ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้รถยุโรปที่ต่างจังหวัดที่ไม่มีศูนย์บริการรู้สึกไม่สะดวกเลย คิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 8294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
ช่วงแรกๆที่ใช้ก็พอไหวนะครับ เข้าเช็คตามระยะ พอเข้าปี 3-4 ที่รถเริ่มมีอาการผิดปกติบ้าง อยากจะเอารถเข้าไปเช็คเลยในวันหยุดที่เราว่าง ก็ติดเรื่องคิว ต้องนัดล่วงหน้าก่อน พอถึงวันนัดเราที่อยู่อีกต่างจังหวัดก็ต้องลางานเอารถไปเข้าเช็ค บางครั้งอย่างล่าสุดต้องจอดทิ้งข้ามคืน เราก็ต้องนั่งรถโดยสารกลับไปทำงาน แล้วก็ต้องนั่งกลับมารับรถอีกวันหลัง รู้สึกเหนื่อยใจนิดหน่อยครับ พอมาคิดว่าถ้าเราใช้โตโยต้า ฮอนด้าทั่วๆไป คงสะดวกกว่านี้ เพราะศูนย์รถก็อยู่ข้างๆที่ทำงานเราเลย แถวว่างตอนไหนก็ขับไปเข้าศูนย์ได้เลย ไม่ต้องรอคิวให้ลุ้นว่ารถจะดับกลางอากาศก่อนถึงวันนัดใหม แต่อีกใจ ถ้าจะเปลี่ยนก็ดันถูกใจในสมรรถนะของรถเยอรมันไปแล้ว เห้อ หนักใจ
พี่ๆเพื่อนๆที่พอมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้ คิดเห็นว่ายังไงครับผม

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
No pain no gain ครับ

ถ้าจะให้สะดวกขึ้น ลองเช็คราคาบริการรับ-ส่งรถของศูนย์ หรือ รถสไลด์ดูครับ หรือถ้าหมดประกันแล้ว ลองเชคดูว่าใกล้บ้านมีอู่นอกไหม

ออฟไลน์ kez

ก่อนซื้อคุณก็รู้อยู่แล้ว  มันก็มีได้ มีเสีย

ถ้ารับข้อเสียไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ KTN88

เปลี่ยนเป็น Lexus ครับ ขับขี่อาจยังไม่ดีเท่ายุโรป แต่ดีว่าญี่ปุ่นทั่วไปแน่นอน แถมเข้าศูนย์โตโยต้าได้

ออฟไลน์ CarameLon

ขายทิ้งแล้วซื้อรถหยุ่นให้มันจบๆไปครับ ไม่มานั่งตัดพ้อกันทุกครั้งที่ต้องเข้าศูนย์
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member

ออฟไลน์ HLRx

เข้ามาให้กำลังใจ จขกท.ครับ ว่าตอนขายต่อจะเจ็บหนักกว่านี้อีก ตอนซื้อแพงกว่าเป็นล้าน ตอน maintenance แพงกว่า 3 เท่า แต่ตอนขายแพงกว่า ไม่ถึงแสน บางรุ่นขายถูกกว่ารถญี่ปุ่นอีก แต่แลกกับความฟินตอนใช้งาน อิอิ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าอยากใช้หรือชอบจริงๆก้ต้องไม่ติดครับ อันนี้จริงๆ แต่ถ้าจะเปลี่ยนก้มี Lexus ที่มีดีกว่ารถeu บางอย่าง

ด้วย แต่อาจจะไม่ใช่ความสนุกและความมั่นใจในการขับ แต่สบายใจกับการดูแลกว่ามากมาย ถ้าไม่ใช่คน

แต่งรถก้ได้แค่2 ทางเลือกนี้ แต่ถ้าแต่งรถได้ รถ d seg jpn แต่งหรือทำไรหลายๆอย่างแล้ววิ่งสูสีกับรถ

