ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Altis Hatchback มีโอกาสทำตลาดในไทยไหมครับ  (อ่าน 6141 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ยอดขาย Altis ปัจจุบัน ต่ำขนาดนี้ จน TMT ต้องยอมเข็นรุ่นน้ำมันแบบไฟสวย เพิ่มออพชันออกมาขายกระตุ้นยอด

มาลองคิดดู สิ่งที่ทำให้ลูกค้าไม่เลือกซื้อ ส่วนนึงมาจากดันไฮบริดมากเกินไป บางกลุ่มก็ไม่เคยสนใจมองเพราะว่ามองเป็นแท็กซี่
แม้ว่าจะอยากได้ความอึดถึกทนสไตล์โตโยต้าก็ตาม

ถ้าลองเอา Hatchback (หรือ Wagon ?) เข้ามาขาย จับคู่กับเครื่อง 1.8 เดิมปัจจุบัน คิดว่าจะมีคนหันมาสนใจ Altis รุ่นนี้กันมากขึ้นไหมครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
Re: Corolla Altis Hatchback มีโอกาสทำตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:12:53 »
คิดว่าไม่เพราะมี cross แล้ว อีกอย่าง Hatchback นี่ด้านหลังแคบกว่า sedan ที่บ่นๆ กันว่าไม่ซื้อเพราะแคบอีกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2021, 12:24:36 โดย CKP »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: Corolla Altis Hatchback มีโอกาสทำตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:14:04 »
ยอดขาย Altis ปัจจุบัน ต่ำขนาดนี้ จน TMT ต้องยอมเข็นรุ่นน้ำมันแบบไฟสวย เพิ่มออพชันออกมาขายกระตุ้นยอด

มาลองคิดดู สิ่งที่ทำให้ลูกค้าไม่เลือกซื้อ ส่วนนึงมาจากดันไฮบริดมากเกินไป บางกลุ่มก็ไม่เคยสนใจมองเพราะว่ามองเป็นแท็กซี่
แม้ว่าจะอยากได้ความอึดถึกทนสไตล์โตโยต้าก็ตาม

ถ้าลองเอา Hatchback (หรือ Wagon ?) เข้ามาขาย จับคู่กับเครื่อง 1.8 เดิมปัจจุบัน คิดว่าจะมีคนหันมาสนใจ Altis รุ่นนี้กันมากขึ้นไหมครับ
cross มีแล้วไงครับ ตัวทำยอดเลย wagon มาคิดว่าขายเท่าไหร่จะดีครับ ราคาต้องแพงกว่าซีดานแน่นอน ส่วน 5 ประตูแคบกว่าชาวบ้านเค้าอีกครับ ขนาด 3 5ประตูยอดยังแย่เลยครับ รอดูจากที่มันปรับอุปกรณ์ดูก่อนครับ เดือนนี้น่าจะยอดดีขึ้น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:16:55 »
HB ถ้ามาขายไทยผมคนนึงจะซื้อเพราะสวยล้วนๆ ชอบส่วนตัว แต่เคยไปลองนั่งที่ญี่ปุ่นมา แคบมากด้านหลัง

คนไทยไม่ชอบแน่ ซึ่งก้จะไม่มาขายไทยแน่นอนครับ ส่วน wagon ไม่สวยเท่าไหร่ ตอนนี้toyota ก้

Happy กับ cross ไปแล้ว altis ก้ขายๆไป เท่าที่ได้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:28:13 »
คิดว่าไม่เพราะมี cross แล้ว อีกอย่าง Hatchback นี่ด้านหลังแคบกว่า sedan ที่บ่นๆ กันว่าไม่ซื้อเพราะแคบอีกนะครับ

โอ้ว รูปชัดเจนมากครับ ไม่คิดว่าจะแคบขนาดนี้
เหมือนจะใกล้เคียงกับ Mazda3 เลยนะครับ

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:31:16 »
“มาลองคิดดู สิ่งที่ทำให้ลูกค้าไม่เลือกซื้อ ส่วนนึงมาจากดันไฮบริดมากเกินไป”

นั่นล่ะครับ ปัญหาอยู่ที่ดันไฮบริดมากไป ก็ต้องแก้ด้วยการดันไฮบริดลดลงสิครับ
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ไม่มีบอดีแฮทแบคนี่ครับ แล้วจะเอาแฮทแบคมาทำไม

