ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข่าวอุบัติเหตุ เรื่องรถชนต้นไม้ในมหาวิทยาลัยดังแห่งนึงแล้วเพลียจิตครับ  (อ่าน 9736 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ถึงกับต้องล็อคอินมาตอบ
RIP รุ่นน้องครับ ผมจบมานานมากแล้ว ใครไม่เคยเที่ยวชม มข.อาจนึกภาพไม่ออกว่ามหาลัยนั้นกว้างใหญ่มาก
ถนนบางช่วงตรงยาวชนิดที่ว่าพวกสายแว๊นชอบมาเร่งความเร็ว บิ๊กไบค์วิ่งถึง200ได้ ไม่รู้ปัจจุบันมีมาตรการป้องกันหรือยัง
เด็ก มข.นั้นตายเพราะอุบัติเหตุเยอะมากครับ ละแวกมหาลัยอุดมไปด้วยผับ บาร์ ร้านเหล้า ซุ้ม ในเมืองอีกเกลื่อน
สมัยผมเรียน เด็กวิศวะดริฟใส่กับกำแพงหอพักแพทย์ ตายยกคัน4-5คน บางวันนั่งกินลาบอยู่ข้างถนนมิตรภาพ ก็เทกระจาดลงต่อหน้าเต็มถนน
แถวที่เกิดเหตุแต่ก่อนผมก็ขับรถชมวิวประจำ ส่วนตัวด้วยบริบท เวลา ผมคิดเห็นตามที่หลายๆท่านคาดเดาครับ
ใช่ครับละแวกนั้นร้านเหล้าเยอะจริงครับ  แถมเขตชุมชนขับรถกันเร็วชอบชับรถจี้ มีทั้งมอเตอร์ไซค์และรถยนต์ ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสีชีวิตทั้ง3คนครับ

อายุยังน้อย ประสพการณ์น้อย เมาแน่นอนขับมาเป็น 100 แน่ๆๆๆ
ผมก็คิดนะว่าเมาครับ กับขับซิ่ง

เวรจริงๆทำลูกคนอื่นเขาตาย ตัวเองรอด
ช่วงนี้เขาไม่ให้รวมกลุ่มกันกินเหล้าด้วย
หมดอนาคตติดคุกไปเลย
วัยนี้ยิ่งห้ามก็เหมือนเอาน้ำมันราดกองไฟครับ  ถ้าอยากเมาก็ควรจะนั่งแท็กซี่ไป  ยิ่งมีหน้าที่ขับรถก็ต้องห้ามกิน  แต่ช่วงนี้โโควิดยังจะไปร้านเหล้าให้โควิดแพร่ระบาดเพิ่มขึ้นมาอีก ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสีชีวิตทั้ง3คนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 23:28:35 โดย deertesla »

โยนขี้ไปให้มอไซด์ตัดหน้าซะด้วย  :-\ ในมหาลัย ควรจะทำระนาดลูกใหญ่ๆนะ ลูกเล็กมันไม่สนกันหรอก  ในม.เกษตรก็ทีนึงละ ชนระเนระนาด! :-X อายุน้อยกะลังห้าว ไม่สนชะตากรรมเพื่อนๆเลย ชีวิตต่อจากนี้ไปก็ไม่สดใสละครับ
เห็นด้วยครับ  เป็นคนขับทำตัวไม่รบผิดชอบเรื่องที่เกิดขึ้นว่าตัวเองผิดอะไรโยนความผิดให้คนอื่นซะงั้น  ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสีชีวิตทั้ง3คนครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ จากศิษย์เก่า

น่าจะขับให้ช้ากว่านี้หน่อย คงจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ
ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสีชีวิตทั้ง3คนครับ ใช่ครับคนครับควรรับผิดชอบต่อการกระทำครับ ผมว่าน่าจะเพิ่มโทษเมาและขับ ขับรถเร็วให้โหดๆ  ยิ่งในเขตสถานศึกษาน่าจะมีเรด้า+กล้องจับความเร็วไว้เป็นหลักฐานใบสั่งลงโทษผู้กระทำผิด

