ถึงแม้นสรรถภาพในการขับไม่เท่ารุ่นพี่ แต่ขับง่ายสบาย หน้าตาน่ารัก ( ชอบสุดใน 4 gen)
ขอเป็น hardtop น่ะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 10:32:53 »
NA น่ารักแต่เก่ามาก

NC เริ่มหลุดคอนเซพอย่างที่คุณ Turin ว่าไว้ข้างบน

ND เหมาะสุด ผมชอบหลังคาผ้าครับ เกียร์ออโต้ก็ไม่เป็นไรเพราะเน้นขับชิล ถ้าจะซิ่งมีคันอื่นซิ่งอยู่แล้ว

NB ก็ได้ ถ้าชอบครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 10:02:34 »
ผมใช้ NC2  อยู่นะครับ   มันก็มีเหตุผลที่เลือกตัวนี้

NA6  ราคาจะอยู่ที่ 6-7 แสนกว่า คงไม่ลงไปกว่านี้แล้ว
   NA8  ราคา 9 แสน บวกลบ ราคาไม่หนีจากนี้แน่  ๆ   ถ้าคุณคิดถึงเรื่องราคา   ข้ามตัวนี้ไปเล่น NC1  หรือถอยมาเล่น NA6  ดีกว่า
   NB  ตอนป้ายแดงราคา 2 ล้านบวกโดยประมาณไม่ดิบเท่า NA  ปัญหาเดียวคือหน้าตา ถ้ารับได้ราคาก็ไม่แรง ขายอยู่ที่ 6-7 แสนกว่า
   NC1  ป้ายแดงตอนขายเวลานั้นผมยังเคยไปนั่งงานมอเตอร์โชว์  ราคา 2.4x ล้าน  ถ้าเน้นเรื่องราคามาตัวนี้  รถหาไม่ยากด้วยราคาไม่เกิน 1 ล้าน 
   NC2 ป้ายแดงราคาขายมัน 2.649 ล้าน   ไม่แปลกราคามือ 2 มันจะแพงกว่า NC1  พอสมควร มีรายละเอียดเรื่องเครื่อยนต์ที่จูนมาไม่เหมือนกัน  เกียร์อัพมาเพิ่มขึ้น เรือนไมล์ อื่น  ๆ     ผมอ่านรีวิวคุณ Jimmy  ในเวปนี้การที่จะมีรถคันนึงถ้าผมมีเงิน ผมซื้อรถคันนี้อยู่แล้ว โดยไม่คิดมาก เพราะ MX-5 คุณจิมมี่บอกไว้ NC2  นี่ใช่เลย  ผมเลยตัดสินใจมาลงเอยกับรุ่นนี้คันนี้
http://www.headlightmag.com/%e0%b8%97%e0%b8%94%e0%b8%a5%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%82%e0%b8%b1%e0%b8%9a-mazda-733/

NC3  ตอนป้ายแดงไม่ทราบราคา แต่รถมีน้อยมาก  ราคาแพงและหายากสุด  เพราะโฉมสุดท้ายแล้ว

ส่วน ND  ผมไม่เคยลองขับ ตอนนั้นไปตะเวนหารถทดลองขับจาก Mazda วิภาวดี แต่เค้าไม่ให้ลอง  เนื่องจากนโยบาย Mazda sale thailand  และเซล มันทำให้การเข้าถึงรถยาก ถ้าจะลองรถต้องปิดการขายให้ได้     ( ถ้าผมจะซื้อเลยแล้วจะมาลองทำไมว่ะ )    การจะเอาเงิน 2.8 ล้านมาซื้อรถแล้วจอดไว้เฉย  ๆ ไม่ได้ขับ   ผมว่าไม่คุ้ม  ผมเลยถอยกลับมาเลือก NC2  ตามที่คุณ Jimmy review  ไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2021, 10:13:40 โดย Auto »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:01:22 »
ความเห็นส่วนตัวคือแล้วแต่ความตั้งใจจะใช้คันที่ 3 นี้ครับว่าบ่อยแค่ไหน

นานๆ ใช้ที ผมไป NA 1.8 abs

ใช้บ่อยหน่อยไป  NC

ผมขาย NC ไปหลายปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังอยากกลับไปซื้อใช้อยู่ NA ก็อยากได้ แต่เป็นคนชอบขับรถที่ซ่อมดูแลเองไม่เป็น และไม่มีเวลา เลยไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ

ป.ล. ผมเคยถามพรรคพวกใน miata club ที่เป็นเจ้าของ NA มาเกิน 10 คัน แก ก็แนะนำว่าถ้าไม่มีเวลาดูแล อย่าเพิ่งลงไป NA เลย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 17:38:39 »
ขอบคุณ​ทุกความเห็นครับ

NA ถ้าต้องดูแลเยอะคงไม่ไหว
NB ถึงจะชอบหน้าตาสุดแต่สุดท้ายผมว่่าราคาใกล้ NC ไปหน่อย
NC น่าจะเป็นทางออก เห็นอยู่คันนึง แปดแสนกลางๆ แพงกว่า NB นิดเดียวเอง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 20:10:28 »

NB ถึงจะชอบหน้าตาสุดแต่สุดท้ายผมว่่าราคาใกล้ NC ไปหน่อย
NC น่าจะเป็นทางออก เห็นอยู่คันนึง แปดแสนกลางๆ แพงกว่า NB นิดเดียวเอง
NB ราคาไล่กับ NA นะครับ .. สภาพกลางๆ 6 ต้น 6 กลาง .. 7 กว่านี่ต้องสวยมาก (แล้วก็ไม่ใช่ว่าจะออกได้ง่ายๆ)

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 00:22:23 »

NB ราคาไล่กับ NA นะครับ .. สภาพกลางๆ 6 ต้น 6 กลาง .. 7 กว่านี่ต้องสวยมาก (แล้วก็ไม่ใช่ว่าจะออกได้ง่ายๆ)

NB ถ้า 6 ต้นผมคิดว่าน่าสนใจแหะ เดี๋ยว​คงต้องขอดูเรื่อยๆ ก่อน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:12:45 »
NC นะครับ ผมว่าแก้ปัญหาหลายๆอย่างไปแล้ว แล้วใช้ได้จริงทุกวัน ไม่ใช่แค่ sunday morning drive อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:18:36 »
NA and ND

มีไปเลยสองคันครับ
ให้เลือกคันเดียวเอาND MT softtop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 16:33:43 »

NB ถ้า 6 ต้นผมคิดว่าน่าสนใจแหะ เดี๋ยว​คงต้องขอดูเรื่อยๆ ก่อน
ผมขายรถผมไป 6 กลางครับ รถแท้ศูนย์ไทย เซอร์วิสใหญ่หมดแล้ว (บูช โช๊ค คอยล์ แอร์) มีของแต่งนิดหน่อย (ท่อ autoexe rollbar harddog) ทำสีใหม่อย่างดี .. ตั้งขายหกปลายอยู่นานนนนนนมากกกกก โทรศัพท์เงียบมาก คันอยากได้รถใหม่ กัดฟันลดราคาลงมาหกกลาง สายแทบไหม้ ขายได้ใน 1 วัน

คหสต NB เกิน 7 นี่มีแนวโน้มรักเจ้าของครับ .. ลองกำเงินสดไปขอกันดีๆ อาจจะได้หกกลาง หกต้น