ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้งาน Apple carplay  (อ่าน 5680 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
สอบถามการใช้งาน Apple carplay
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 10:31:05 »
head unit ติดรถรองรับแต่ Apple carplay ไม่รองรับ Android auto และผมก็ดันใช้แต่มือถือ Android ซะด้วยสิครับ
ก็เลยมีความคิดว่าจะไปหา Iphone มือสองเก่าๆมาสักตัว เอาประมาณ iphone 7 หรือ 8 มาใช้กับ google map ครับ (เผื่อดูหนังฟังเพลงด้วย)
ไม่ทราบว่าถ้าใช้กับพวกซิมเทพที่ให้เน็ตเยอะๆใส่ใน 4g wifi stick แล้วปล่อยไวไฟมาให้เจ้า iphone มาเกาะพร้อมกับเชื่อมต่อกับ head unit อีกทีจะได้มั้ย
หรือว่าควรเอาซิมมาใส่ในเจ้า iphone เลยดีกว่าครับ แล้วค่อยปล่อยสัญญาณ hot spot ให้อุปกรณ์อื่นแทน

ออฟไลน์ Maximor

• Newbie
  • *
Re: สอบถามการใช้งาน Apple carplay
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 10:51:46 »
Wireless carplay ไหมครับ
ถ้า Wireless มันใช้ Wifi hotspot พร้อมๆ กับ Carplay ไม่ได้นะครับ

Re: สอบถามการใช้งาน Apple carplay
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 11:33:47 »
ถ้า Wireless มันใช้ Wifi hotspot พร้อมๆ กับ Carplay ไม่ได้นะครับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ
แปลว่าถ้าใส่ซิมใน iphone ก็จะเชื่อมต่อ head unit ด้วย wifi ได้ แต่ไม่สามารถปล่อยสัญญาณให้เครื่องอื่นใช้ด้วยได้ ??
หรือรับสัญญาณ wifi จากอุปกรณ์อื่นอยู่ก็ไม่สามารถเชื่อมต่อ carplay ได้ แบบนี้ใช่มั้ยครับ
แต่ถ้าใช้แบบเสียบสายก็ทำทั้งสองอย่างข้างบนได้ ??

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 12:28:14 »
เปลี่ยนมือถือเป็น iphone ทีเดียวจบเลยครับ

ถ้าไม่เปลียนก็ ใส่ซิมใน iphone เลยครับ 4 mb ไม่อั้น ร้อยกว่าบาทต่อเดือน ถ้าขับรถบ่อยๆคุ้มครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 13:53:54 »
ผมว่าซื้อที่ติดโทรศัพท์ในรถก็พอ ถ้าจะดูแค่ google map อ่ะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:09:31 »
ขอสอบถามครับ  รถยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับจะได้หลีกเลี่ยงครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 14:48:19 »
ขอสอบถามครับ  รถยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับจะได้หลีกเลี่ยงครับ

BM 530e pre Lci ครับ
(ตัว Lci รองรับ Android auto แล้ว)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 16:05:15 »

BM 530e pre Lci ครับ
(ตัว Lci รองรับ Android auto แล้ว)
ลองถามศูนย์ดูครับว่าอัพเฟิร์มแวร์ได้มั้ยครับ หรือลง android auto
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=76653.0
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=74228.0
https://www.bimmer-tech.net/blog/item/63-how-to-retrofit-android-auto-into-your-bmw

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 16:36:01 โดย deertesla »

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 16:46:31 »
 Apple Carplay / Andriod Auto ที่มากับรถโรงงานโดยไม่ได้ดัดแปลง มันไม่แสดงภาพให้บนหน้าจอนะครับ  ถ้าจะดูหนัง ดูยูทูป จะไม่มีแอพพวกนี้ให้ใช้นะครับ  ถ้าอยากให้ภาพ/ยูทูปขึ้นจอ เครื่องไอโฟน ต้องเจลเบรค + ลง carbridge (150 บาท)  แต่เครื่องที่เอามาเจลเบรคก็ไม่ควรลงแอพธนาคารหรือการเงินนะครับ