ตอนนี้3ศพ​ ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆ

เส้นด้านประตูนั้นขับกันไวจริงๆครับ
ผมเองตอนคะนองก็เคยขับ เป็น​100  ตอนตี1  นี่ละ
แต่ตอนนั้นก็คะนองครับวัยรุ่น

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสีชีวิตทั้ง3คนครับ ตรงทางเข้าประตูมอตรงนั้น ผมไม่กล้าขับเร็วขนาดนั้นครับ ประเด็นแรกคือเมือขับออกมาจากแยกเลี้ยวเข้ามหาวิทยาลัยถ้าเหยียบปกติจะใช้ความเร็วตอนออกตัวซึ่งได้ไม่มากเท่าไหร่  ถ้าเหยียบเยอะก็กลัวเครื่องเกียร์รถพังเร็ว ซดน้ำมันเยอะ ประการต่อมามีลูกระนาดเป็นระยะด้วยก็กลัวช่วงล่างพัง ต่อมาต้องระวังคนเดิข้ามถนน หรือรถที่อาจจะเลี้้ยวที่แยกอีกครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมผ่านแถวนี้บ่อยเดือนละครั้งสองครั้ง
ตามข่าวผมไม่ทราบว่ารถวิ่งมาจากทางไหน แต่ดูตามรูปแล้วน่าจะผ่านมาจากประตูศรีฐาน
และเมื่อดูภาพข่าว ตรงจุดเกิดเหตุมันก็คือมุมสี่แยกพอดี เป็นไปได้นะที่จะมีรถมอไซด์ตัดหน้าจริงๆ
หรือบางข่าวที่บอกว่ามีรถจะเลี้ยวขวาแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ก่อนหักลงมาซ้ายแล้วรถเสียหลัก มันก็จะเจอกับต้นไม้ที่จุดเกิดเหตุพอดี
แต่คันที่เลี้ยวรู้ว่ารถหลังคว่ำ แต่ไม่ลงมาดูเลยก็แย่ ต้องรอให้ยามหรือเด็กนิติที่ผ่านมาประสานความช่วยเหลือ
เป็นไปได้หมดอ่ะครับ..

แต่บริบทเรื่องของเวลา มันเดาๆไปอย่างอื่นได้ไม่มากไปกว่าที่ท่านอื่นได้แสดงความคิดเห็นออกมานั่นแหล่ะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 2k

โยนขี้ไปให้มอไซด์ตัดหน้าซะด้วย  :-\ ในมหาลัย ควรจะทำระนาดลูกใหญ่ๆนะ ลูกเล็กมันไม่สนกันหรอก  ในม.เกษตรก็ทีนึงละ ชนระเนระนาด! :-X อายุน้อยกะลังห้าว ไม่สนชะตากรรมเพื่อนๆเลย ชีวิตต่อจากนี้ไปก็ไม่สดใสละครับ

อยากบอกว่าลูกใหญ่ๆก็เอาไม่อยู่ครับกับนิสัยบ้าขับรถเร็วของคนไทย  :-\ ถนนหน้าบ้านผมถนนส่วนบุคคลที่คนชอบผ่านกันเยอะแยะและขับเร็วผมเลยราดเนินสูงๆถี่ๆให้มันขับช้าๆกันแต่ก็มีหลายคันมากๆที่เห็นเนินชลอแทนที่จะขับช้าๆมันกลันโมโหที่ห้ามพวกมันขับรถเร็ว คนพงกนี้มันเร่งเครื่องเร็วกว่าเดิมเพื่อที่จะได้มีแรงกดจากด้านบนรถไม่กระเทือนตอนลุยเนินข้ามไป แต่ช่วงล่างพวกมันอายุไม่ยืนหรอกมั่นใจ  :P มีไอ้โง่หลายคันที่พยายามท้าทายเนินของผมแต่ก็ล้มเหลวบังโคลงฉีก แผ่นปิดใต้ท้องหล่น ที่กันชนกระแทกเนินหลุดลากลงมากับพื้นจนรถไปต่อไม่ได้ก็มีเห็นมาแล้วแต่ก็ยังมีคนอารมเสียที่ห้ามขับเร็วให้เห็นทุกวันวันหลายหลายคัน  :-\ ถามว่าผมรู้ได้ไงว่าโมโหคำตอบคือช่วงต้นซอยมาพวกนี้ยังมีชลอรถลงบ้างแต่พอมากบางซอยเห็นเนินเยอะๆแทนที่จะช้าลงกลับเร่งเครื่องดังสนั่นหวั่นไหวเพื่อลุยเนินเพื่อเอาชนะจะขับเร็วให้ได้  :( อยากขับเร็วแล้วกระแทกช่วงล่างพังไวก็ตามใจ  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ alpha14

