ผู้เขียน หัวข้อ: รถ PHEV ชอบเติมน้ำมันหรือเปล่า  (อ่าน 5309 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
รถ PHEV ชอบเติมน้ำมันหรือเปล่า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 10:12:30 »
อยากรู้ว่าขับในชีวิตประจำวันแล้วเลือกไปโหมดน้ำมันหรือเปล่าหรือขับแต่โหมดไฟฟ้าที่ได้ระยะทางไม่ถึงร้อยโลครับ

ออฟไลน์ kez

Re: รถ PHEV ชอบเติมน้ำมันหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 12:08:17 »

แล้วจะขับแต่แถวบ้านหรือไง. ขับเหมือนรถปกติ

มีเวลาก็ชาชจ์ไฟ.  ไม่มีเวลาหรือ สถานที่ไม่พร้อม ก็ให้เครื่องปั่นไฟ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: รถ PHEV ชอบเติมน้ำมันหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 13:00:58 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด มีแค่ของ Outlander อย่างเดียวหรือเปล่าครับที่ปั่นชาร์จไฟเองได้ ไม่ต้องเสียบชาร์จ

Benz Bmw คือปั่นไม่ได้เลย แล้วต้องเสียบชาร์จด้วยไม่งั้นพัง

แต่ของ MG HS กับ Volvo ไม่แน่ใจครับ

ตอบ จขกท ถ้าจะวิ่งไฟฟ้าล้วนๆ PHEV ไม่เหมาะครับ คือระยะทางสั้นมากๆ แล้วจะซื้อตอนนี้ส่วนตัวผมมองว่าไม่คุ้ม เพราะ ต้องบำรุงรักษาทั้งระบบไฟฟ้า ทั้งระบบเครื่องยนต์ แล้วอัตราการกินน้ำมันก็ไม่ได้ดีเท่าไฟฟ้าล้วน

รออีกนิดซื้อไฟฟ้าล้วนที่วิ่งได้ 600km+ ดีกว่าครับ อีกไม่น่าจะนานแล้วครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 13:25:24 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด มีแค่ของ Outlander อย่างเดียวหรือเปล่าครับที่ปั่นชาร์จไฟเองได้ ไม่ต้องเสียบชาร์จ

Benz Bmw คือปั่นไม่ได้เลย แล้วต้องเสียบชาร์จด้วยไม่งั้นพัง

แต่ของ MG HS กับ Volvo ไม่แน่ใจครับ

ตอบ จขกท ถ้าจะวิ่งไฟฟ้าล้วนๆ PHEV ไม่เหมาะครับ คือระยะทางสั้นมากๆ แล้วจะซื้อตอนนี้ส่วนตัวผมมองว่าไม่คุ้ม เพราะ ต้องบำรุงรักษาทั้งระบบไฟฟ้า ทั้งระบบเครื่องยนต์ แล้วอัตราการกินน้ำมันก็ไม่ได้ดีเท่าไฟฟ้าล้วน

รออีกนิดซื้อไฟฟ้าล้วนที่วิ่งได้ 600km+ ดีกว่าครับ อีกไม่น่าจะนานแล้วครับ

PHEV ทุกจ้าวปั่นชาร์จจากเครื่องเข้าแบตไปใช้ปั่นมอเตอร์ได้หมดนะครับ หลักการของ Camry/Accord HV, Outlander PHEV หรือ BMW 30e/45e, Benz 300e,350e,500e คล้ายๆกันหมดครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 14:53:06 »

PHEV ทุกจ้าวปั่นชาร์จจากเครื่องเข้าแบตไปใช้ปั่นมอเตอร์ได้หมดนะครับ หลักการของ Camry/Accord HV, Outlander PHEV หรือ BMW 30e/45e, Benz 300e,350e,500e คล้ายๆกันหมดครับ

ผมว่าน่าจะหมายถึงปั่นชาร์จจนแบตเต็ม
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 19:11:34 »
รถดีเซลเหมาะกับการวิ่งทางไกล 80% ใช้ในเมือง 20% ฉันใด
รถ PHEV เหมาะกับการเดินทางในเมือง 80% และวิ่งทางไกล 20% ฉันนั้น
เบนซินไฮบริดเอง ก็วิ่งทางไกลได้ดีกว่า PHEV แต่ห่วยกว่าดีเซล
และเบนซินไฮบริด ก็วิ่งในเมืองได้ดีกว่าดีเซล แต่ห่วยกว่า PHEV
ไม่มีอะไรดีกว่าอะไร ขึ้นกับการใช้งานแต่ละคน ว่าใช้อย่างไรมากกว่าครับ

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 22:46:06 »
330e ผมใช้งานตามปกติเหมือนตอนขับรถน้ำมันเลยครับ ถ้าน้ำมันหมดก็เติม ไม่ได้คิดอะไรมาก ที่บ้านมี wall charge ถ้ากลับถึงบ้านก็เสียบ charge ทิ้งไว้เต็มมันก็ตัดเอง ออกไปไหน ถ้ามีไปตามห้างช่องจอด chargenow ว่างก็จอดเพราะ charge free