ของผมเลือกใช้ carplay touch  ของ ARES ราคาประมาณ 8500 บาท     ไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับตัวรถ  ใช้ได้ทั้ง Google map  / Youtube  / เล่นไฟล์หนังผ่าน MXplayer ลงแอพต่างๆ อย่าง  spotify / Netflix / แอพดูทีวีออนไลน์  ได้เหมือนโทรศัพท์แอนดรอย์   ไม่ต้องเจลเบรคหรือรูทโทรศัพท์ ใช้มือถือแค่ปล่อยไวไฟให้   ก็สะดวกดีครับ ไม่ต้องไปปลดลอคหน้าจอให้เสียประกันรถด้วย  มันต่อเข้าช่อง USB ของรถโดยใช้สายแค่เส้นเดียวเลยครับ

ถ้าสนใจลองเสริจดูนะครับ ผมไม่อยากแปะลิงค์ เดี๋ยวหาว่าโฆษณา ผมไม่มีเอี่ยวอะไร แต่ใช้งานอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 16:51:17 โดย kittik25 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 17:08:05 »
Apple Carplay / Andriod Auto ที่มากับรถโรงงานโดยไม่ได้ดัดแปลง มันไม่แสดงภาพให้บนหน้าจอนะครับ  ถ้าจะดูหนัง ดูยูทูป จะไม่มีแอพพวกนี้ให้ใช้นะครับ  ถ้าอยากให้ภาพ/ยูทูปขึ้นจอ เครื่องไอโฟน ต้องเจลเบรค + ลง carbridge (150 บาท)  แต่เครื่องที่เอามาเจลเบรคก็ไม่ควรลงแอพธนาคารหรือการเงินนะครับ

ของผมเลือกใช้ carplay touch  ของ ARES ราคาประมาณ 8500 บาท     ไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับตัวรถ  ใช้ได้ทั้ง Google map  / Youtube  / เล่นไฟล์หนังผ่าน MXplayer ลงแอพต่างๆ อย่าง  spotify / Netflix / แอพดูทีวีออนไลน์  ได้เหมือนโทรศัพท์แอนดรอย์   ไม่ต้องเจลเบรคหรือรูทโทรศัพท์ ใช้มือถือแค่ปล่อยไวไฟให้   ก็สะดวกดีครับ ไม่ต้องไปปลดลอคหน้าจอให้เสียประกันรถด้วย  มันต่อเข้าช่อง USB ของรถโดยใช้สายแค่เส้นเดียวเลยครับ

ถ้าสนใจลองเสริจดูนะครับ ผมไม่อยากแปะลิงค์ เดี๋ยวหาว่าโฆษณา ผมไม่มีเอี่ยวอะไร แต่ใช้งานอยู่ครับ

ขอบคุณครับ เป็นทางเลือกที่ดีเลย

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 20:53:52 »
เปลี่ยนมือถือง่ายสุดครับ ใช้ไอโฟนก็โอเคอยู่นะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 21:58:04 »
iPhone เสียบสายต่อกับ Apple Carplay สามารถโทร เล่นเพลง (Apple Music หรือ Spotify)
นำทางได้ทั้ง Apple Map และ Google Map ใช้การสั่งงานด้วยเสียงผ่าน SiRi ได้
กดสั่งงานที่จอของรถได้เลยไม่ต้องกดที่ iPhone โดยก็จะใช้ Internet จาก iPhone นั่นแหละครับ
ซึ่ง iPhone จะจับ WiFi จากอีกเครื่อง หรือผ่าน Sim 4G ที่ใส่ในเครื่องก็ไม่ต่างกัน

แต่...............................

ปกติ Apple CarPlay จะไม่รองรับการเล่นหนัง หรือ Video ใดใด นะครับ
เพราะเขาเน้นมาเพื่อให้คนขับไม่ใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ
ให้มาควบคุมผ่านพวงมาลัยรถแทน เพื่อความปลอดภัยในการขับ
แต่มีคนปลดล็อคได้หรือไม่ ต้องลองหาดูครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Femuto

• Jr. Member
  • **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 11:25:01 »

