ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้า EV 100% ในไทย ปี 2020 รวม 1,056 คัน คิดเป็น 0.13% //  (อ่าน 6694 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member

คุ้มค่าจุง เห็นดิ้นอยากไปเอา CHR EV เข้ามาขายแข่ง แต่ทำไม่ได้  แน่ใจว่า115-120% ทุกปีหรอ ไปคิดใหม่ดูนะคับ ทั้งปัจจัยรถ mass ที่ทยอยเข้ามาปีนี้จากจีน รถจากอาเซียน ที่ชาร์จ   ด้าน Ioniq 5 เมื่อวานกับ ET7 คงไม่ต้องพรรณาโวหารคับ ชัดเจนดีย์ ไม่เหมือนบางค่ายผู้มีพระคุณของคุณมันช่าง คลุมเครือ vaporware จิงๆ  ผมขำตรรกะลูกสมุนคนไทยผู้ซาบซึ้งในสถาบันอุตสาหกรรมผลิตรถยนต์ภายในประเทศด้วย นายพูดรัยเชื่อหมดหัวใจ วันๆรอเศษเนื้อความหวังจากนาย เงินจะซื้อรถอีวีสักคันก้อไม่มี ;D ;D ;D

อาเห็น พูดแบบนี้มาหลายปีละนะ
ภาษี ก็เปิดให้ละ
ไม่เห็น ยอดขาย มันจะปังเลย EV จีนเนี่ย  นี่ก็รอมานานละนะ
ผมไม่มี ตัง ซื้อหรอก EV เนี่ย ก็เหมือน อีก 99.87 % ที่เค้าไม่ซื้อ EV กันอะ

อ้าวตอบไม่ตรงคำถาม
ถามว่า ความคุ้มค่า ทำ EV มาขาย 0.13 % อยู่ไหนยังถูไถไป ตลาดโต 120%

กินนิ่ม Hybrid ไปเรื่อยๆ ดีกว่า ฮิ้วๆ ได้อีก 10 ปีอะไฮบริต
พูดเถอะครับจะให้เอาเงินเป้นล้านมาซื้อ รถยนต์ไฟฟ้า ที่ชาร์จแบตก็นานแถมวิ่งได้ไม่ไกลมาทำไม ยิ่งรถไฟฟ้ายีห้อหัวควายคันละสามล้านที่อวยๆกันที่ว่านี่คุณภาพรถยังไม่สู้อีโคคาร์คันละสี่ห้าแสนด้วยซ้ำ สู้เอาไปซื้อบ้านหรือซื้อที่ หรือเอาไปลงทุนทำธุรกิจดีกว่าครับ ส่วนรถก็ซื้อใช้ตามความเหมาะสมว่ามีกำลังจ่ายไหวแค่ไหน หรือต้องใช้ประโยชชน์ด้านอะไร  ไม่ใช่เออะก็รถยนต์ไฟฟ้า  ราคาแพงแต่ไม่มีตังค์จ่ายหนี้  หรือเอาไปซื้อข้าวกิน

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
ช่องคอมเม้นสงบจังเลยครับ  :) :D

ออฟไลน์ Ty ESC

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
Tesla ยืนสอง  :o ป้ายแดงอีกเพียบ

แต่รอลุ้นราคา Ora Good Cat จะดีกว่านะ วิ่งได้ไกลเท่า Tesla Model 3 รับรองอาจจะขายดีกว่า Model 3

ออฟไลน์ PaPaMan

ปัจจุบันกำลังเข้าสู่ยุค HEV , PHEV ยอดขายกลุ่มนี้จะกิน ICE ไปเรื่อยๆ

ส่วน BEV รอไปก่อนครับ