ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการ์ณ covid ยังไม่นิ่งแบบนี้ ปีนี้จะมี motor show มั้ยครับ?  (อ่าน 3589 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
กำลังว่าจะจองรถ แต่เอาจริงๆก็ไม่ได้รีบใช้เท่าไหร่ เห็นนี่ก็ปลายๆเดือนแล้ว

รอๆอีกสักนิด อาจจะได้โปร motor show ที่ดีกว่าตอนนี้รึเปล่า?

ปรกติจะมีช่วงๆปลายๆมีค. แต่อย่างปีที่แล้วก็เลื่อนไปยาวเหมือนกัน

คิดว่าปีนี้จะเจอสถถานการ์ณแบบเดิมกันมั้ยครับ?

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถึงตอนนี้ ผมว่าถ้าไม่ได้แย่ลง March จัดได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

ปีนี้ ไม่ว่าจะมอเตอร์โชว์ หรือขึ้นโชว์รูม ผมว่าโปรไม่ต่างและไม่แรงอย่างที่ผ่านมาแล้วครับ ...ใครที่คิดจะซื้อรถปีนี้คงแย่หน่อย

เพราะตอนนี้ที่ทราบมา แทบทุกค่าย ลดกำลังการผลิต ลดคน ลดทุกอย่าง เป้าก็ลดลงด้วย ดังนั้น ปริมาณรถที่จะออกมาสู้ตลาดมันก็ไม่เยอะ ไม่ล้นตลาดแบบที่ต้องอัดโปรลดแลกแจกแถมกันแบบเมื่อก่อน

ดังนั้นโปรโมชั่น มันก็มีแบบที่มันควรจะมีนั้นแหละ ..แต่แบบจะมีบับกันแบบหนักๆ เหมือนปีที่แล้วอันนี้คงหายากแล้วครับ เพราะแต่ละที่ ก็มีต้นทุน มีรถที่ขายจำกัด เค้าคงขายเอากำไรกัน ดีกว่าขายเอายอดมาโชว์กันแล้วล่ะ ...

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวคิดว่า ถึงไม่มีงาน ยังไงเดือนมีนาคมก็ต้องมี "แคมเปญมอเตอร์โชว์" ออกมาแน่นอนค่า
ถ้ารอได้ ไม่รีบใช้รถ จะรอก่อนก็ไม่เสียหายนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CJ.

เรื่องการจัดการไม่แน่นะครับ ถ้าจะจัดจริงๆมันมีมาตรการรับมือ แต่ถ้าไม่จัดงาน ผมว่าก็ต้องมีโปรโมชั่นออกมา ควรรอดูครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โปรฯจะแรงได้แค่ไหน ตามที่ความเห็นบนบอก ประกอบกันสถานการณ์เช่นนี้ ส่วนตัวผมจะซื้อรถเงินสดก็คิดหนักกว่าปรกติครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
งานผมไปดูแค่เทียบรถหลายๆรุ่นที่เล็งไว้หรือไปดูรถใหม่ๆทีีเดียวครั​บ​ แต่พอจองจริงก็ไปศูนย์ คนน้อย ดูรถสบายกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ enrose

• Newbie
  • *
วันนี้ติดเพิ่มอีกเกือบพันคน น่าจะยาก
แต่โปรฯน่าจะมีมาให้อยู่กระตุ้นการขาย เพราะหลายแบรนด์ก็เปิดตัวรถใหม่ในออนไลน์กันเยอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รอดูเดือน ก.พ. ทั้งเดือนอีกทีครับ
ถ้าสถานการณ์ยังเหมือนทุกวันนี้ทั้งเดือน ก็มีลุ้นว่าจะเลื่อนอีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ spn

ปีนี้ ไม่ว่าจะมอเตอร์โชว์ หรือขึ้นโชว์รูม ผมว่าโปรไม่ต่างและไม่แรงอย่างที่ผ่านมาแล้วครับ ...ใครที่คิดจะซื้อรถปีนี้คงแย่หน่อย

เพราะตอนนี้ที่ทราบมา แทบทุกค่าย ลดกำลังการผลิต ลดคน ลดทุกอย่าง เป้าก็ลดลงด้วย ดังนั้น ปริมาณรถที่จะออกมาสู้ตลาดมันก็ไม่เยอะ ไม่ล้นตลาดแบบที่ต้องอัดโปรลดแลกแจกแถมกันแบบเมื่อก่อน

ดังนั้นโปรโมชั่น มันก็มีแบบที่มันควรจะมีนั้นแหละ ..แต่แบบจะมีบับกันแบบหนักๆ เหมือนปีที่แล้วอันนี้คงหายากแล้วครับ เพราะแต่ละที่ ก็มีต้นทุน มีรถที่ขายจำกัด เค้าคงขายเอากำไรกัน ดีกว่าขายเอายอดมาโชว์กันแล้วล่ะ ...

Motor show ปกติจะปลาย มี.ค. ก็มีลุ้นว่าจะเบาไ
ส่วนโปรผมเห็นด้วยครับ ปีนี้คงไม่ปล่อยโปรหนัก เพราะปีที่แล้วไปเยอะ จะนอก ใน งาน ก็ไม่น่าต่างกันมาก
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ citrinecw

ราคารถที่ดีที่สุดคือตอนเมษาถึงมีถุนาปีที่แล้วครับ ตอนนั้นหลายเจ้าหลาย dealer panic พอสมควรเลยหั่นราคากันแหลก ผมดูไว้ช่วงนั้นแล้วกะว่าราคาจะลงต่อ แต่กลายเป็นว่าไม่เห็นราคานั้นอีกแล้วเลยตัดใจซื้อไปตอนช่วงกันยา ตอนนี้ก้เหมือนทุกเจ้าจะปรับตัวได้หมดแล้วเรื่อง stock กำลังการผลิตเลยคิดว่าราคาไม่น่าจะลงมากครับ แต่ถ้าเป็นผมจะรออีกหน่อยเผื่อช่วง motorshow อาจจะมีอะไรแถมๆมาได้บ้าง

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
จะมีก็ไม่แปลกครับ ห้างยังเปิดให้เดินได้ ทำไมงาน Motor Show จะจัดไม่ได้

มันคือการให้คนเข้าไปดูสินค้าเหมือนกัน ใช้มาตรการอย่างเดียวกัน ผลมันก็เหมือนกันแหละ

The Mall งามวงศ์วาน อยู่ใกล้ๆเลย เปิดทุกวัน คนไม่น้อยด้วย

ออฟไลน์ SM.

ส่วนตัวคิดว่า ถึงไม่มีงาน ยังไงเดือนมีนาคมก็ต้องมี "แคมเปญมอเตอร์โชว์" ออกมาแน่นอนค่า
ถ้ารอได้ ไม่รีบใช้รถ จะรอก่อนก็ไม่เสียหายนะคะ ^^

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ารัฐไม่ห้าม ได้จัดแน่นอน เค้าอยากได้ยอดขายกันครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

Motor Show ปีนี้จะมีแบรนด์ใหม่มาไทย ซึ่งเป็น Great Wall Motors อาจจะจัดแสดงหลายรุ่นเลยทั้ง Haval ORA และรถกระบะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: สถานการ์ณ covid ยังไม่นิ่งแบบนี้ ปีนี้จะมี motor show มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 18:40:33 »
งานตอนเดือนเมษาไม่น่าจะมี แต่เดือน กค - สค คงมีครับ  8)