Eu มีนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าจะดีกว่าหรือเทียบเท่านะครับ อาจจะใกล้เคียงกับรถ eu เดิมๆได้ในบางส่วน

ผมว่าถ้ามีรถหลายคันไว้ใช้งานจะลำบากซักคันเพราะชอบ ก้ไม่น่าจะเป็นประเด็นอะไรมากครับ

• Newbie
  • *
ถ้าอยากใช้หรือชอบจริงๆก้ต้องไม่ติดครับ อันนี้จริงๆ แต่ถ้าจะเปลี่ยนก้มี Lexus ที่มีดีกว่ารถeu บางอย่าง

ด้วย แต่อาจจะไม่ใช่ความสนุกและความมั่นใจในการขับ แต่สบายใจกับการดูแลกว่ามากมาย ถ้าไม่ใช่คน

แต่งรถก้ได้แค่2 ทางเลือกนี้ แต่ถ้าแต่งรถได้ รถ d seg jpn แต่งหรือทำไรหลายๆอย่างแล้ววิ่งสูสีกับรถ

Eu มีนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าจะดีกว่าหรือเทียบเท่านะครับ อาจจะใกล้เคียงกับรถ eu เดิมๆได้ในบางส่วน

ผมว่าถ้ามีรถหลายคันไว้ใช้งานจะลำบากซักคันเพราะชอบ ก้ไม่น่าจะเป็นประเด็นอะไรมากครับ

ผมมีใช้สองคันครับ แต่เนื่องจากว่าอยู่ตัวคนเดียวยังโสด และครอบครัวก็อยู่อีกจังหวัดนึงเลยไม่สะดวกเวลาเอารถไปเข้าศูนย์

เรื่องขายต่อคงไม่ซีเรียสเรื่องราคาครับ เพราะยอมรับจุดนี้ได้แต่แรกอยู่แล้ว

ว่างๆคงไปลองเล็กซัสดูครับ เผื่อชอบ

ออฟไลน์ Nott1959

ต้องมีรถสำรองครับ วันไหนเห็นรถคันหลักอาการไม่ดีจอดเลยครับอย่าเอาออกมาใช้เข้าศูนย์บริการเช็คให้ละเอียดก่อน
V8 V10 V12 ONLY!!!!

• Newbie
  • *
ต้องมีรถสำรองครับ วันไหนเห็นรถคันหลักอาการไม่ดีจอดเลยครับอย่าเอาออกมาใช้เข้าศูนย์บริการเช็คให้ละเอียดก่อน

มีครับ แต่ปัญหาผมคือ ศูนย์มันอยู่คนละจังหวัด ขับไปเข้าศูนย์ถ้าต้องจอดค้างคืน ผมไม่มีรถกลับ ต้องนั่งรถโดยสารกลับ เป็นการนั่งรถบัสของผมครั้งแรกในรอบสิบปีเลยทีเดียว 555

ออฟไลน์ city552

สำหรับผมรถทุกยี่ห้อมีโอกาสมีปัญหาทั้งตัวรถเอง หรือ อาจจะเกิดอุบัติเหตุวันไหนก็ได้ ซึ่งถ้าชีวิตยังไงก็ต้องใช้รถทุกวันแบบขาดไม่ได้ เช่น ทำงานตจว. ควรมีรถสำรองครับ
จะได้ไม่ต้องล็อคตัวเองว่าต้องใช้ยี่ห้อนั่นยี่ห้อนี้เท่านั้นเพราะศูนย์อยู่ข้างๆบ้านครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ wsonpee

ผมใช้วอลโวครับ ห่างศูนย์เชียงใหม่ 300 กว่าโล  ห่างกรุงเทพ 400 กว่าโล

เชคระยะ+เปลี่ยนอะไหล่  ชม 3 รอบ  ทำสีที่บางนา 1 ครั้ง   ก็ลางานมา  ถือว่ามาเที่ยวไปด้วยครับ  คิดบวกเข้าไว้ครับ 555

