ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันอุบัติเหตุขาด ทำไงดีครับ  (อ่าน 6150 ครั้ง)

ออฟไลน์ magnumlava

• Newbie
  • *
ประกันอุบัติเหตุขาด ทำไงดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 11:23:04 »
ผมออก cx-8 (ซื้อสดจากศูนย์มาสด้าลุมพินี ตรงถ.พระรามสี่) เมื่อต้นธันวาคม ปี 62
ได้รับแถมประกัน (mazda premium insurance) ของกรุงเทพประกันภัย 1 ปี
แต่ทิสโก้น่าจะเป็นผู้ดูแล เพราะชื่อผู้เอาประกันคือชื่อแฟน แต่มีชื่อ ธ.ทิสโก้ใส่วงเล็บต่อท้ายไว้ และที่อยู่ในกรมธรรม์คือทิสโก้
ช่วงใกล้ครบกำหนด ทางประกันหรือเซลไม่มีติดต่อมาให้ต่อประกัน ผมก็ลืมไป
สัปดาห์ที่แล้วหลานขับรถไปเบียดเสามา เมื่อวานผมโทรไปจะเรียกประกันมาเคลม
ทำให้เพิ่งรู้ว่าประกันภัยขาดอายุไปแล้ว

ผมสามารถทำยังไงได้บ้างไหมครับ
ผมติดต่อเซลแล้ว แต่ยังติดต่อไม่ได้ แล้วศูนย์นี้กลายเป็นศูนย์มิตซูไปแล้วด้วย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ประกันอุบัติเหตุขาด ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 11:28:01 »
จ่ายค่าซ่อมเองครับ
แล้วก็ติดต่อประกันขอทำประกันใหม่ครับ
เพราะตอนทำประกัน เขาก็จะมาก็จะถ่ายรูปใหม่ ดังนั้นปรับสภาพให้สมบูรณ์ก่อนทำประกันครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ประกันอุบัติเหตุขาด ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 11:39:25 »
ไม่ต้องไปติดต่อศูนย์หรือเซลอะไรเลยครับ เอารถเข้าซ่อมและจ่ายค่าซ่อมเอง ซ่อมเสร็จก็ติดต่อทำประกันเลือกเอาเองชอบเจ้าใหน

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 12:04:27 »
ประกันขาดก็ซ่อมเองครับ ซ่อมเสร็จถ้าอยากได้ประกันภัยก็เข้าเว็บ บ.ประกันภัยเพื่อซื้อใหม่ ชอบ บ.ไหนก็เลือกเอาเดี๋ยวก็มี จนท.ติดต่อมา

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 12:44:55 »
เป็นบทเรียนไปครับครั้งนี้
ซ่อมเองแล้วซื้อประกันกับเจ้าอื่นครับ
ประกันขาดยังไงเขาก็ไม่รับผิดชอบครับ ไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขสัญญา
ลองต่อกับเจ้าอื่นดูครับ ต่อกับbrokerก็ได้ รับรองก่อนหมดประกันโทรมายิกๆเลย

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 13:13:20 »
ประกันขาดต้องซ่อมเองครับ
ซ่อมให้เรียบร้อยแล้วถึงจะไปทำเรื่องต่อประกันใหม่
เพราะว่าถ้าต่อประกันเลยโดยที่ยังไม่ได้ซ่อม
ตอนมาถ่ายรูปรถเรา ประกันก็จะบันทึกบาดแผลไว้ครับ
ว่ามีแผลก่อนทำประกัน ประกันจะไม่ครอบคลุมแผลนี้อยุ่ดีครับ

ถ้าต่อเรียบร้อยทำ Reminder แจ้งเตือนไว้ครับ
ปีหน้าจะได้ไม่ลืมอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 13:22:31 »
เป็นบทเรียนไปครับครั้งนี้
ซ่อมเองแล้วซื้อประกันกับเจ้าอื่นครับ
ประกันขาดยังไงเขาก็ไม่รับผิดชอบครับ ไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขสัญญา
ลองต่อกับเจ้าอื่นดูครับ ต่อกับbrokerก็ได้ รับรองก่อนหมดประกันโทรมายิกๆเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 14:08:20 »
คงตัองซ่อมเองแล้วต่อประกันครับ
เซลล์จะไม่ได้มีหน้าที่ตรงนี้ในการประสานงานแจ้งลูกค้าถึงการต่อประกันให้อยู่แล้ว
ส่วนไฟแนนซ์เค้าบังคับแค่ปีแรก ปีต่อไปขึ้นกับความสมัครใจลูกค้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 14:22:19 »

ซ่อมเอง

แต่ซ่อมให้ถูกที่สุดไว้ก่อน ถ่ายรูป
ทำประกันใหม่ จบ

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 14:38:53 »
ซ่อมเองสิ จะถามเพื่อ?

