ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเชื้อเพลิงสังเคราะห์ (Synthetic Fuel)  (อ่าน 3263 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ไม่แน่ใจว่าเคยมีคนตั้งกระทู้ไปหรือยังครับ หาไม่เจอ :P ปีก่อนผมอ่านเจอแว้บๆว่า Porsche กำลังวิจัยเรื่องนี้อยู่ ล่าสุดลองค้นเล่นๆเจอว่า Bosch ก็เอาด้วยแหะ (https://www.bosch.com/stories/synthetic-fuels/)

อีกหน่อยรถสันดาปภายในที่เรารักๆกัน ก็อาจเหมือน การขี่ม้า ในสมัยนี้ กลายเป็นงานอดิเรก เป็นของสะสม อยากถามเพื่อนสมาชิกเล่นๆครับว่า
1. ถ้าต้องเลือกรถใน collection หรือ เลือกซื้อรถมาสะสม ได้แค่คันเดียว จะเลือกคันไหน (สมมติว่าอีกหน่อย กฎหมายบอกให้เก็บรถเครื่องสันดาปภายในได้แค่ 1 คันต่อ 1 คน)
2. ราคา synthetic fuel ซักลิตรละไม่เกินกี่บาท ถึงจะยอมควักกระเป๋าซื้อมาเติมรถคันเก่งเพื่อขับกันครับ

ส่วนตัวผม คงเก็บ GDB ตากลม
น้ำมันเชื้อเพลิงสังเคราะห์ ผมสู้สุดใจที่ไม่เกิน ลิตรละ 60บาทครับ  :'(
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: น้ำมันเชื้อเพลิงสังเคราะห์ (Synthetic Fuel)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 08:52:16 »
ไปสังเคราะห์ทำไมไอ้น้ำมันเนี่ยอ่ะ
ก็ E-100 ไงครับ เพราะมันคือ neutral carbon fluel ไม่มีเชื้อเพลิงฟอสซิลมาเกี่ยวข้อง มันเป็น carbon หมุนเวียนล้วนๆเลย
พวกฝรั่งชอบคิดมาก

ออฟไลน์ PorrMacKenna

Re: น้ำมันเชื้อเพลิงสังเคราะห์ (Synthetic Fuel)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 09:26:16 »
ไปสังเคราะห์ทำไมไอ้น้ำมันเนี่ยอ่ะ
ก็ E-100 ไงครับ เพราะมันคือ neutral carbon fluel ไม่มีเชื้อเพลิงฟอสซิลมาเกี่ยวข้อง มันเป็น carbon หมุนเวียนล้วนๆเลย

เค้าทำ synthetic เพื่อให้รถเก่าใช้ได้หมดน่ะครับ
E100 นี่ระบบเชื้อเพลิงต้องทำใหม่หมดเพราะคุณสมบัติไม่เหมือนเบนซินซะทีเดียว
อีกอย่าง E100 ก็มี issue เรื่องสิ่งแวดล้อมครับ

ส่วนคำถามจขกท.
1. น่าจะไม่เก็บอ่ะครับ ถ้าถึงขนาดไม่มี petroleum oil ขายแล้ว ผมน่าจะไม่อยากขับรถซิ่งแล้ว ใช้ autonomous เลยดีกว่า
2. ตอบยากแฮะ ผมว่าน้ำมันธรรมดายังมีขายอีก 20 ปีอ่ะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:25:50 »
คงเก็บรถคันที่ใช้อยู่ครับ เป็นรถคันแรกที่แม่ซื้อ และให้ผมใช้ต่อ ตอนนี้อายุอานามก็ 16+ ปีเข้าไปแล้ว อัลติส 2004 ครับ รถที่คนๆหนึ่งจะเก็บไว้ น่าจะต้องเป็นรถที่มีสตอรี่ครับ ซึ่งสตอรี่ของผม ทำให้มันควรค่าแก่การเก็บมากกว่ารถซิ่งคันใดๆ เพราะเป็นสตอรี่ความทรงจำของครอบครัวครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 13:15:06 »
สังเคราะห์น้ำมันไม่ใช่กระบวนการใหม่เลยครับ สมัยสงครามเยอรมันก็ต้องสังเคราะห์เองมาใช้บ้างเพราะหาน้ำมันมาไม่พอ

ที่มันไม่แพร่หลายเพราะการสังเคราะห์น้ำมันคุณต้อง"เติมพลังงาน"เข้าไปครับ แล้วพลังงานที่จะเติมเข้าไปมาจากไหนล่ะครับ ถ้าไม่ได้มาจากแหล่งที่ถูกหรือฟรี ยังไงก็ไม่คุ้มครับ ดังนั้นต้องไปเน้นเรื่องแหล่งพลังงานที่จะเอามาใช้ครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 18:55:55 »

อย่างน้อยก็มี E85 และ E20