ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะขายรถแต่ไม่ได้ขายป้ายทะเบียนขาว แต่ยังไม่ได้รถใหม่ ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 4974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
ถ้าจะขายรถแต่ไม่ได้ขายป้ายทะเบียนขาว (ไม่ใช่ป้ายประมูล) แต่ยังไม่ได้รถใหม่ ต้องทำยังไงครับ

เท่าที่ศึกษามาเห็นว่าป้ายทะเบียนขาวถือลอยไม่ได้เหมือนป้ายประมูล

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ต้องหารถมาลงป้ายเท่านั้นครับ ทำอะไรไม่ได้

ต้องระวังอีกอย่างนะครับ ถ้าสลับลงรถคันนึงแล้ว ป้ายขาวจะสลับออกไม่ได้ 1 ปีนะครับ

ฉะนั้นแนะนำให้หาคันใหม่ให้ได้ จดทะเบียนเอาป้ายขาวลงให้เสร็จแล้วค่อยขายครับ

ผมเพิ่งโดนมาสดๆ ย้ายป้ายขาวคันที่จะขาย ไปไว้กับรถอีกคันตั้งใจจะฝากไว้ก่อน พอได้รถใหม่มา คันที่ฝากไว้สลับกลับมาคันใหม่ไม่ได้ ติด 1 ปี

สรุปผมไปซื้อป้ายมูลมาใส่จบเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้าขายให้คนรู้จัก ก็ง่ายหน่อย ทำสัญญากันไว้ คุณได้รถใหม่มา ค่อยไปสลับป้ายกัน แต่ถ้าขายให้เต้นท์ ก็คงยาก เพราะมันจะติดเงื่อนไข 1 ปีครับ

บ่นเหมือนเดิม ก็คือ ทำไม ไม่ทำให้ป้ายขาว มันถือลอยได้แบบป้ายประมูลนะ ก็คิดค่าธรรมเนียมไปสิ ถ้าเค้าอยากได้ เค้ายอมจ่ายอยู่แล้ว มันน่าจะช่วยลดการจดป้ายใหม่แล้วแป้บๆก็ทิ้งป้ายไปได้เยอะเลย

ปล. อีกนิดก็คือ แค่ covid มา ก็ยกเลิกการประมูลป้าย ทั้งที่ความจริง ระบบการประมูล online จะทางโทร ทางเนต ก็มีหมด ทำไมไม่ใช้นะ รายได้เข้ารัฐ ก็หายอีก

ต้องหารถมาลงป้ายเท่านั้นครับ ทำอะไรไม่ได้

ต้องระวังอีกอย่างนะครับ ถ้าสลับลงรถคันนึงแล้ว ป้ายขาวจะสลับออกไม่ได้ 1 ปีนะครับ

ฉะนั้นแนะนำให้หาคันใหม่ให้ได้ จดทะเบียนเอาป้ายขาวลงให้เสร็จแล้วค่อยขายครับ

ผมเพิ่งโดนมาสดๆ ย้ายป้ายขาวคันที่จะขาย ไปไว้กับรถอีกคันตั้งใจจะฝากไว้ก่อน พอได้รถใหม่มา คันที่ฝากไว้สลับกลับมาคันใหม่ไม่ได้ ติด 1 ปี

สรุปผมไปซื้อป้ายมูลมาใส่จบเลยครับ

คนที่จะฝากไว้ก็ไม่ได้รู้จักสนิทกันเหมือนกันคับกลัวเหมือนกัน แล้วของพี่ฝากไว้นานหรอ

ถ้าขายให้คนรู้จัก ก็ง่ายหน่อย ทำสัญญากันไว้ คุณได้รถใหม่มา ค่อยไปสลับป้ายกัน แต่ถ้าขายให้เต้นท์ ก็คงยาก เพราะมันจะติดเงื่อนไข 1 ปีครับ

บ่นเหมือนเดิม ก็คือ ทำไม ไม่ทำให้ป้ายขาว มันถือลอยได้แบบป้ายประมูลนะ ก็คิดค่าธรรมเนียมไปสิ ถ้าเค้าอยากได้ เค้ายอมจ่ายอยู่แล้ว มันน่าจะช่วยลดการจดป้ายใหม่แล้วแป้บๆก็ทิ้งป้ายไปได้เยอะเลย

ปล. อีกนิดก็คือ แค่ covid มา ก็ยกเลิกการประมูลป้าย ทั้งที่ความจริง ระบบการประมูล online จะทางโทร ทางเนต ก็มีหมด ทำไมไม่ใช้นะ รายได้เข้ารัฐ ก็หายอีก

ทำสัญญาในไหนคับ สัญญาซื้อขายรถหรอคับ แล้วมีผลผูกพันเลยใช่ไหมคับ

ออนไลน์ off_033

ผมรอให้ได้รถใหม่ก่อน แล้วค่อยสลับตอนจดทะเบียนเอาทะเบียนเก่าไปจดคันใหม่  เลขใหม่ก็มาใส่คันเก่าไปเลยทีเดียว

ระหว่างนั้นก็ประกาศขายไปแต่บอกคนซื้อก่อนว่ารอสลับทะเบียนก่อน แต่สุดท้ายได้รถก่อนขายคันเก่าได้เลยไม่มีอะไร

ผมรอให้ได้รถใหม่ก่อน แล้วค่อยสลับตอนจดทะเบียนเอาทะเบียนเก่าไปจดคันใหม่  เลขใหม่ก็มาใส่คันเก่าไปเลยทีเดียว

