ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข่าวอุบัติเหตุ เรื่องรถชนต้นไม้ในมหาวิทยาลัยดังแห่งนึงแล้วเพลียจิตครับ  (อ่าน 9740 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
จากเนื้อข่าว credit : ช่อง 7 https://news.ch7.com/detail/467697 และไทยรัฐ https://www.thairath.co.th/news/crime/2033315
เวลา 04.47 น. วันนี้ (15 ก.พ. 64) ศูนย์วิทยุหน่วยกู้ภัยตำรวจทางหลวงขอนแก่น รับแจ้งจากศูนย์รับแจ้งเหตุและสั่งการขอนแก่น ว่ามีอุบัติเหตุรถยนต์เสียหลักชนต้นไม้พลิกคว่ำ บริเวณถนนหน้าคณะนิติศาสตร์ สี่แยกโรงเรียนสาธิตศึกษาสาตร์ ภายในมหาวิทยาลัยขอนแก่น (มข.) ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น จากนั้นหน่วยกู้ชีพ รพ.ศรีนครินทร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น พร้อมเจ้าหน้าที่มูลนิธิสว่างขอนแก่นสามัคคีอุทิศ นำอุปกรณ์ส่องแสงสว่างลงพื้นที่จุดเกิดเหตุสนับสนุนให้การช่วยเหลือ ที่เกิดเหตุพบรถเก๋ง หมายเลขทะเบียน 4กย 4074 กรุงเทพมหานคร สภาพพังยับเยิน กระจกหน้าแตก กันชนหน้าพังยับ ประตูทั้งสองข้างเปิดออก หลังคารถด้านท้ายพังยุบลงมา มีผู้เสียชีวิต จำนวน 2 คน เป็นหญิง 1 คน อายุ 20 - 25 ปี นั่งอยู่เบาะหลังของรถ ส่วนอีกคนเป็นชาย อายุ 20 - 25 ปี นั่งหลังคนขับ เสียชีวิตติดภายในซากรถ เจ้าหน้าที่มูลนิธิช่วยกันใช้เครื่องตัดทางนำร่างออกมา ขณะที่เบาะหน้าของรถพบร่างชายไม่ทราบชื่อ 1 ราย อายุประมาณ 20-25ปี เป็นคนขับ มีแผลฉีกขาดศีรษะ บาดเจ็บเล็กน้อยรู้สึกตัวดี ขณะที่เบาะนั่งข้างคนขับมีร่างหญิง 1 คน อายุ 20-25 ปี ได้รับบาดเจ็บสาหัส ไม่รู้สึกตัว ทราบต่อมาคือ น.ส.มนชนิตว์ ช่วยบุญ หรือน้องน้ำมนต์ อดีตนางนพมาศ และเป็นดาวคณะวิทยาศาสตร์ มข. และยังเป็นรองนางสาวไทย ปี 62 เจ้าหน้าที่กู้ชีพนครินทร์ นำส่ง รพ.ศรีนครินทร์ 

จากสภาพที่เกิดเหตุซึ่งอยู่ในเขตชุมชนสถานศึกษา  เป็นเขตที่ต้องใช้ความเร็วไม่มาก ไม่ควรเกิน 40-50 ด้วยซ้ำแม้จะเป็นเวลากลางคืน อีกอย่างถ้าใครเคยไปมหาวิทยาลัยแห่งนี้ ถนนเส้นนี้ก็มีลูกระนาดไว้ชะลอความเร็ว  แต่จากสภาพรถแล้วเหมือนจะใช้ความเร็วที่มากกว่า 70 ด้วยซ้ำครับ  รวมไปถึงการที่คนขับเหลานั้นป็นนักศึกษา เป็นผู้ที่มีการศึกษาไม่ใช่นักแข่งรถ ทำไมไม่ปฏิบัติตามกฎข้อบังคับที่ตั้งขึ้นมาบ้าง

เครดิตภาพ
https://www.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04acwR9rXd1CazNLzgDaSmTEaAJKjTnt.webp
https://www.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04acwR9rXd1CazNLzgRPWGIW2CrLeqWm.webp

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 23:11:32 โดย deertesla »

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
เรียนหนักเกินไปสินะ

ออฟไลน์ Staples

ดูดอกยางแล้วโล้นมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เวลา ตี 4

ในฐานะอดีตเด็ก ม.ข. บอกได้เลยว่า "เมา" แน่นอนครับ วินาทีนั้น ไม่รู้แล้ว อันไหนลูกระนาด ถนนมันเรียบหมดแหละ

