ผู้เขียน หัวข้อ: ตามสถิติแล้ว honda all new จะตัดออฟชั่นที่เคยมีไหม  (อ่าน 4855 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
civic 2022 โดยปกติฮอนด้าจะตัดออฟชั่นมั้ย เช่น เคยมี ครูสในทุกรุ่นย่อย อาจจะไม่มีแล้วไปใส่ตัวท้อป (เหมือน city)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ตามสถิติแล้ว honda all new จะตัดออฟชั่นที่เคยมีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 12:40:56 »

การตลาดทุกวันนี้ เปลี่ยนเร็วมาก.

ไม่สามารถตอบได้ 100 % 

ออฟไลน์ AkE

Re: ตามสถิติแล้ว honda all new จะตัดออฟชั่นที่เคยมีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:03:22 »
บอกไม่ได้เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขทางการตลาดก้แต่ละรุ่นของแต่ละแบรนด์ ช่วงเวลาและอะไรหลายๆ

อย่าง มีอะไรเยอะมากครับ บางทีตัดบางอย่างออกแต่ก้ไปเพิ่มเรื่องอื่น บอกไม่ได้เหมือนกันครับ

ส่วน Civic ใหม่รออีกไม่นานครับ 4-5 เดือน เดี๋ยวก้รู้

ออฟไลน์ champion859

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:30:58 »
ถ้าจาก Accord G9 2.0EL > G10 1.5T
- ตัดม่านบังแดดหลังไฟฟ้าออก
- ตัดม่านบังแดด กระจกข้างผู้โดยสารตอนหลังออก
- ตัดกระจองมองหลังตัดแสงอัตโนมัติออก
- ตัดไฟตัดหมอกออก
- ตัดปุ่มปรับเบาะไฟฟ้าด้านข้างเบาะผู้โดยสารหน้าออก เหลือแต่ด้านล่าง

เพิ่ม กระจกมองข้างพับเก็บอัตโนมัติเมื่อล็อครถ
เพิ่ม walk away auto lock
เพิ่ม เบาะเลื่อนอัตโนมัติเวลาขึ้น-ลงจากรถ

ประมาณนี้คับ แต่ที่ตัดออกหลายอย่าง จะให้คืนก็เมื่อไปซื้อตัว TOP
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2021, 13:33:56 โดย champion859 »

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:36:52 »
ส่วนตัวผมเดาว่าถ้ามาพร้อม 1.5T ตั้งแต่รุ่นล่าง
คงมาคล้ายๆ city ครับ ตัดออพชันออกหมดเท่าที่จะตัดได้ แล้วรอจัดเต็มในรุ่น EHEV
เพราะเห็นว่าต้นทุนเครื่องแพงว่าเครื่อง 1.8 เดิมไม่น้อย

ในแง่การทำธุรกิจ ออกรุ่นใหม่แล้วกำไรต่อหน่วยลดลง แทบจะเป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:41:45 »
รุ่นนี้หรูขึ้น น่าจะตัดบางอย่างออก แล้วเพิ่มที่ดีเข้าไปมากขึ้นครับ แต่บอกยาก แต่ครูสคอนโทรลผมว่ามีทุกรุ่นแน่นอนครับ ไม่ตัด
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:49:28 »
ถ้ามาพร้อม 1.5T ตั้งแต่เริ่มแล้วราคาขึ้นไม่เยอะ คงตัด option อำนวยความสะดวกออกพอสมควร. ด้วยข้ออ้างเครื่องแพงทำราคาไม่ได้

ส่วนรุ่น top คงมาเต็มๆ ทุกอย่างที่มีในปัจจุบัน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 13:58:13 »
สมัยที่เปิดตัว g9 กับ hrv ผมนึกว่า honda จะเริ่มเลิกลดต้นทุนแบบน่าเกลียดไปพอสมควร

แต่พอ civic เปิดตัวมาเท่านั้น ถึงกับช๊อค

จะใช้ค่ายนี่ทำใจเยอะๆหน่อยครับเรื่องลดต้นทุน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 14:31:48 »
อย่างไฟลูกแก้วใน โมบี้ก็ไม่กลับมาอีกเลยครับ