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ผมใช้วอลโวครับ ห่างศูนย์เชียงใหม่ 300 กว่าโล  ห่างกรุงเทพ 400 กว่าโล

เชคระยะ+เปลี่ยนอะไหล่  ชม 3 รอบ  ทำสีที่บางนา 1 ครั้ง   ก็ลางานมา  ถือว่ามาเที่ยวไปด้วยครับ  คิดบวกเข้าไว้ครับ 555
อยู่พิดโลก หรือ สุโขทัยป่าวครับ  บ้านเราน่าจะใกล้กันเพราะระยะทางไปทั้งสองที่ ต่างกันนิดเดียว
เหมือนกันเลยครับ ผมยังเจอรุ่นเก่าๆ เค้าก็มีอู่ซ่อมแถวจังหวัดใหญ่ๆใกล้ๆ
ส่วนตัว คันต่อไปก็จะเป็นรถยุโรป สวีเดน อยู่ดีครับ มีแต่คนบอกเล่นให้รถญี่ปุ่น (ความจริงคือไม่มีรถที่ถูกใจ) คือความชอบส่วนตัวจริงๆเรื่องนี้ เรื่องศูนย์มีน้อยก็เข้าใจความรู้สึกของ จขกท เพราะบางทีอาจจะเหนื่อยเรื่องการเดินทาง เลยเหมือนเสียเวลาตรงนี้ไป

• Newbie
  • *

โอ้โหวววว ใจสู้มากกกครับ 555

จริงๆก็รักสมรรถนะรถมากครับ ชอบช่วงล่างมาก มันแน่นหนึบขับขี่มั่นใจดี ถามใจผมจริงๆก็ไม่อยากเปลี่ยนไปญี่ปุ่นเลย เพียงแต่ข้อจำกัดที่เราทำราชการ เวลาทำงานไม่ได้ยืดหยุ่นมาก แถมมีงานส่วนตัวเสริมด้วยอีก เลยค่อนข้างลำบากนิดหน่อยครับเรื่องจัดสรรเวลา

ออฟไลน์ the kit

ของ จขกท. น่าจะอยู่ในช่วง "หมดโปรฯ"
ความรัก ความเห่อในตัวรถลดลง
คือ หงุดหงิดได้ ทั้งที่เมื่อก่อนก็รับมันได้

สำหรับผม รถดี รถชอบ แต่ไม่มีศูนย์ใกล้ๆ ก็ "ไม่เลือก"
เพราะ "เหนื่อยเหลือเกิน" ที่จะต้อง "เทียวรับเทียวส่ง"
แรกๆ ก็หวานชื่น นานๆ ชักจะขมขื่นไม่น้อย

รถญี่ปุ่นดีๆ ก็เยอะ เพียงแต่บางที "ศักดิ์ศรียุโรป" มันค้ำคอ
จาก Euro-->Jap เชื่อเหอะว่า มีหลายคน "รอถามอยู่"
ทั้งๆ ที่ คนเล่นรถโดยมากก็รู้อยู่ว่า Jap จุกจิกน้อยกว่า และหลายๆ อย่าง "ถูกกว่า" Euro เยอะ
แต่ก็อย่างว่า "ลางเนื้อชอบลางยา"
ต้องลองเลือกดู...
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Smith686

มีครับ แต่ปัญหาผมคือ ศูนย์มันอยู่คนละจังหวัด ขับไปเข้าศูนย์ถ้าต้องจอดค้างคืน ผมไม่มีรถกลับ ต้องนั่งรถโดยสารกลับ เป็นการนั่งรถบัสของผมครั้งแรกในรอบสิบปีเลยทีเดียว 555

ประสานศูนย์แล้วใช้รถสไลด์เอารถไปส่ง  ส่วนตอนรับกลับอาจจะไปรับเองเพื่อความสบายใจเพราะต้องจ่ายเงินและตรวจสอบรถด้วย

ออฟไลน์ Firzen

ถ้าใช้คันนี้แล้วเริ่มลำบาก แนะนำให้เปลี่ยนครับ เพราะมันไม่น่าจะเหมาะกับคุณแล้ว

เลือกใช้คันที่สะดวกและเหมาะสมกับการดำเนินชีวิตของเราดีกว่าครับ  8)

• Newbie
  • *
ของ จขกท. น่าจะอยู่ในช่วง "หมดโปรฯ"
ความรัก ความเห่อในตัวรถลดลง
คือ หงุดหงิดได้ ทั้งที่เมื่อก่อนก็รับมันได้

สำหรับผม รถดี รถชอบ แต่ไม่มีศูนย์ใกล้ๆ ก็ "ไม่เลือก"
เพราะ "เหนื่อยเหลือเกิน" ที่จะต้อง "เทียวรับเทียวส่ง"
แรกๆ ก็หวานชื่น นานๆ ชักจะขมขื่นไม่น้อย

รถญี่ปุ่นดีๆ ก็เยอะ เพียงแต่บางที "ศักดิ์ศรียุโรป" มันค้ำคอ
จาก Euro-->Jap เชื่อเหอะว่า มีหลายคน "รอถามอยู่"
ทั้งๆ ที่ คนเล่นรถโดยมากก็รู้อยู่ว่า Jap จุกจิกน้อยกว่า และหลายๆ อย่าง "ถูกกว่า" Euro เยอะ
แต่ก็อย่างว่า "ลางเนื้อชอบลางยา"
ต้องลองเลือกดู...

ก็ไม่เชิงหมดรักนะครับ ยังรักมากกกกและชอบมากกกก ครับ ไม่ได้มีเรื่องศักดิ์ศรีรถยุโรปค้ำคอด้วย
เพราะที่ตั้งใจเลือกจริงๆคือเรื่องความปลอดภัย ความแข็งแรงของตัวรถมากกว่า

แรกๆมันยังไม่มีอาการอะไรให้เข้าไปเช็คเลยครับ แค่ตามระยะ แต่ตอนนี้เริ่มจุกจิกมากขึ้นตามอายุการใช้งานครับ

ถ้าจะเปลี่ยนก็ยังเสียดายความดีงามของรถครับ ยังคิดไม่ตกเลย

ออฟไลน์ meawza

• Newbie
  • *

เดี๋ยวก็ชิน ผมเอาเข้าศูนย์บ่อยครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทีไร ไปเช้ากลับเย็นทุกที วันไหนทำไม่เสร็จก็ทิ้งรถ นั่งรถตู้กลับบ้าน 555

ออฟไลน์ bravo

ถ้ายังลังเล ก็ใช้คันเดิมต่อไป
เมื่อไรที่รู้สึกว่า ไม่ไหวแล้วกับการต้องเสียเวลา เบื่อกับการต้องทิ้งรถไว้แล้วมานั่งรถโดยสาร ก็ค่อยเปลี่ยนมาใช้รถญี่ปุ่น

แต่ถ้ายังรับได้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

อยู่พิดโลก หรือ สุโขทัยป่าวครับ  บ้านเราน่าจะใกล้กันเพราะระยะทางไปทั้งสองที่ ต่างกันนิดเดียว
เหมือนกันเลยครับ ผมยังเจอรุ่นเก่าๆ เค้าก็มีอู่ซ่อมแถวจังหวัดใหญ่ๆใกล้ๆ
ส่วนตัว คันต่อไปก็จะเป็นรถยุโรป สวีเดน อยู่ดีครับ มีแต่คนบอกเล่นให้รถญี่ปุ่น (ความจริงคือไม่มีรถที่ถูกใจ) คือความชอบส่วนตัวจริงๆเรื่องนี้ เรื่องศูนย์มีน้อยก็เข้าใจความรู้สึกของ จขกท เพราะบางทีอาจจะเหนื่อยเรื่องการเดินทาง เลยเหมือนเสียเวลาตรงนี้ไป