เวลา ตี 4

ในฐานะอดีตเด็ก ม.ข. บอกได้เลยว่า "เมา" แน่นอนครับ วินาทีนั้น ไม่รู้แล้ว อันไหนลูกระนาด ถนนมันเรียบหมดแหละ
ผมก็ไม่อยากพูดตรงส่วนนี้ครับเพราะว่าในข่าวไม่ได้ลงไว้หรือเค้าอาจจะเพิ่งทำแล็ปเสร็จ ทำงานกลุ่มเวร็จ แต่ในทัศนะคติของผมแบบลึกๆแล้วถึงแม้ผมไม่ดื่มเหล้าไม่เที่ยวผับ ร้านเหล้า  ผมก็แอบคิดว่าเมาแล้วครับและขับเร็วด้วยส่วนนึง  แต่โชคดีที่ไม่มีคูกรณีนอกจากต้นไม้ครับ และร้านเหล้ากว่าจะไล่ลูกค้าหมดก็ตี3-ตี4ขึ้นไป ถ้าสนิทกับเจ้าของร้านก็ตี 5 ไปนั่งร้านข้าวต้มอีกก็เวลาราวๆนี้ครับ

ผมเพิ่งเห็นเลยครับว่าดอกยางโล้นจริงๆ

เรียนหนักเกินไปสินะ
ขอให้เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 23:51:16 โดย deertesla »

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
เหมือนจะเป็นยางสลิคครับ ไม่มีดอกเลย เจอน้ำ เจอฝุ่นหนา ๆ ก็เสียสภาพการยึดเกาะแล้วครับ

เหมือนจะเป็นยางสลิคครับ ไม่มีดอกเลย เจอน้ำ เจอฝุ่นหนา ๆ ก็เสียสภาพการยึดเกาะแล้วครับ
มีร่องรอยของดอกยางอยู่นะครับถ้าสังเกตุดีๆ   ไม่ใช่ยางสลิค

ออฟไลน์ Smith686

มีร่องรอยของดอกยางอยู่นะครับถ้าสังเกตุดีๆ   ไม่ใช่ยางสลิค

ทาง รปภ. บอกว่าก่อนที่ตนจะมาถึงที่เกิดเหตุประมาณ 5 นาที เกิดอุบัติเหตุดังกล่าวขึ้นได้ยินเสียงรถยนต์พลิกคว่ำหลายตลบจึงออกมาดู และสอบถามคนขับบอกว่า มีรถจยย.ตัดหน้าจึงหักหลบแล้วเสียหลักมาชนต้นไม้เข้า   https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_5958595

ทาง รปภ. บอกว่าก่อนที่ตนจะมาถึงที่เกิดเหตุประมาณ 5 นาที เกิดอุบัติเหตุดังกล่าวขึ้นได้ยินเสียงรถยนต์พลิกคว่ำหลายตลบจึงออกมาดู และสอบถามคนขับบอกว่า มีรถจยย.ตัดหน้าจึงหักหลบแล้วเสียหลักมาชนต้นไม้เข้า   https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_5958595
จุดเกิดเหตุจะมี 4 แยกและลูกระนาดครับ ช่วงกลางวันจะมีไฟแดงจนถึง 3-4 ทุ่มได้ ประจวบกับมีลูกระนาดชะลอความเร็ว   ถ้าหากไม่เมาและใช้ความเร็วที่เหมาะสมตามที่มหาวิทยาลัยและกฎหมายกำหนดไว้ให้ในถนนเส้นนั้น ก็จะไม่เกิดเหตุเช่นนี้นะครับ  พูดเถอะครับในเขตชุมชนกังสดาลข้างม.ขอนแก่นยังขับแว้นรถยนต์และมอเตอร์ไซค์กันแบบว่ากลัวไปห้องน้ำไม่ทัน  แถมตอนดึกๆมีการขับไปชนรถที่จอดข้างทางหรือเสาไฟสัญญาณจราจรกันให้เห็นอยู่บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 04:26:51 โดย deertesla »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่างน้อยก็ไม่ได้ชนคนอื่นที่เค้าไม่รู้เรื่องด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ alpha14

โยนขี้ไปให้มอไซด์ตัดหน้าซะด้วย  :-\ ในมหาลัย ควรจะทำระนาดลูกใหญ่ๆนะ ลูกเล็กมันไม่สนกันหรอก  ในม.เกษตรก็ทีนึงละ ชนระเนระนาด! :-X อายุน้อยกะลังห้าว ไม่สนชะตากรรมเพื่อนๆเลย ชีวิตต่อจากนี้ไปก็ไม่สดใสละครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
ยางเรียบขนาดแค่เห็นก็เสียวแล้ว  :-\
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ bodin

ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัยคนนั่งหลังอาจจะไม่ตายก็ได้ครับ

ถ้ามีลูกวัยกำลังห้าวแล้วต้องขับรถหารถยุโรปหรือDsegเก่าๆอืดๆให้ใช้แอบเอาไปทำให้เร่งไม่ขึ้นก็ไม่ยากครับ ผ่อนหนักเป็นเบา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 08:57:34 โดย bodin »

ออฟไลน์ BigCat

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจ กับญาติผู้เสียชีวิตนะครับ
ในฐานะเด็ก มข คนนึง รู้สึกตัวเองโชคดี มากๆที่รอดมาได้เหมือนกัน
ด้วย วัย และความคะนอง ของตัวเองใน ช่วงนั้น ก้เคยเกิดรถหมุน พุ่งเอาข้างชนกับต้นไม้หน้าตึกอธิการเหมือนกัน
ดีที่ไม่เป็นอะไรมาก และไม่โดนใคร เป็นเหตุการณ์ที่ คิดแล้วเสียวสันหลังขึ้นทุกที
วินาทีหมุน ก่อนชน ภาพพ่อภาพแม่ ลอยมาหมด
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ล่าสุดน้องนางงามเสียชีวิตแล้วครับ
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวด้วยครับ

เป็นบทเรียนราคาแพงมากให้กับคนขับเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ O_o"

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ส่วนสาเหตุ คงต้องรอดูภาพจากกล้องวงจรปิดแล้วละครับ ช่วงที่เกิดเหตุขับมาจากไหนยังไง ความเร็วขนาดไหน หรือมีคู่กรณีหรือไม่

ออฟไลน์ Sympho

เมาไม่เมาเดี๋ยวก็รู้ครับ ตายที่เกิดเหตุ 2 ศพ ตำรวจตรวจแน่ๆ

จากการที่เคยเป็นนักศึกษา เวลานี้มีอยู่ 2 กิจกรรมหลักๆคือ 1.ติวหนังสื่ออย่างหนักช่วยใกล้สอบหรือเร่งทำงานใกล้จะส่ง 2.กินเหล้าแล้วกำลังกลับหอ (หอน้องเค้าอยู่ใน ม. หรืออย่างไร?)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนนี้3ศพ​ ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆ

เส้นด้านประตูนั้นขับกันไวจริงๆครับ
ผมเองตอนคะนองก็เคยขับ เป็น​100  ตอนตี1  นี่ละ
แต่ตอนนั้นก็คะนองครับวัยรุ่น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
ดูจากโปรไฟล์ ทั้งตัวรถและตัวบุคคลแล้ว ความคิดส่วนตัวนะครับ(ซึ่งอาจจจะผิด) ผมก็ยังมองว่าเป็นยางสลิค ทั้งความโค้งของบ่ายางด้วย จากรอยล้อบนขอบทาง จะสังเกตุว่าขอบด้านซ้ายคมกริบ แต่ตรงกลางของยางเป็นบั้ง น่าจะเกิดจาก เอบีเอสทำงาน จับปล่อย ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 13:12:02 โดย raksa »

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
เวรจริงๆทำลูกคนอื่นเขาตาย ตัวเองรอด
ช่วงนี้เขาไม่ให้รวมกลุ่มกันกินเหล้าด้วย
หมดอนาคตติดคุกไปเลย

ออฟไลน์ Smith686

โยนขี้ไปให้มอไซด์ตัดหน้าซะด้วย  :-\ ในมหาลัย ควรจะทำระนาดลูกใหญ่ๆนะ ลูกเล็กมันไม่สนกันหรอก  ในม.เกษตรก็ทีนึงละ ชนระเนระนาด! :-X อายุน้อยกะลังห้าว ไม่สนชะตากรรมเพื่อนๆเลย ชีวิตต่อจากนี้ไปก็ไม่สดใสละครับ

เบื้องต้นจากการลงพื้นที่ตรวจสอบพบว่า สาเหตุมาจากขณะรถยนต์ผู้เสียชีวิตขับมาตามถนน เมื่อมาถึงด้านหน้าคณะนิติศาสตร์ มีรถยนต์วิ่งอยู่ด้านหน้า 1 คัน และรถยนต์ผู้เสียชีวิตพยายามแซงขวา แต่รถยนต์คันข้างหน้าให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวากะทันหัน ทำให้รถยนต์ผู้เสียชีวิตหักหลบออกทางด้านซ้าย ประกอบกับขับมาด้วยความเร็ว ทำให้รถยนต์เสียหลักชนข้างทาง จนรถยนต์ลอยกระเด็น หลังคาและฝั่งซ้ายรถยนต์ กระแทกกับต้นไม้ ก่อนที่จะกระเด็นไปไกลกว่า 10 เมตร จนทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บดังกล่าว

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_5964584

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Gooddays1

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ จากศิษย์เก่า

น่าจะขับให้ช้ากว่านี้หน่อย คงจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ

ออฟไลน์ Gooddays1

• Newbie
  • *
แต่ดูจากรูปแล้ว น่าจะหักหลบรถคันหน้าแหละ

เพราะบริเวณเกิดเหตุเป็น 4 แยกนิติศาสตร์ หักหลบซ้ายไปขึ้นฟุตบาท

แล้วลอยไปเจอต้นไม้ที่ขวางอยู่ 1 ต้นพอดิบพอดี หยุดที่บริเวณหน้าตู้ TOT

ออฟไลน์ diamond4me

ตอนตี 4  จะรีบขับเร็วไปไหนล่ะ

ออฟไลน์ 2k

ภายในเขตสถานศึกษาแต่ขับเร็วชนิดที่รถชนจนยับเยินแบบนั้นไม่ชนครั้งนี้ก็ไปชนข้างนอกถึงตายอยู่ดี  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Firzen

ในมหาลัย จะขับเร็วไปไหนน้อ  :-\

ออฟไลน์ Sakutaro

ถึงกับต้องล็อคอินมาตอบ
RIP รุ่นน้องครับ ผมจบมานานมากแล้ว ใครไม่เคยเที่ยวชม มข.อาจนึกภาพไม่ออกว่ามหาลัยนั้นกว้างใหญ่มาก
ถนนบางช่วงตรงยาวชนิดที่ว่าพวกสายแว๊นชอบมาเร่งความเร็ว บิ๊กไบค์วิ่งถึง200ได้ ไม่รู้ปัจจุบันมีมาตรการป้องกันหรือยัง
เด็ก มข.นั้นตายเพราะอุบัติเหตุเยอะมากครับ ละแวกมหาลัยอุดมไปด้วยผับ บาร์ ร้านเหล้า ซุ้ม ในเมืองอีกเกลื่อน
สมัยผมเรียน เด็กวิศวะดริฟใส่กับกำแพงหอพักแพทย์ ตายยกคัน4-5คน บางวันนั่งกินลาบอยู่ข้างถนนมิตรภาพ ก็เทกระจาดลงต่อหน้าเต็มถนน
แถวที่เกิดเหตุแต่ก่อนผมก็ขับรถชมวิวประจำ ส่วนตัวด้วยบริบท เวลา ผมคิดเห็นตามที่หลายๆท่านคาดเดาครับ

• Newbie
  • *
ดูจากโปรไฟล์ ทั้งตัวรถและตัวบุคคลแล้ว ความคิดส่วนตัวนะครับ(ซึ่งอาจจจะผิด) ผมก็ยังมองว่าเป็นยางสลิค ทั้งความโค้งของบ่ายางด้วย จากรอยล้อบนขอบทาง จะสังเกตุว่าขอบด้านซ้ายคมกริบ แต่ตรงกลางของยางเป็นบั้ง น่าจะเกิดจาก เอบีเอสทำงาน จับปล่อย ๆ ครับ
จากการดูภาพจากข่าวหลาย ๆ มุมแล้วนำภาพมาขยาย ปรากฏว่าล้อหลังซ้ายมีดอกชัดเจนครับ ส่วนหน้าขวาเรียบไม่มีดอกครับ

ออฟไลน์ pratuang

อายุยังน้อย ประสพการณ์น้อย เมาแน่นอนขับมาเป็น 100 แน่ๆๆๆ