การแก้ปัญหาต้องแก้ให้ตรงจุดสิครับ ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:34:53 »
ไม่น่ามาหรอก เพราะมี Cross แล้ว แถมพื้นที่ด้านหลังแคบ ไปทับไลน์ Yaris Hatchback
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:39:39 »
ไม่มาครับ และไม่น่ามาอย่างยิ่งด้วยครับ
ลูกค้ากลุ่มที่ซื้อ Altis ไม่ได้คาดหวังความสวยสปอร์ตเป็นหลัก และมันตอบตรงนี้ได้ไม่ดีเท่าคู่แข่งแน่
เอามากลุ่มที่คาดหวังความสปอร์ตจากคู่แข่ง เค้าก็ไม่ชายตามา Altis แน่ครับแม้จะขับดีแค่ไหนก็ตาม

ปัญหาที่ขายไม่ดี
ดัน Hybrid มากไป ก็เพิ่มรุ่น 1.8 Sport ที่ของเท่าเทียม Hybrid Premium มาแล้ว
พื้นที่แคบ ก็มี Cross มาแก้ปัญหาแล้ว
ภาพลักษณ์ Taxi ก็ทำ Cross ให้ไม่เข้าข่ายทำรถ Taxi ได้
สรุปคือ TMT เค้าแก้ปัญหา Altis ขายไม่ดีด้วย Cross แทนแล้วครับ ถ้ามันแก้ที่ Altis เองยากนัก
และดูเหมือนว่าจะได้ผลดีด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 12:49:30 »
โฉมนี้เล็ก ไม่ถูกจริตคนไทย HB ยิ่งเล็กกว่าเดิมอีก เอา Wagon มา คนก็น่าจะเลือก  Cross มากกว่า เพราะมันเป็นเทรนด์คนชอบรถยกสูง

ผมคิดว่าลูกค้ากลุ่มใหญ่ของ segment นี้คือ 850000-950000 ซึ่งตรงกับ Civic 1.8E และ 1.8EL พอดี เลยกวาดยอดไปเกลี้ยง

การปรับเพิ่ม 1.8 Sport ราคา 960000 กับ 1.8 Hybrid Premium ราคา 990000 ผมว่าช่วยได้ (ช้าไปหน่อย)

เหลืออีก 1 รุ่นย่อย 1.6G ที่ต้องทำอะไรสักอย่างนะ หน้าตา Option อะไรก็ได้ รุ่นที่แล้ว 1.6G ยังขายดีมากๆเลย

นอกนั้นที่ยอดตกคนก็ไป Cross กับ Taxi ที่ยังไม่ถึงรอบซื้อเพิ่ม
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 13:42:13 »
wagon เท่านั้นถึงจะแก้ปัญหายอดขายของโฉมนี้ได้

hatchback แคบกว่า sedan อีก

ความสวยไม่ช่วยอะไรเหมือน  mazda3 นั่นแหละ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 14:05:44 »
ภายในก็ไม่สวย ภายนอกก็งั้นๆ
แถมนั่งหลังแล้วอึดอัดเพราะเบาะหน้าบังมิดจริงๆ

คงขายได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 15:01:45 »
เอามายอดขายก็สู้ civic ไม่ได้อยู่ดี นอกจากจะลองทำเครื่องเทอร์โบมาชน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 16:44:07 »
“มาลองคิดดู สิ่งที่ทำให้ลูกค้าไม่เลือกซื้อ ส่วนนึงมาจากดันไฮบริดมากเกินไป”

นั่นล่ะครับ ปัญหาอยู่ที่ดันไฮบริดมากไป ก็ต้องแก้ด้วยการดันไฮบริดลดลงสิครับ
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ไม่มีบอดีแฮทแบคนี่ครับ แล้วจะเอาแฮทแบคมาทำไม

การแก้ปัญหาต้องแก้ให้ตรงจุดสิครับ ใช่มั้ยครับ
ปัญหามันไม่ใช่ที่การดันไฮบริดหรอกครับ แต่คือไฮบริดตัวนี้มันมีดีแค่ประหยัด แต่อัตราเร่งเรียกได้ว่าย่ำแย่  :-\

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 16:52:18 »