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 14:54:37 »
หลายๆ เรื่องราวมันจะมาเมื่อประกันขาดนี่แหละครับ ช่างเป็นจังหวะชีวิตจริงๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 15:20:59 »
นั่นสิ สงสัยเหมือนกัน
หรือต้องการต่อประกันเจ้า่เดิม แล้วมาเครมย้อนหลังเอา

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 15:39:19 »
แปลกใจที่ไม่โดน TQM โทรมากวนใจครับ

ล่าสุดผมโดน TQM ทำมึน เอาใบ Payin ให้ Messenger เอามาให้รถบริษัท 8 คัน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 15:47:46 »
เรื่องประกันรถเราควรต้องรับผิดชอบเองเหมือนต่อภาษีประจำปีครับจะรอแต่พนักงานมาแจ้งก็ไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องนัก

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 17:26:29 »

แนะนำเขียนใส่ปฏิทินไว้เลย รถคันไหน ประกัน ทะเบียน พรบ. หมดวันไหน กันลืม

ไหนจะค่าน้ำ ไฟ บัตรเครดิต ค่ามือถือ อีก ถ้าไม่ทำ
ตารางการจ่ายก็อาจหลงได้ครับ

ที่บ้านเคยลืมต่อประกันรถ ไม่เกินอาทิตย์ รถลื่นชนเสาไฟฟ้า ลงกลางคูถนน เหลือแต่ซาก รถเพิ่งปีเดียว ขายซากได้ไม่กี่หมื่น แล้วเอาตังไปโปะไฟแนนซ์ให้หมดอีก
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 19:00:40 »
ของสำคัญ ที่คนส่วนใหญ่ชอบลืม พอถึงเกิดอะไรมาก็มักจะเจอคำถามว่า ประกันขาด ทำยังไงดี......

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 00:24:05 »
นั่นสิ สงสัยเหมือนกัน
หรือต้องการต่อประกันเจ้า่เดิม แล้วมาเครมย้อนหลังเอา

เข้าใจว่าถามเผื่อมีทางออกไม่ต้องจ่ายเอง แต่ไม่มีครับเคสแบบนี้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 07:19:16 »
วิธีเทาๆคือ จะมีประกันบางเจ้า ต่อได้โดยไม่มาถ่ายรูป เงื่อนไขคือต้องประวัติดีไม่เคยเครมมาก่อน และต้องทำกับเค้าต่อเนื่อง ส่วนใหญ่เป็นโบรกเกอร์ที่เน้นทำออนไลน์
แต่ผมไม่แนะนำให้ทำวิธีนี้ เค้ามีเผื่อความสะดวกเฉยๆ

ผมว่าประกันหมดดูไม่ยากนะ ก็อิงตามป้าย พรบ. หน้ารถแหละครับ
พวกนี้ปีแรกหมดพร้อมกันแน่นอน ปีหลังๆ ประกันจะหมดทีหลังประมาน1-2 เดือน
แนะนำว่าควรต่อก่อนหมดสัก 2-3 เดือนครับ ผมทำแบบนี้ประจำ ไม่พลาด แถมได้โปรเบี้ยถูกตลอด

รอบนี้ซ่อมเองก่อนนะครับ ซ่อมเสร็จแล้ว ค่อยต่อประกัน เริ่มต้นใหม่  ;)

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 07:35:14 »
ประกันบ่มี ซ่องเองจ่ายเองครับ มนต์แคนร้องไว้  8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 08:24:34 »
เบื้องต้นหากอยากลองแบบไม่ซ่อมเอง ก็็โทรหา brokerประกันเจ้าเดิมแล้วแจ้งต่อประกันปี2 ถ้าเขาไม่มาดูรถแล้วอยากได้รูปก็หารูปรถที่เคยถ่ายไว้ส่งไป  ถ้าผ่านก็รอดครับ  แต่ถ้าเขาจะมาถ่ายเองก็ต้องลุ้นกันต่อ ส่วนมากรถปี2 จะต่อง่ายมากนะ ต้องวัดดวงดูครับ รอยที่ไปโดนมาเยอะไม๊ละครับ ถ้าไม่เยอะผมว่าซ่อมเองไปก่อนทำประกันดีกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 08:47:55 »
หลายๆ เรื่องราวมันจะมาเมื่อประกันขาดนี่แหละครับ ช่างเป็นจังหวะชีวิตจริงๆ

เหตุมันมักจะมาตอนประกันหมดจริงๆครับ
รถแฟนผมมีประกันชั้นหนึ่งไม่เคยเกิดเหตุ ผมเลยต่อใหม่ให้เป็นชั้น3 ผ่านมา6วันนางเอาไปชนเสาไฟฟ้าซ่อมเองเต็มๆ
ช่วงน้ำท่วมใหญ่ตอนนั้นรถนางเป็นชั้นหนึ่งแล้วส่วนของผมเป็๋นชั้นสาม รถผมเจอน้ำท่วมต้องซ่อมเอง รถนางไม่เจอน้ำท่วมอะไรเลย เจอแค่จอดนานจนแบตเสื่อม สรุปผมต้องซ่อมรถผมเองและต้องซื้อแบตรถนางใหม่จ่ายสองเด้งเลย
ตอนนี้รถทุกคันในบ้านต้องชั้นหนึ่งเท่านั้นครับ แล้วก็ห้ามขาดต่อด้วย

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 08:53:22 »
การต่อประกันเป็นความรับผิดชอบของเจ้าของรถครับ ผมไม่เคยได้ยินนะว่าจะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อถ้าไกล้หมดอายุ

ผมซื้อรถคันนึงกับมอไซอีกคัน ทั้งสองมีประกันชั้น1 แต่ตอนไกล้หมดอายุก็ไม่มีใครติดต่อ ต้องติดต่อเอาเอง

ดีแล้วครับที่ชนแค่เสา

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 12:36:14 »
น่าจะเป็นปัญหาของหลายคนเลยครับ เรื่องวันหมดอายุประกันกับวันต่อทะเบียน ผมก็เคยลืมครับ แต่โชคดีไม่มีอุบัติเหตุช่วงประกันหมด

ตอนออกรถใหม่ประกันเริ่มนับตั้งแต่ออกจากศูนย์ แต่ทะเบียนเริ่มนับตอนได้ป้ายขาว ทีนี้ประกันเลยหมดก่อนวันต่อทะเบียน
ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการตอนต่อประกันปีที่ 2 ให้อายุประกันคุ้มครองยาวขึ้นอีกหน่อยไปหมดพร้อมๆ กับทะเบียน ทีนี้เวลาปีต่อๆไปตอนต่ออายุประจำปีจะได้ทำไปพร้อมกันเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 12:44:21 »
ปรกติผมได้รับการแจ้งเตือนจากเจ้าหน้าที่บ.ประกันตลอดเมื่อประกันใกล้หมดอายุครับ บางครั้งมีบ.อื่นมาเสนอให้ด้วย เพิ่งทราบว่าปรกติไม่มีการโทรมาแจ้งเตือนกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 20:22:59 »
ถ้ากรณีนี้ ต้องจ่ายซ่อมเองครับ เพราะประกันสิ้นสภาพไปแล้วเรียบร้อย

จากนี้ก็หาประกันใหม่ แล้ว set reminder ดีๆเลยครับ

เอาจริงๆประกันไม่ว่าแบบไหน มันประหลาดอย่าง ตอนมีไม่มีเรื่อง พอไม่มีปุ๊บ เรื่องมาเลย -*-)
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 00:49:01 »
ทำประกันกับบริษัทประกันเจ้าที่รับทำออนไลน์แล้วส่งรูปทางเว็บ

รูปก็เอารูปเก่า ไม่ก็ถ่ายจากปัจจุบันแต่แต่งรอยด้วย photoshop ให้เนียนๆ

แต่มันคือการโกง เพราะงั้นซ่อมเองเถอะครับแล้วรีบต่อประกันใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 00:51:43 »
คันเก่าผม มีอยู่ช่วงหนึ่งต่อประกันไม่ตรงกับต่อเล่มทะเบียน ทำเอาเกือบพลาดไปหลายที พอซื้อคันใหม่ ต่อประกันจะตนงกับต่อทะเบียนพอดี ช่วยให้ไม่ลืมได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 02:31:36 »
ผมออก cx-8 (ซื้อสดจากศูนย์มาสด้าลุมพินี ตรงถ.พระรามสี่) เมื่อต้นธันวาคม ปี 62
ได้รับแถมประกัน (mazda premium insurance) ของกรุงเทพประกันภัย 1 ปี
แต่ทิสโก้น่าจะเป็นผู้ดูแล เพราะชื่อผู้เอาประกันคือชื่อแฟน แต่มีชื่อ ธ.ทิสโก้ใส่วงเล็บต่อท้ายไว้ และที่อยู่ในกรมธรรม์คือทิสโก้
ช่วงใกล้ครบกำหนด ทางประกันหรือเซลไม่มีติดต่อมาให้ต่อประกัน ผมก็ลืมไป
สัปดาห์ที่แล้วหลานขับรถไปเบียดเสามา เมื่อวานผมโทรไปจะเรียกประกันมาเคลม
ทำให้เพิ่งรู้ว่าประกันภัยขาดอายุไปแล้ว

ผมสามารถทำยังไงได้บ้างไหมครับ
ผมติดต่อเซลแล้ว แต่ยังติดต่อไม่ได้ แล้วศูนย์นี้กลายเป็นศูนย์มิตซูไปแล้วด้วย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เซลเค้าจะติดต่อมาทำไมครับ เค้าขายรถ ไม่ได้ขายประกัน รถตัวเองยังลืมเลย เซลล์ขายรถเป็นร้อยๆ คันเค้าจะมานั่งจำเหรอว่าลูกค้ารถหมดประกันตอนไหน

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 18:52:04 »
ประกันหมดอันนี้ต้องจ่ายเองครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
แต่แปลก รถทุกคันขอผมมีโบล๊กเกอร์โทรมาก่อนหมดประกัน6เดือนทุกคันครับ ยกเว้นคันที่ทำประกันกับคนรู้จักอยู่แล้ว อันนั้นเค้าก็แจ้งตลอดนะครับ
ส่งcx8ตัวนี้ผมทำเป็นmazda mpiของวิริยะเบี้ยถูกกว่าcivicอีกครับ....