ผมอยู่สุโขทัยครับผม

โอ้โหวววว ใจสู้มากกกครับ 555

จริงๆก็รักสมรรถนะรถมากครับ ชอบช่วงล่างมาก มันแน่นหนึบขับขี่มั่นใจดี ถามใจผมจริงๆก็ไม่อยากเปลี่ยนไปญี่ปุ่นเลย เพียงแต่ข้อจำกัดที่เราทำราชการ เวลาทำงานไม่ได้ยืดหยุ่นมาก แถมมีงานส่วนตัวเสริมด้วยอีก เลยค่อนข้างลำบากนิดหน่อยครับเรื่องจัดสรรเวลา

หัวอกเดียวกันครับ  ต้องดูเวลาด้วยครับว่าพอมีให้รึป่าว  ตอนผมงานยุ่งมากๆ ก็ใช้รถญี่ปุ่นครับ พอแก่ขึ้น พอมีเวลาก็เลยลองดูครับ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
จังหวัดอะไรผมช่วยแนะนำให้ ผมมีรถที่ใช้วิ่งทั่วประเทศ มีอู่ที่ใชัอยู่ภาคละอู่สองอู่ครับ ถ้าใกล้กันอาจจะแนะนำได้

อะไหล่หัดซื้อเอง แต่ถ้าพวกยี่ห้อVolvo MG ลำบากกว่า Merce, BMW พวกที่ยอดขายทั่วโลกไม่มากแบบนั้นอยู่ตจว.อย่าซื้อตั้งแต่แรกจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ช่วงแรกๆที่ใช้ก็พอไหวนะครับ เข้าเช็คตามระยะ พอเข้าปี 3-4 ที่รถเริ่มมีอาการผิดปกติบ้าง อยากจะเอารถเข้าไปเช็คเลยในวันหยุดที่เราว่าง ก็ติดเรื่องคิว ต้องนัดล่วงหน้าก่อน พอถึงวันนัดเราที่อยู่อีกต่างจังหวัดก็ต้องลางานเอารถไปเข้าเช็ค บางครั้งอย่างล่าสุดต้องจอดทิ้งข้ามคืน เราก็ต้องนั่งรถโดยสารกลับไปทำงาน แล้วก็ต้องนั่งกลับมารับรถอีกวันหลัง รู้สึกเหนื่อยใจนิดหน่อยครับ พอมาคิดว่าถ้าเราใช้โตโยต้า ฮอนด้าทั่วๆไป คงสะดวกกว่านี้ เพราะศูนย์รถก็อยู่ข้างๆที่ทำงานเราเลย แถวว่างตอนไหนก็ขับไปเข้าศูนย์ได้เลย ไม่ต้องรอคิวให้ลุ้นว่ารถจะดับกลางอากาศก่อนถึงวันนัดใหม แต่อีกใจ ถ้าจะเปลี่ยนก็ดันถูกใจในสมรรถนะของรถเยอรมันไปแล้ว เห้อ หนักใจ
พี่ๆเพื่อนๆที่พอมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้ คิดเห็นว่ายังไงครับผม

"ใหม่ๆไม่มีปัญหา ใช้สบายใจ พอใช้ 3-4 ปีเริ่มมีปัญหาจุกจิกเข้าศูนย์บ่อยไม่ค่อยมีเวลา ไม่กลัวขายต่อราคาตก เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา" แบบนี้เข้าทางครับ แค่ทำรถให้มันเป็นรถใหม่ซะก็หมดเรื่อง
แนะนำเทิร์นเปลี่ยนคันใหม่ครับ อีก 4 ปีมาว่ากันใหม่ ...

• Newbie
  • *
จังหวัดอะไรผมช่วยแนะนำให้ ผมมีรถที่ใช้วิ่งทั่วประเทศ มีอู่ที่ใชัอยู่ภาคละอู่สองอู่ครับ ถ้าใกล้กันอาจจะแนะนำได้

อะไหล่หัดซื้อเอง แต่ถ้าพวกยี่ห้อVolvo MG ลำบากกว่า Merce, BMW พวกที่ยอดขายทั่วโลกไม่มากแบบนั้นอยู่ตจว.อย่าซื้อตั้งแต่แรกจะดีกว่าครับ

ขอนแก่นครับ ผมทำงานจังหวัดใกล้ๆ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ผมก็รู้สึกไม่สะดวกครับ แต่ข้อดีของมันและความจำเป็นเลยต้องยอมรับครับ

ใช้ตัวดีเซล ช่วงที่วิ่งก็วิ่งหนักอยู่วันละ 200 โลนิดๆ วิ่งอย่างน้อยก็ห้าวันติดๆกัน แป้ปๆต้องเข้าศูนย์ละ

และที่เบื่อมันมากคือชอบแบบ เข้าไปตอนหมื่นนึง พึ่งออกมาจากศุนย์ได้อาทิตย์เดียวมันแจ้งอีกละ 55

ถ้าโตโยต้าทำรถดีเซลบนแพลตฟอร์มที่ไม่ได้เป็นฐานจากรถกระบะคงดีครับเพราะพวก fortuner นั่งแล้ว
คนนั่งเมากันหมดเลย ผมเลยต้องตัดพวกนี้ออก

ตจว. ถ้าเป็น bmw ต่อให้มีศูนย์นะครับ คิวก็ยาวมาก ผมเคยถามที่พัทยา รอทีเป็นเดือน ผมเลยยอมขับเข้ากทม.ดีกว่า
นัดได้ไวกว่า

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยครับ มันไม่สะดวกจริงๆ ยิ่งถ้ารถมีปัญหาจุกจิกกวนใจ ยิ่งไม่สะดวกเอาซะเลย จริงๆ ไม่ได้เกี่ยวหรอกครับว่ารถยุโรปหรือเปล่า รถญี่ปุ่นก็เหมือนกัน ถ้าไม่มีศูนย์ ใกล้บ้าน หรือศูนย์ที่เราสะดวกไป มันก็ไม่ดีทั้งนั้น

แต่ ก่อนจะซื้อ ผมเข้าใจว่า เรื่องศูนย์บริการ น่าจะเป็น 1 ในเรื่องที่เราต้องคำนึงถึงอยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Boattamon

จริงๆที่ตจว. ศูนย์บริการผมว่าจะต้องเป็นปัจจัยต้นๆเลยนะ นอกจากเวลาเหลือจริงๆ

น้องสาวผมเป็นหมออยู่จ.กำแพงเพชร และจ.เพชรบุรี น้องอยากได้ X1 / GLA แต่สถานที่นั้นๆไม่มีศูนย์เลย
และไม่ได้เข้ากทม.บ่อยๆ ด้วย ไม่ได้มีเวลาเยอะไปจ.รอบข้างด้วย
สรุปต้องมาลงเอยที่ Corolla Cross

ใช้ๆไปก็ลืมไปละว่าตอนแรกอยากได้รถอะไร 5555

• Newbie
  • *
จริงๆที่ตจว. ศูนย์บริการผมว่าจะต้องเป็นปัจจัยต้นๆเลยนะ นอกจากเวลาเหลือจริงๆ

น้องสาวผมเป็นหมออยู่จ.กำแพงเพชร และจ.เพชรบุรี น้องอยากได้ X1 / GLA แต่สถานที่นั้นๆไม่มีศูนย์เลย
และไม่ได้เข้ากทม.บ่อยๆ ด้วย ไม่ได้มีเวลาเยอะไปจ.รอบข้างด้วย
สรุปต้องมาลงเอยที่ Corolla Cross

ใช้ๆไปก็ลืมไปละว่าตอนแรกอยากได้รถอะไร 5555

ผมก็หมอครับ หาเวาลายากมากกกก 55