ทั้งที่เพิ่มราคาด้วยนะ 5000-15000 รอบนั้น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 17:33:41 »
City โฉมที่ 3 ไทย มาโฉมที่ 4 โฉมก่อน
ตัดเข็มขัดปรับระดับสูงต่ำได้
ตัดเบาะหลังเอนได้
ตัดเครื่องเสียง Advanced Audio เสียงดีๆ
ตัดที่เก็บของใต้เบาะหลัง

City โฉมที่ 4 ปรับอุปกรณ์ระหว่างอายุตลาด
ลด spec เครื่องเสียง Touch Screen จาก Built-in ใส่ CD ได้ ดูข้อมูลน้ำมันได้
มาเป็น OEM 2Din หน้าตาราคาถูก

City โฉมที่ 4 ตัว minor change
ลด spec เครื่องเสียงปุ่มกด Built-in ที่ดูไม่แพงอยู่แล้ว
ให้เป็น 2Din ดูเป็นเครื่องเสียงราคาถูกติดเองไปอีก
ตัดหมอนหลังกลางและหมอนหลังซ้ายขวาแบบติดในตัว SV
ตัดที่วางแขนหลังในตัว SV

City โฉม 4 มาโฉมปัจจุบัน
ตัดเบาะหลังพับได้ กั๊กให้แค่ Hatchback

Civic FB มา FC
1.8 แอร์โต้ ตัด Heater ออก
ตัดระบบล็อคประตูอัตโนมัติเมื่อเคลื่อนตัวที่ความเร็วออก (แล้วก็กลับมาใส่ให้หลังโดนด่า)

FC ปรับอุปกรณ์ระหว่างอายุตลาด
ตัดแป้นเพิ่มลดเสียงแบบสัมผัส ให้กดอย่างเดียว (แต่อันนี้เหมือนมีเสียงอยากให้ตัดอยู่แล้ว)

FC minor change
เปลี่ยนวัสดุที่คาดแถบกลางเบาะที่เป็นลายตารางตรงกลางจากหนังเป็นผ้า

อันนี้พูดถึงแค่ประวัติที่เคยตัดตามที่ถามนะครับ ซึ่งก็มีเพิ่มมาด้วยเช่นกันหลายรุ่น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 00:46:26 »
City โฉมที่ 3 ไทย มาโฉมที่ 4 โฉมก่อน
ตัดเข็มขัดปรับระดับสูงต่ำได้
ตัดเบาะหลังเอนได้
ตัดเครื่องเสียง Advanced Audio เสียงดีๆ
ตัดที่เก็บของใต้เบาะหลัง

City โฉมที่ 4 ปรับอุปกรณ์ระหว่างอายุตลาด
ลด spec เครื่องเสียง Touch Screen จาก Built-in ใส่ CD ได้ ดูข้อมูลน้ำมันได้
มาเป็น OEM 2Din หน้าตาราคาถูก

City โฉมที่ 4 ตัว minor change
ลด spec เครื่องเสียงปุ่มกด Built-in ที่ดูไม่แพงอยู่แล้ว
ให้เป็น 2Din ดูเป็นเครื่องเสียงราคาถูกติดเองไปอีก
ตัดหมอนหลังกลางและหมอนหลังซ้ายขวาแบบติดในตัว SV
ตัดที่วางแขนหลังในตัว SV

City โฉม 4 มาโฉมปัจจุบัน
ตัดเบาะหลังพับได้ กั๊กให้แค่ Hatchback

Civic FB มา FC
1.8 แอร์โต้ ตัด Heater ออก
ตัดระบบล็อคประตูอัตโนมัติเมื่อเคลื่อนตัวที่ความเร็วออก (แล้วก็กลับมาใส่ให้หลังโดนด่า)

FC ปรับอุปกรณ์ระหว่างอายุตลาด
ตัดแป้นเพิ่มลดเสียงแบบสัมผัส ให้กดอย่างเดียว (แต่อันนี้เหมือนมีเสียงอยากให้ตัดอยู่แล้ว)