ปัญหามันไม่ใช่ที่การดันไฮบริดหรอกครับ แต่คือไฮบริดตัวนี้มันมีดีแค่ประหยัด แต่อัตราเร่งเรียกได้ว่าย่ำแย่  :-\
cross ดันขายดีทั้งที่อัตราเร่งไม่ดี งงไหมล่ะครับ ผมว่ามันอยู่ที่การใช้สีในห้องโดยสารด้วยมันทำให้ดูอึดอัด ดันไฮบริดมากเกินไป แต่นี่เค้าจัดการเรื่องไฮบริดไปแล้ว คือเพิ่มรุ่นเบนซิน เพราะฉะนั้นจากนี้มาดูว่าจะเป็นยังไง
แต่ผมว่าพี่โตต้องเพิ่มออปชั่นให้กับ 1.6บ้างนะครับ อย่าเอาแต่เน้นขายฟลีทกะแท็กซี่มากไป คนธรรมดาที่เค้าไม่มีเงินเยอะเค้าก็อยากได้ของดีๆ ไปดู civic ตัวเริ่มต้นสิครับ เบรคมือไฟฟ้าก็มี จอก็มี ที่พักแขนด้านหลัง ก็มีนี่ไม่มีอะไรเลย โล้นๆโง่ๆ หน้าปัดก็แย่กว่ารุ่นเก่า ปรับให้มันดูมีราคาสักนิดเถอะ นอกนั้นโอเคแล้ว
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 17:12:46 »
HB ไม่มาหรอกครับ ถึงมา ผมว่าก็ไม่ดีหรอกมั้ง เห็นแถว 2 แคบเหลือเกิน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 17:27:37 »
จะว่าขายไม่ดีเพราะดันไฮบริดมากไป แล้วทำไม cross ที่มี 1.8 ออฟชั่นง่อยๆอยู่รุ่นเดียวจึงขายดี

หลักๆเพราะมัน เล็ก แคบ และไม่สวย แค่นั่นเลยครับ

คนไทยชอบรถใหญ่ กว้าง โอ่อ่า และที่สำคัญต้อง สวย

civic โฉมปัจจุบันเลยยังขายดีตลอดเพราะจุดนี้แหละ

พอลองมองย้อนกลับไปตอน altis โฉมที่แล้ว กับ civic fb ตอนนั้น altis ขายดีกว่า civic fb โดยเฉพาะตัว esport วิ่งกันเต็มถนน เพราะ ใหญ่ กว้าง และสวยกว่านี่แหละ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 18:53:40 »
เหมือนคุณจิมมี่เคยบอกว่า ตัว Hatchback กับ Wagon ทางไทยเคยขอไปแล้ว แต่ญี่ปุ่นไม่ให้
แล้วอีกอย่าง ตัว Hatchback เบาะหลังแคบมากนะครับ แคบกว่า Mazda3 อีก ที่เก็บของด้านหลังก็เล็ก ถึงเอามาก็ขายไม่ออก (คนไทยชอบรถคันใหญ่ๆกว้างๆ พื้นที่ leg-room ต้องเยอะพอให้คนสูง 7 ฟุตนั่งได้)

ส่วนยอดขายที่น้อย ถ้าเป็นเพราะหน้าตาไม่สวย ก็ควรเปลี่ยนไปเอาหน้าโฉม JP EU มาใส่ซะก็จบเรื่อง (แต่ส่วนตัวผมชอบ Altis โฉมนี้มากกว่า Civic)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2021, 18:56:53 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 21:17:03 »
HB ถ้าเอามาก็ขายได้เฉพาะกลุ่มแหละครับ ข้างใน + เบาะหลังแคบมากกกกกกก ( City gen ที่แล้วยังดีกว่าเยอะ )

แต่ดีไซน์ภายนอกนี่คือสวยแบบรักเลย

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 21:26:32 »
ถ้าเอาAltis Hatchbackมา
ผมว่าเอาC-HRใส่เครื่องเบนซิน2.0 ยังน่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 22:07:00 »
ที่ยอดตกหลักๆมาจากอู่ TAXi ชลอการซื้อรถใหม่และรัฐบาลต่ออายุรถtaxiเก่าให้ใช้รับผู้โดยสารได้

ตั้งแต่โรคระบาดเรื่มต้นคนก็ไม่นั่งTAXiครับ คนขับน่าสงสารมากๆ :'(

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 09:05:55 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมแค่ลองนึกเล่นๆ ว่าเอามาเป็นตัวพิเศษ หรือมาแบบ Civic FK จะมีทางไปได้รึเปล่า
ตัวรถสวยมากๆ แต่เห็นพื้นที่ด้านหลังแบบนี้ ยากเลยครับ

ออฟไลน์ Best86

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:44:00 »
ผมว่าอัพเกรดระบบ Hybrid ใหม่น่าสนใจกว่า เอา hybrid 2.0 มาแล้วขอแบต Lithium ด้วยครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:25:23 »
ผมลุ้นมาตลอดว่าจะมีตัว Wagon ขาย
แต่เห็น Cross ออกมาก็เลิกหวังเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:42:31 »
ก่อน Cross มา อาจจะมีหวังริบๆ
แต่พอ Cross มา ผมก็มองไม่เห็นประโยชน์ว่าจะเอามาทำไมครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:44:59 »
ความกว้างพื้นที่ห้องโดยสารหลัง เมื่อเทียบกัน 3 ตัวถัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 17:33:02 »
สำหรับผม มันเป็นรถที่ไม่มีจุดเด่นอะไรสักอย่าง ยกเว้นเป็น TOYOTA ครับ