ระหว่างนั้นก็ประกาศขายไปแต่บอกคนซื้อก่อนว่ารอสลับทะเบียนก่อน แต่สุดท้ายได้รถก่อนขายคันเก่าได้เลยไม่มีอะไร

พอดีจะขายรถเก่าได้แล้วไปซื้อรถใหม่คับ

PKS8

คนที่จะฝากไว้ก็ไม่ได้รู้จักสนิทกันเหมือนกันคับกลัวเหมือนกัน แล้วของพี่ฝากไว้นานหรอ

อ้อ อีกคันที่ฝากไว้ก่อน รถของผมเองครับ

ออฟไลน์ taxzar

• Newbie
  • *
1.ทะเบียนขาวไม่สามารถลอยไว้ได้ครับ

2.ชื่อเจ้าของรถเป็นคนเดียวกันจะสามารถย้ายได้เลยครับไม่ติดระเบียบ 1 ปี แต่ถ้าคนละชื่อเวลาโอนจะติดเรื่องทะเบียน 1 ปีครับ (ที่ผมเข้าใจนะครับ)

ของผมตอนนี้ก็ให้รถคนซื้อไปใช้ก่อนครับ รอสมุดจดรถผมมาถึงโอนทะเบียนกลับมารถใหม่ และโอนรถให้คนซื้อครับ

(คนซื้อรู้จักกัน และบอกคนซื้อไว้ก่อนว่าจะเอาทะเบียนคืนครับ)

ออฟไลน์ whoami

ถือลอยไม่ได้ครับ ยังไงก็ต้องมีรถใส่

ถ้าจำเป็นต้อวขายคันเก่าก่อนจริงๆ แนะนำให้ไปซื้อรถเก่าๆมากๆคันละไม่กี่หมื่นมาสลับทะเบียนใส่ทิ้งไว้ครับ

ขื่อเจ้าของเดียวกันสลับกันไปมาได้เลย ไม่ต้อวรอครบ 1 ปี

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมทำเหมือนที่หลายท่านบอกไว้ข้างบนครับ คือ คุยไว้กับผู้ซื้อรถก่อนเลยว่าขอฝากทะเบียนไว้ก่อนแล้วจะมาขอสลับอีกทีตอนที่เราได้รถใหม่ แล้วระบุไว้ในสัญญาซื้อขายซ้ำอีกทีเพื่อความมั่นใจ

ให้ข้อมูลเพิ่ม คือ สลับทะเบียนต่อให้เอกสารพร้อมก็ไม่จบในวันนะครับ ต้องไปสองรอบ ของผมรอ 3-4 วัน ถึงเรียบร้อย

นี่เพิ่งทำเรื่องสลับเสร็จคันนึง กำลังนัดผู้ซื้อรถ ขอสลับป้ายทะเบียน และนำป้ายภาษีใหม่ไปให้อยู่ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ axister

ถือลอยไม่ได้ครับ ยังไงก็ต้องมีรถใส่

ถ้าจำเป็นต้อวขายคันเก่าก่อนจริงๆ แนะนำให้ไปซื้อรถเก่าๆมากๆคันละไม่กี่หมื่นมาสลับทะเบียนใส่ทิ้งไว้ครับ

ขื่อเจ้าของเดียวกันสลับกันไปมาได้เลย ไม่ต้อวรอครบ 1 ปี

แบบนี้ดีที่สุดครับ

ไม่รู้ว่าป้ายเลขอะไร มีราคาขนาดไหน แต่ทำสัญญาไว้ถ้าเค้าไม่คืนจริงๆ ต้องเป็นคดีฟ้องร้อง ไม่น่าคุ้มเวลาแน่ๆครับ

เพราะถ้าชื่อเจ้าของคนละคน จดทะเบียนแล้วต้องรอ 1 ปีถึงจะสลับได้ครับ

ซากรถไม่กี่หมื่นถ้าคุ้มค่าทะเบียนก็ควรซื้อมาทิ้งไว้ แต่ถ้าไม่คุ้มกับเลข คงต้องหาคนฝากแหละครับ ก็คงต้องฝากคนซื้อถ้าสนิทกัน

jaesz

ผมจะมีรถเก่าไว้คันนึงเอาไว้พักป้ายทะเบียนอยู่ตลอดครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จองเลขเดิมแต่หมวดใหม่น่าจะง่ายกว่ามั้ยครับถ้าเป็นเลขทั่วไปที่ไม่มีมูลค่าทางการตลาด แต่มีมูลค่าทางใจเราเอง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CHANOM

หาคนที่ขายเพลม+เล่ม ในกลุ่มขายทะเบียน และให้พ่อค้าในนั้น ช่วยดำเนินการสลับให้เราค่ะ
เราเองก็เริ่มสนใจอยากจะทำอยู่เหมือนกัน เพราะตอนนี้เจอปัญหาว่า เจอทะเบียนที่อยากได้ แต่ไม่มีรถลง ^^”
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

แบบนี้ดีที่สุดครับ

ไม่รู้ว่าป้ายเลขอะไร มีราคาขนาดไหน แต่ทำสัญญาไว้ถ้าเค้าไม่คืนจริงๆ ต้องเป็นคดีฟ้องร้อง ไม่น่าคุ้มเวลาแน่ๆครับ

เพราะถ้าชื่อเจ้าของคนละคน จดทะเบียนแล้วต้องรอ 1 ปีถึงจะสลับได้ครับ

ซากรถไม่กี่หมื่นถ้าคุ้มค่าทะเบียนก็ควรซื้อมาทิ้งไว้ แต่ถ้าไม่คุ้มกับเลข คงต้องหาคนฝากแหละครับ ก็คงต้องฝากคนซื้อถ้าสนิทกัน