FC minor change
เปลี่ยนวัสดุที่คาดแถบกลางเบาะที่เป็นลายตารางตรงกลางจากหนังเป็นผ้า

อันนี้พูดถึงแค่ประวัติที่เคยตัดตามที่ถามนะครับ ซึ่งก็มีเพิ่มมาด้วยเช่นกันหลายรุ่น
สงสัยต้องร่วมมือกันแบนให้ยอดตกอัรนดับให้เยอะนะครับ  ถึงจะไม่กล้าลดสเป็กออพชั่น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 08:19:49 »
civic fc บ้านเราก็โดนตัดออฟชั่นออกไปเยอะ
ถ้าเทียบสเปคกับตัวเมืองนอกนะครับ  :P

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:34:10 »
อันนี้ตอบไม่ได้ครับ จนกว่ารถจะเปิดตัว

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ตัดแน่ๆ ครับ ยิ่งเห็นว่าจะเลิกขายเครื่อง R18 แล้วแทนด้วย P10A2 อยู่ด้วย

แต่บอกได้แค่ว่า ทุกวันนี้การลดต้นทุนไม่ได้มีแค่พี่ฮอนหรอกครับ ทำกันแทบจะทุกยี่ห้อ แต่จะทำแบบไหนก็เท่านั้นเอง บางยี่ห้อก็ยัดไฮบริดมา บางยี่ห้อก็ลดเหล็กลดสี บางยี่ห้อก็ลดออพชั่น บางยี่ห้อก็ลดการเก็บงานหรือ QC (อันนี้แหละตัวดีเลย ลดต้นทุนได้เยอะ) บางยี่ห้อก็ยัด Active safety มาแต่บวกราคาเป็นแสน เอาส่วนต่างเยอะๆ ทั้งๆ ที่ระบบพวกนี้ต้นทุนไม่ได้สูงเลย ประมาณนั้นแหละครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:53:00 »
ตอบยากนะครับ รถยังไม่ออก บ.รถ ต้องดูสถานการณ์ตลาดด้วยนะครับ แต่ผมเข้าใจว่า ก่อนจะขายรถซักคันนึง บ.รถ ต้องขออนุญาตหรือแจ้งขาย กับหน่วยงานของรัฐล่วงหน้าพอสมควรเลย

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าหวัง option เยอะๆ คงผิดหวังแน่ครับ เพราะตัวปัจจุบันนี้ ก็หาใครมาล้มแชมป์ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 15:57:30 »
น่าจะโดนเยอะ ดูจากยอดขาย altis แล้ว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 21:20:28 »
ตอบยากจริงๆครับ ผมรู้สึกว่า Honda มันจะมีช่วงที่ จัดมาเต็ม แล้วพอสักพัก ก็ค่อยๆตัดออก ตัดไปสักพัก อยู่ดีๆก็ใส่เพิ่มมาให้นิดนึง แล้วก็เพิ่มอีกนิด แล้วก็ตัดออกอีก

บางทีรู้สึกว่ามันเพิ่ม Option ในส่งที่เราเห็น แต่ก็ไปตัดส่วนที่เรามองเห็นบ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นชุดเครื่องเสียง ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าจะเปลี่ยนบ่อยๆทำไม เอารุ่นที่ผมใช้แล้วกัน HRV เนี่ย ตั้งแต่เปิดตัวปี 2014 จนถึงบัดนี้ เปลี่ยนเครื่องเสียงมา 4 ครั้งแล้ว (จอ AdVance Touch 7 นิ้ว> จอ 6.1 นิ้ว > จอ 7 นิ้ว MinorChange > จอ Apple CarPlay)

หรือบางที ถ้าไม่ได้เอามาเทียบกันตรงๆ ก็มองไม่เห็นบางที่ตัดออกนะ อย่างผม HRV เนี่ย ถ้าเป็น MY14-15 หน้าปัด จะมีไฟโชว์เวลาเครื่องเย็น (สีฟ้า) พอ MY16 ตัดออกเฉย

บางทีผมแอบคิดนะ เปลี่ยนบ่อยขนาดนี้ มันช่วยต้นทุนได้จริงๆหรอ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง