ผู้เขียน หัวข้อ: mazda 3 ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติอันตรายมาก แก้ยังไง  (อ่าน 5480 ครั้ง)

ออฟไลน์ Unwatot

• Newbie
  • *
ผมขับ mazda 3 เจอระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติแค่ถนนต่างระดับนิดหน่อย ก็เบครหัวทิ่มแล้ว
และวันก่อนมอเตอร์ไซด์ปาดหน้ามาหน่อย แต่เราก๋ชะลดรอละเพราะเห็นอยู่
ปรากฏว่าเบรคหัวถิ่ม จนรถคันหลังเกือบชนตูดละ
จะแก้ยังไง หรือปิดระบบยังไงครับ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
ปกติของแบรนด์ยุโรปจะปิดและปรับ Sensitivity ได้นะครับ

ส่วน Mazda ไม่แน่ใจ ลองหาดูใน Setting ครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
รู้สึกจะปรับได้นะครับหรือปิดก้ได้ ตอนนั้นไปลองขับเหมือนลอง โดยปกติแล้วรถทุกรุ่นที่มีระบบพวกนี้จะปรับ

ระยะห่างได้ 3 ระดับนะครับแทบทุกยี่ห้อและไม่ว่ารถชาติไหนก้เหมือนกัน แต่ผมรำคาญปิดตลอด

Technology ที่มีไว้ช่วยคนเล่นโทรศัพท์เวลาขับรถเนี่ยครับ

ออฟไลน์ apinui

ปรกติเนี่ย ก่อนมันจะเบรค มันจะเตือนด้วยเสียงก่อน ถ้าเราแตะเบรคมันจะไม่เบรคให้นะครับ

แต่ที่มันเบรคให้เนี่ย คือน่าจะไกล้มากๆแล้ว และเราไม่ได้แตะเบรคเลย มันเลยตัดสินใจเบรคให้ ....

แต่ถ้าคิดว่า มันไม่ดี ปิดได้ครับ ลองเข้าไปในเมนูความปลอดภัย ปิด SBS และ DRSS แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ D Water Law

เลียเบรคหรือเหยียบคันเร่งสวนไปเลยช่วยได้ครับ ผมใช้ทั้ง 2 วิธีแล้วแต่กรณี   
ในช่วง 2 เดือนแรกที่ออกรถ เจอระบบทำงานเบรคหนักๆ แค่ 2-3 ครั้ง  หลังจากนั้นอีกเกือบปี ยังไม่เคยเจอเบรคทิ่มอีกเลยครับ อย่างมากมันก็ร้องเตือน แล้วเราก็เลียเบรคหรือเหยียบคันเร่งสวนแล้วแต่กรณีไปครับ

ถ้าระบบมันรู้ว่าเราระวังอยู่เอง มันจะไม่ทำงานให้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เคยลองถามช่าง 0 ตอนเข้าเซอร์วิสยังครับ อยากรู้เขาจะแนะนำ หรือบริการอะไรให้ลูกค้าได้บ้าง

หรือว่าจะต้องเปิดจ๊อบ คิดค่าแรง

อยากทราบครับ เห็นลูกค้ามาสด้า ในโซเชี่ยลบ่นเรื่องค่าบริการ กับ service mind ของแบรนด์นี้กันไม่น้อยเลย ยังไงถ้าได้ข้อมูลมา ช่วยมาแชร์ด้วยนะครับ

จากคนแอบชอบรถเค้าอยู่ห่างๆอย่างกลัวๆครับ

ออฟไลน์ HLRx

มันทำงาน เอ๋อเร่อ ได้ถึงขนาดนั้นเลยรึครับ
ผมใช้ วอลโว่ จะ 8 ปีแล้ว ผมว่าทำงานได้เสถียร และ วางใจได้เลย คิดว่าทุกยี่ห้อ จะเหมือนกันซะอีก
ตอนนี้จะเปลี่ยนค่ายไป BMW อยากทราบว่า ระบบเบรคอัตโนมัติ ทำงานราบรื่นดีมั้ยครับ เริ่มกังวลแฮะ

ออฟไลน์ TABO9

ผมขับ CX-30 ผมปิดทิ้งเลยนะครับ เพราะขับในเมือง รถติดหนัก มอไซค์ เยอะมากแทรกไปแทรกมา ไม่เหมาะกับระบบนี้ครับ

แต่ชอบระบบหยุดรถอัตโนมัติ ขณะถอยชอบมาก  เคยรอดจากถอยชน NEW BMW3 ป้ายแดงมา 1 ครั้ง ระบบนี้ปิดเองไม่ได้

ออฟไลน์ gorilla

ผมใช้ cx-5 ยังไม่เคยเจอเบรคหัวทิ่มครับ  อย่างมาก็แค่เตือน

ระบบเซต sensitive หรือปิดได้ครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

ผมใช้ CX-5 นี่ไม่ค่อยเจอมันเอ๋อเลยนะครับ ทุกครั้งที่มันทำงานคือใกล้จะชนมากจริงๆ หรือไม่เราก็ขับจี้มากกว่าปกติจนน่าอันตรายจริงๆ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มีคนบ่นเยอะอยู่ครับในคลับว่ามันทำงานไวเกินธรรมชาติ ทั้งที่ปรับความไวแล้ว

แต่ MST มี recall ให้ไปอัพเดตซอฟแวร์ที่เกี่ยวกับเรดาร์มารอบนึงแล้วนะครับ
จขกท ลองเช็คดูก่อนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Unwatot

• Newbie
  • *
รู้สึกจะปรับได้นะครับหรือปิดก้ได้ ตอนนั้นไปลองขับเหมือนลอง โดยปกติแล้วรถทุกรุ่นที่มีระบบพวกนี้จะปรับ

ระยะห่างได้ 3 ระดับนะครับแทบทุกยี่ห้อและไม่ว่ารถชาติไหนก้เหมือนกัน แต่ผมรำคาญปิดตลอด

Technology ที่มีไว้ช่วยคนเล่นโทรศัพท์เวลาขับรถเนี่ยครับ

ตอนนี้อ่านในคู่มือ แล้วจะทดลองปิดครับ เดี๋ยวผลเป็นยังไงจะรายงานครับผม

ออฟไลน์ thdeann

ไม่ทราบตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ มันปิดได้จริงไหมครับ
หรือปรับความไวช่วยได้ครับ

ตอนนี้อ่านในคู่มือ แล้วจะทดลองปิดครับ เดี๋ยวผลเป็นยังไงจะรายงานครับผม
[/quote]