เบื้องต้นจากการลงพื้นที่ตรวจสอบพบว่า สาเหตุมาจากขณะรถยนต์ผู้เสียชีวิตขับมาตามถนน เมื่อมาถึงด้านหน้าคณะนิติศาสตร์ มีรถยนต์วิ่งอยู่ด้านหน้า 1 คัน และรถยนต์ผู้เสียชีวิตพยายามแซงขวา แต่รถยนต์คันข้างหน้าให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวากะทันหัน ทำให้รถยนต์ผู้เสียชีวิตหักหลบออกทางด้านซ้าย ประกอบกับขับมาด้วยความเร็ว ทำให้รถยนต์เสียหลักชนข้างทาง จนรถยนต์ลอยกระเด็น หลังคาและฝั่งซ้ายรถยนต์ กระแทกกับต้นไม้ ก่อนที่จะกระเด็นไปไกลกว่า 10 เมตร จนทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บดังกล่าว

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_5964584
ข่าวอันนี้ล่าสุดรับ แต่ก่อนหน้านี้เขาให้การกับ รปภ. ไว้ว่ามอไซด์ตัดหน้า คนอื่นๆก็ตายไปหมดแล้วเหลือคนเดียวพูดยังไงก็ได้  รอผลตรวจเลือดถ้าเมาก็เกมส์ครับ อนาคต

ผมผ่านแถวนี้บ่อยเดือนละครั้งสองครั้ง
ตามข่าวผมไม่ทราบว่ารถวิ่งมาจากทางไหน แต่ดูตามรูปแล้วน่าจะผ่านมาจากประตูศรีฐาน
และเมื่อดูภาพข่าว ตรงจุดเกิดเหตุมันก็คือมุมสี่แยกพอดี เป็นไปได้นะที่จะมีรถมอไซด์ตัดหน้าจริงๆ
หรือบางข่าวที่บอกว่ามีรถจะเลี้ยวขวาแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ก่อนหักลงมาซ้ายแล้วรถเสียหลัก มันก็จะเจอกับต้นไม้ที่จุดเกิดเหตุพอดี
แต่คันที่เลี้ยวรู้ว่ารถหลังคว่ำ แต่ไม่ลงมาดูเลยก็แย่ ต้องรอให้ยามหรือเด็กนิติที่ผ่านมาประสานความช่วยเหลือ
เป็นไปได้หมดอ่ะครับ..

แต่บริบทเรื่องของเวลา มันเดาๆไปอย่างอื่นได้ไม่มากไปกว่าที่ท่านอื่นได้แสดงความคิดเห็นออกมานั่นแหล่ะครับ
แต่โชคดีนะครับที่ไม่ได้ชนคันอื่นเค้า  ผมมองว่าคนขับนี่น่าจะโดนโทษหนักน่าดู  ส่วนถ้ามีคันที่เป็นต้นเหตุแล้วหนีนี่ก็ใจดำมาก