ขึ้นรถ start ถ้ามีแบตมีมันจะวิ่ง mode electric ไฟฟ้าล้วน แบตหมดก็ตัดเป็น hybrid , วันธรรมดาภรรยาใช้รับส่งลูก ไปกลับ 40km Electric ล้วนๆ วันละสองรอบเช้าเย็น  เสาร์อาทิตย์ไปตจว ไม่มีที่ charge ก็วิ่ง hybrid ไป ใช้ชีวิตตามปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 22:48:41 โดย itcrazy »

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 08:36:15 »
330e F30 ผม 2-3 เดือนถึงเติมน้ำมันทีครับ
ช่วงโควิดนี่ลากไปถึง 4 เดือนถึงได้เติม
ปกติแฟนใช้ขับไปกลับที่ทำงานใกล้ๆ แทบไม่ได้ใช้น้ำมันเลย
กลับถึงบ้านก็เสียบปลั๊กชาร์จ ตอนเช้าค่อยดึงออก (ที่บ้านไม่ได้ติด wall box เสียบปลั๊กบ้านปกติ)
รถ 3 ปี ไมล์เพิ่งจะ 25,xxx แฮ่!!!

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 09:30:42 »
ช่วงโควิดแทบไม่ได้วิ่งทางไกลเลย วิ่งแต่ในเมือง แบตน้อยก็เสียบชาร์จตลอด  2-3 เดือนเติมน้ำมันทีละ 500 บาท กลัวน้ำมันบูด

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 13:38:26 »
เติมบ่อยไม่บ่อยขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ล้วนๆ ถ้าอยู่ในเส้นทางใน 1 วัน วิ่งไม่เกิน 30 - 40 กิโล แบบนี้น้ำมัน 1 ถังอยู่ได้เป็นเดือนๆ ถ้าวิ่งทางไกลตลอด อัตราเฉลี่ยจะประมาณ 13-18 km/l ก็นำตัวเลขอันนี้ไปคูณกับความจุถังน้ำมันของรุ่นที่เราสนใจ เราก็จะได้ระยะทางแล้วว่า 1 ถังวิ่งได้กี่กิโล ทีนี้ก็มำคิดกลับว่าวันนึงมช้รถกี่กิโล เราก็จะรู้แล้วว่าน้ำมัน 1 ถังอยู่ได้นานแค่ไหน

อย่างผมใช้ 330e วันทำงานวิ่งไปกลับไม่เกิน 30 กิโล น้ำมัน 1 ถังอยู่ได้มากกว่า 2 เดือนกับระยะทาง 1,000 กิโล+ ช่วงโควิด น้ำมัน 1 ถัง วิ่งไปเกือบ 1,700 กิโล ถ้าผมไม่วิ่งข้ามจังหวัด น้ำมัน 1 ถังผม เฉลี่ย จะอยู่ได้ 1-2 เดือน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 14:13:49 »
อย่าลืมคิดค่าไฟด้วยครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 14:38:04 »
outlander เจ้าเดียว ที่ชาจจนแบตเต็มได้ bmw benz ชาจจนแบตเต็มไม่ได้ ต้องเสียบ wall charge อย่างเดียว ถึงจะเต็ม

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 14:39:15 »

Mitsubishi Outlander PHEV ที่สามารถ Regen กลับเข้าแบตได้ครับ
ใช้ Paddle Shift ปรับความหน่วงเพื่อให้ปั่นเข้ากระแสไฟได้ง่ายซึ่งปรับความหน่วงได้ถึง 4-5 ระดับ แม้ไม่มี Wall Charge ก็มีไฟวิ่งได้

ส่วนรถยนต์ไฟฟ้าราคาถูกนี่ อีกไม่นานก็มาไทยแล้วครับ ประมาณ 9 กุมภาพันธ์นี้ ซึ่งรถยนต์ไฟฟ้าของ Great Wall จะส่งทั้ง ORA R1 R2 และ ES11 ราคาน่าจะอยู่ระหว่าง 5-9 แสนบาท

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 16:26:15 »
ผมสงสัยมากเลย ถ้าใช้ phev เป็น รถ BEV แบบไม่ได้ ติดเครื่องเลยมันจะพังหรือเปล่าว

อย่างบริษัทผม รถประจำตำแหน่งผู้บริหารระดับสูง BM 330e

คนขับรถบอกไม่ได้ ติดเครื่องเลย เพราะบ้านหัวหน้าก็อยู่ใกล้บริษัท มาถึงบริษัทก็เสียบชาร์จ

ถ้าไปไหนไกลๆ เขาก็ใช้รถ alphard รถส่วนกลาง (เพราะไม่ต้องออกค่าน้ำมันเอง)

เดือนนึงก็ต้องหาคิวให้ขับไปไกลๆ เดียวเครื่องมันจะพัง

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 17:13:20 »
อ่านหัวกระทู้ และคำถามแล้ว คือ งงง มาก แต่ก็นับถือมีคนที่ตอบได้ตรงจุด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 23:37:44 »
อัตราเร่ง Mitsu ครับ

น่าจะราวๆ รถ 200 แรงม้ามากกว่า 300 นะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 08:27:24 »
อ่านหัวกระทู้ และคำถามแล้ว คือ งงง มาก แต่ก็นับถือมีคนที่ตอบได้ตรงจุด
.. ครับได้ความรู้มากๆเลย