ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติรบกวนขอข้อมูลของรถที่มีนามว่าHonda Integraหน่อยครับ  (อ่าน 5888 ครั้ง)

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
  ต้องขอสวัสดีพี่ๆทุกคนครับ เคยลังเลเกี่ยวกับการตั้งกระทู้แบบนี้ไปครั้งนึงแต่รอบนี้ผมหาที่ปรึกษาไม่ได้จริงๆT^T  ขณะนี้ผมค่อนค่ามีปัญหากับชีวิตคู่กับรถคันแรกครับ คือ ถ้ามีเงินประมาณ6แสน ผมลองทบทวนดูว่าผมอยากได้รถในฝันสักคัน ซึ่งคันนั้นคือHonda Integra DC2 ซึ่งทว่าตอนนี้มันก็คงต้องเดินหามือ2กันนานแน่นอน แถม ทางพ่อเค้าอยากให้ใช้รถมือ1ป้ายแดงไปเลยทีเดียว (ซึ่งแน่นอนไม่พ้นHonda Jazzหรือไม่ก็Mazda 2 แน่ๆ)  ผมเองก้ไม่ได้อคติกับรถพวกนั้นหรอกครับ  ตอนนี้ก็ลูกตื้นจนเริ่มใจอ่อน แต่เค้าบอกว่าถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมาตัวใครตัวมันนะ(งานงอก-_-") ผมก็เลยอยากขอข้อมูลเพิ่มเติมจากพวกพี่ๆหน่ะครับ ว่าพวกอะไหล่เครื่องB18 กับตัวรถโดยรวมหน่ะครับ

ขอบพระคุณครับT-T
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 ;D  รถในฝันผมเหมือนกัน ถ้ามีเงินเหลือ ซัก 7 แสนกว่าๆ จะหามาใช้อีกคัน

อะไหล่ หาได้ อยู่ครับ ทั้ง ตัวถัง แบบไฟกลม หรือแบบไฟเหลียมMC ครับ

เครื่อง วัสดุสิ้นเปลืองใช้ร่วมกันกับซีวิคได้ เยอะ ช่างมีทั้ง ช่างศูนย์ฯ ช่างนอก

แต่ปัญหาคือ ตัวถังครับ เราไม่รู้ว่าโดยยำมาแค่ไหน (แต่จะขายในสภาพเดิมๆ)

สนิม ปัญานี้ อาจทำให้ต้อง ลื้อลอกสี ทำสีใหม่ทั้งคัน ซึ่ง เงินไม่แต่กว่าแสนได้ออกจากระเป๋าแน่

ส่วนวัสดุภายใน ไม่ค่อยมีปัญหา ครับ อยู่ได้นาน อะไหล่มือหนึ่ง มือสอง ยังมีให้ได้อีกเป็นสิบปีครับ

สรุป ทุกอย่างไม่มีปัญหา ถ้า คุณหารถตัวถังไม่ช้ำมากได้ ครับ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
หาเดิมๆไว้ก่อนครับ  อะไหล่บางชิ้นใช้ของ 3 ประตูได้

อะไหล่เครื่องและตัวถัง คิดว่าน่าจะมีแต่มือ 2 ญี่ปุ่น ไม่ก็ ของแต่งเลย

แต่เรื่องซ่อมลองหาอู่ ฮอนด้าโดยเฉพาะดูครับ  ดูอู่ที่เขาทำรถแรงอ่ะครับ

น่าจะถนัดดูแล เจ้า dc2 ได้ดี
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อะไหล่ตัวถัง ไม่เยอะเท่า Civic แต่พอหาได้
อะไหล่เครื่อง..สบม. ถึงหา B18C ตรงรุ่นไม่ได้ ก็ทำ B20+ฝาเดิม B18C หรือทำสูตรอื่นได้อีกเยอะแยะครับ ถ้าคิดจะเล่นรถแต่ง แต่ต้องการความเท่ห์บนท้องถนน ใช้งานในเมืองกินน้ำมัน
มากกว่ารถบ้านนิดเดียว ขับสนุก โมต่อได้เยอะ DC2 นี่ตอบโจทย์ได้ดีมากครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ poonshop

ถ้าคุณ..มีความรู้เรื่องรถพอสมควร...ซื้อได้ครับ...เพราะอย่าลืมว่าอายุรถมากแล้ว จะ 10 กว่าปีกลางๆแล้ว
ส่วนอะไหล่เครื่องมีเยอะมาก  ...แต่ราคาแรงเพราะคนเล่นฮอนด้าต้องทำใจ ราคาเครื่อง b18 ยังแสนอยู่เลย...แพงเว่อร์มาก...

ถ้าเทียบกับรถใหม่ป้ายแดงซึ่งซื้อมาแล้ววิ่งอย่างเดียว...ไม่ซ่อม...

ปล. ผมเคยใช้ 3D b16a..อยู่ สิบปีเต็ม.....เก็บยังไงก็ไม่ไหว...เพราะรถมันอายุเยอะ..

ปล.DC2.นี่ผมอยากได้มากเพราะคิดว่าราคาไม่ตกไปกว่านี้แล้ว...5-7 แสน...คันที่เปลี่ยนอะไหล่ทุกอย่างแล้วเป็นของแต่งมือ1 ของ SPOON เห็นขายอยู่ ล้านปลายๆคิดว่าแพงที่สุดในประเทศนี้แล้ว...
ถ้าอยากได้จริง  ต้องเป็นรถคันที่2 หรือ3ของบ้านครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 11:40:38 โดย poonshop »

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าเป็นตัวไฟเหลี่ยมน่าเล่นมากครับ เป็นรถที่เท่มากๆ

ตัวนี้เครื่องแต่งได้เยอะเลยแหละครับ

อย่างรถพี่ผมเอาฝาB18CฝาแดงประกบกับB20B ตอนนี้แรงม้าลงพื้นเท่ากับK20Aที่ฟลายวีลอ่ะครับ

อะไหล่ของแต่งเยอะมาก แถมทนด้วย

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13