อยากบอกว่าลูกใหญ่ๆก็เอาไม่อยู่ครับกับนิสัยบ้าขับรถเร็วของคนไทย  :-\ ถนนหน้าบ้านผมถนนส่วนบุคคลที่คนชอบผ่านกันเยอะแยะและขับเร็วผมเลยราดเนินสูงๆถี่ๆให้มันขับช้าๆกันแต่ก็มีหลายคันมากๆที่เห็นเนินชลอแทนที่จะขับช้าๆมันกลันโมโหที่ห้ามพวกมันขับรถเร็ว คนพงกนี้มันเร่งเครื่องเร็วกว่าเดิมเพื่อที่จะได้มีแรงกดจากด้านบนรถไม่กระเทือนตอนลุยเนินข้ามไป แต่ช่วงล่างพวกมันอายุไม่ยืนหรอกมั่นใจ  :P มีไอ้โง่หลายคันที่พยายามท้าทายเนินของผมแต่ก็ล้มเหลวบังโคลงฉีก แผ่นปิดใต้ท้องหล่น ที่กันชนกระแทกเนินหลุดลากลงมากับพื้นจนรถไปต่อไม่ได้ก็มีเห็นมาแล้วแต่ก็ยังมีคนอารมเสียที่ห้ามขับเร็วให้เห็นทุกวันวันหลายหลายคัน  :-\ ถามว่าผมรู้ได้ไงว่าโมโหคำตอบคือช่วงต้นซอยมาพวกนี้ยังมีชลอรถลงบ้างแต่พอมากบางซอยเห็นเนินเยอะๆแทนที่จะช้าลงกลับเร่งเครื่องดังสนั่นหวั่นไหวเพื่อลุยเนินเพื่อเอาชนะจะขับเร็วให้ได้  :( อยากขับเร็วแล้วกระแทกช่วงล่างพังไวก็ตามใจ  8)
ผมก็ว่าอยย่างน้อยก็มีประโยชน์ให้รถพวกนี้พังเร็วจนอาจไปต่อไม่ได้ก็ดีครับ พวกนี้เป็นภัยต่อคนอื่นจริงๆ

เบื้องต้นจากการลงพื้นที่ตรวจสอบพบว่า สาเหตุมาจากขณะรถยนต์ผู้เสียชีวิตขับมาตามถนน เมื่อมาถึงด้านหน้าคณะนิติศาสตร์ มีรถยนต์วิ่งอยู่ด้านหน้า 1 คัน และรถยนต์ผู้เสียชีวิตพยายามแซงขวา แต่รถยนต์คันข้างหน้าให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวากะทันหัน ทำให้รถยนต์ผู้เสียชีวิตหักหลบออกทางด้านซ้าย ประกอบกับขับมาด้วยความเร็ว ทำให้รถยนต์เสียหลักชนข้างทาง จนรถยนต์ลอยกระเด็น หลังคาและฝั่งซ้ายรถยนต์ กระแทกกับต้นไม้ ก่อนที่จะกระเด็นไปไกลกว่า 10 เมตร จนทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บดังกล่าว

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_5964584
ข่าวอันนี้ล่าสุดรับ แต่ก่อนหน้านี้เขาให้การกับ รปภ. ไว้ว่ามอไซด์ตัดหน้า คนอื่นๆก็ตายไปหมดแล้วเหลือคนเดียวพูดยังไงก็ได้  รอผลตรวจเลือดถ้าเมาก็เกมส์ครับ อนาคต
ผมว่านะเมาแฃ้งขัแบบนี้โทษเบาไปต้องเอาให้หนักกว่านี้จะได้คนตายน้อยลง  กับตำรวจถ้าขยันตั้งด่านเมาและขับเอาจริงเอาจัง จะลดปัญหาเหล่านี้ได้เยอะเลย  ใครนอยากเมาก็ควรนั่งรถแท็กซี่ มาเมาซะ หรือนั่งกินกันที่บ้านให้เมาสมใจจะได้ไม่ต้องมาสร้างความเดือดร้อนให้ใคร

ออฟไลน์ delete

ผลเลือดออกแล้วคนับ 183มิล เกินคำว่า เมา ไปเยอะเกินเลยครับ

ผลเลือดออกแล้วคนับ 183มิล เกินคำว่า เมา ไปเยอะเกินเลยครับ
คามยุติธรรมในชั้นกฎหมายขอให้เอาจริงจังกับคนนี้ด้วยเถอะครับที่ทำใหทั่งสามวืตต้องมาสิ้นสุดแลพจะได้ไม่ต้องสร้างความเสียหายให้กับชาวบ้านเค้าอีกนะครับ

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
บางคนนึกว่า เรียนหนัก ตอนตี4
บางคนนึกว่า เมาหนัก ตอนตี4

ผลออกแล้ว... ก็อย่างว่าละครับ โกหกด้วย แต่ก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่