ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ขอคำแนะนำเรื่องผ้าคลุมรถหน่อยสิครับ  (อ่าน 3140 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
คือ ที่จอดประจำของผมที่ไปเช่าเค้าจอด มันเป็นหลังคาสแลน ลำพังปัญหาเรื่องน้ำ ยังพอทน แต่เจอเรื่องมูลนกเข้าไปบ่อยๆ ชักไม่ไหวแล้วครับ
รถสีดำ ซะด้วย ปล่อยทิ้งไว้ก็จะกลายเป็นคราบ ล้างธรรมดาๆ ไม่ค่อยออก เลยตัดสินใจว่าจะไปพึ่งพา ผ้าคลุมรถ แล้วหล่ะครับ

..ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ ว่าจะสั่ง แบบไหนดี จะ ไฮโซรอน เซนเซอรอน หรือ DUPONT TYVEK
เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใช้ของร้านไหน ผ้าแบบใด ดีไม่ดียังไง มาแชร์ให้ฟังกันหน่อยสิครับ จะได้สั่งซื้อซะที ขอบคุณล่วงหน้าครับผม...

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เคยใช้แล้วจะมีแต่รอยเล็บแมวครับ เพราะเวลาเราคลุมรถ ผ้าคลุมพวกนี้มันเข้ารูป ตัวผ้าจะถูกับฝุ่นที่ติดกับตัวรถ ทำให้เกิดรอยตลอดทั้งคัน

ผมว่าไม่ใช่ดีกว่าครับ

ไม่ก็หาเป็นผ้าผืนใหญ่ๆไปเลย คลุมทับแล้วมันมุมผ้ากับที่ล้อ น่าจะเกิดรอยน้อยกว่าผ้าคลุมเข้ารูป
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เคยใช้แล้วจะมีแต่รอยเล็บแมวครับ เพราะเวลาเราคลุมรถ ผ้าคลุมพวกนี้มันเข้ารูป ตัวผ้าจะถูกับฝุ่นที่ติดกับตัวรถ ทำให้เกิดรอยตลอดทั้งคัน

ผมว่าไม่ใช่ดีกว่าครับ

ไม่ก็หาเป็นผ้าผืนใหญ่ๆไปเลย คลุมทับแล้วมันมุมผ้ากับที่ล้อ น่าจะเกิดรอยน้อยกว่าผ้าคลุมเข้ารูป

ถ้าตามนี้ งั้นก็สมบูรณ์แบบละ

ผมเคยใช้ผืนใหญ่ๆ ไปเลย ไม่ได้เข้ารูปกับตัวรถครับ
ขูดเป็นรอยขนแมวทั้งคันเหมือนกันครับ ท้ายที่สุดก็ไม่คลุมทิ้งไปเฉยๆ ทั้งๆ ที่ซื้อมาตั้งหลายพันนะ

สรุป คลุมรถ ไม่ว่าจะพอดีหรือไม่พอดี รอยขนแมวมาแน่นอนครับ
ทางที่ดีที่สุดควรจะหาที่จอดรถดีๆ ซักหน่อย หรือที่ๆ มีนกอึน้อยลง จะดีกว่าครับ
ปล. รอยขนแมวนี้ ไปขัดไปเคลือบ ก็จะได้รอยก้นหอยตามมาครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถสีดำหรอครับ ยิ่งต้องห่างๆ จากผ้าคลุมรถไว้เลยครับ
รถผมสีทอง คลุมไว้ก็มีรอยขนแมวเพียบ (ดีนะที่สีนี้ไม่ค่อยเห็นขนแมว ถ้าไม่สังเกตหรือโดนแดดจริงๆ)

ผมว่าหาวิธีอื่นเช่น เอาผ้านวมผืนใหญ่หน่อยมาคลุมเลยจะดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX