ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ  (อ่าน 6470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 10:10:09 »
เปิดใช้ตลอดครับ และไม่รำคาญเลย

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 10:55:03 »
บางรุ่นสามารถเข้าไปปรับระดับความ sensitive ของมันได้นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 13:07:26 »
มันมีข้อเสียตรงไหนที่ต้องปิดเหรอครับ

ผมว่ามีแต่ประโยชน์ ช่วยได้เยอะ ไม่มีเหตุผลที่ต้องปิด รถไม่มี ยังอยากจะติดเพิ่มเลย

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 13:38:14 »
ไม่เคยปิดครับ เป็น 1 ในตัวเงื่อนไขเวลาซื้อรถด้วยครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 13:45:04 »
โคตรจะดี มีประโยชน์มากๆ บางทีมอเตอร์ไซค์มาเร็วมากเรามองไม่เห็น แต่ระบบมันจะเตือนเราก่อน
มีประโยชน์กว่า Honda Lanewatch มากครับ อี Lanewatch นี่พอกลางคืนคือไร้ประโยชน์มาก มองอะไรไม่เห็นเลย ขนาด Accord G10 แล้ว รู้สึกว่า Honda ไม่ได้พัฒนาอะไรใน Lanewatch เลย ควรให้ Blind spot ได้แล้ว
จริงครับ มอไซด์มากันเร็วมาก ยิ่งเดี๋ยวนี้ มี grab, food panda  ฯลฯ วิ่งกันว่อน เผลอไม่ได้ พร้อมแทรกมาทุกทิศทาง
ของ HONDA อารมณ์แบบเอาภาพให้ดู เอ็งจะออกไม่ออกแล้วแต่เอ็งเลย
 ของยี่ห้ออื่นประมาณขึ้นไฟเตือนเลย เอ็งออกเอ็งชนนะ ข้าเตือนแล้ว

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 14:10:13 »
ไม่เคยปิดครับ ใหม่ๆก็งง หลังๆขับคันไหนที่ไม่มีแล้วไม่ได้ยินเสียงเตือนเริ่มไม่คุ้นหูละครับ

ออนไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 16:00:51 »
ตอน Test Drive kick ผมก็ชอบนะ ลองขับ เส้น 345 วนไป รัตนาธฺิเบศแล้วจขับกลับ

เป็นสัญญาณไฟกระพริบ OK เลย

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 18:59:19 »
เป็น option แรกๆที่พิจารณาตอนซื้อรถเลยครับ มันช่วยได้มากจริงๆ เคยแบบระบบเตือนแต่ตามองกระจกข้างก็ไม่เห็นอะไร พอหันคอไปเท่านั้นแหละใจหายว๊าบ ตอนนี้ใช้อยู่ทั้ง mazda3 กับ bmw 330e
- มันจะกระพริบเฉพาะมีรถข้างๆที่วิ่งเร็วกว่ากำลังจะแซงเราเท่านั้น (ถ้าเราวิ่งแซงคันอื่นไปแล้วมันจะไม่กระพริบ)
- ของ mazda3 ถ้าไฟกระพริบแล้วเปิดไฟเลี้ยว มันจะร้องดังติ๊ดๆๆ แต่ของ bmw ไม่มีเสียงร้องแต่จะเตือนด้วยการสั่นพวงมาลัยแทน ส่วนตัวผมชอบแบบเสียงของ mazda มากกว่า มันทำให้เรามีสติและไม่หักออกไปครับ

ออฟไลน์ V221

Re: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ !
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 07:23:19 »
ไม่เคยปิดเลยครับ มีประโยชน์จริงๆใช้ได้จริง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 07:53:02 »
มีประโยชน์มากจนต้องไปหาติดในคันไม่มี เมื่อก่อน สองหมื่นกว่า เดี๋ยวนี้ไม่ถึงหมื่นก็หาติดได้เเล้ว

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 11:17:31 »
น่าจะมีประโยชน์นะครับ ผมเคยเจอคันที่มีขนาดเปิดระบบมีไฟเตือนชัด ยังมีคนหักเปลี่ยนเลนเบียดมาจะชนผมเลย ต้องบีบแตร ทักให้รู้สึกตัวเลย
เปิดไปเถอะระบบนี้

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 14:52:23 »
blind spot ผมว่าเป็น 1 ใน option ความปลอดภัยแบบ active ที่ดีที่สุดอย่างนึงเลยนะครับ