น่าสนใจครับ แต่ของผมเป็น MB รุ่นผม ถ้าจะใช้ apple car play ต้องปลดล๊อคหน้าจอ เสีย warantee ก็เลยมองหาทางเลือกอื่นอยู่ ตัวนี้ ซื้อมา เสียบ usb ใช้ได้เลยรึเปล่าครับ พอจะมีข้อมูลมั้ย ผมถามไปทาง เพจยี่ห้อนี้แล้ว แต่เค้ายังไม่ตอบ เผื่อเพื่อนสมาชิก ท่านอื่นใครใช้อยู่ รบกวนด้วยครับ
Roadster !!!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 16:31:03 »

น่าสนใจครับ แต่ของผมเป็น MB รุ่นผม ถ้าจะใช้ apple car play ต้องปลดล๊อคหน้าจอ เสีย warantee ก็เลยมองหาทางเลือกอื่นอยู่ ตัวนี้ ซื้อมา เสียบ usb ใช้ได้เลยรึเปล่าครับ พอจะมีข้อมูลมั้ย ผมถามไปทาง เพจยี่ห้อนี้แล้ว แต่เค้ายังไม่ตอบ เผื่อเพื่อนสมาชิก ท่านอื่นใครใช้อยู่ รบกวนด้วยครับ

ถ้ารถเดิมรองรับ  apple carplay อยู่แล้วไม่ต้องทำอะไรกับตัวรถเลยครับ   หลักการของเครื่องนี้น่าจะเป็นประมาณ มือถือที่รูทมาเรียบร้อยเพื่อให้การใช้งาน Apple carplay สามารถเล่นแอพต่างๆ ที่เดิมถูกลอคเอาไว้ ให้มันแสดงภาพบนจอรถได้ครับ    (หลักการเดียวกับเจลเบรคไอโฟน+ลงแอพคาร์บริด)

เรื่องติดตั้ง ถ้าไม่ต้องการติดโมดุล GPS  สามารถซื้อมาเสียบ usb แล้วใช้ได้เลยครับ ตั้งค่าเองลงแอพเอง    แต่ถ้าต้องการใช้งานกูเกิ้ลแมพหรือแอพนำทางอื่นๆ ผ่านตัวนี้ด้วย ต้องมีการติดตั้งโมดุล GPS + ตั้งค่าให้มันแพร์กันครับ  ถ้าแบบนี้หาร้านทำให้ดีกว่าครับ เพราะโมดุล GPS ต้องใช้ไฟจากช่องจุดบุหรี่   เท่าที่เห็นมีร้าน Mirage Audio ศรีนครินทร์ที่รับติดตั้งอยู่ครับ 

ปล.
- ผมใช้  carplay touch  กับมาสด้า 3 ตัวล่าสุดครับ  ติดตั้งกับ clever solution by a (ลองเสริจดูเฟซบุ๊ค) เค้าเป็นตัวแทนอยู่ครับ     
- ถ้าเป็นรถ MB คันของผม (C250 W205)  ยังไม่รองรับ apple carplay เลยใช้ carplay touch ไม่ได้ครับ   คันนั้นผมใช้วิธีเปลี่ยนเป็นจอแอนดรอยด์แทนจอเดิมเลยครับ แต่ระบบของรถทุกอย่างยังอยู่เหมือนเดิมใช้มาจะ 3 ปีแล้วครับ

อ้อๆ เห็นในเพจ ARES เห็นบอกว่า carplay touch  สามารถใช้กับ MB ที่รองรับ apple carplay  ได้แล้วนะครับ  ขออนุญาติแปะลิงค์เพื่อให้ข้อมูลแล้วกันครับ  (หากผิดกฎ ลบได้เลยครับ)

https://www.facebook.com/ARESTOUCH/

https://www.youtube.com/watch?fbclid=IwAR307PCENcqmxlskiJp8HCPYrxlz7YeAuiJFQv_z1YeOOw4NCEXTZik6ikk&v=N5uBtzhVdvk&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2021, 16:37:27 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ Femuto

• Jr. Member
  • **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 18:17:40 »

ถ้ารถเดิมรองรับ  apple carplay อยู่แล้วไม่ต้องทำอะไรกับตัวรถเลยครับ   หลักการของเครื่องนี้น่าจะเป็นประมาณ มือถือที่รูทมาเรียบร้อยเพื่อให้การใช้งาน Apple carplay สามารถเล่นแอพต่างๆ ที่เดิมถูกลอคเอาไว้ ให้มันแสดงภาพบนจอรถได้ครับ    (หลักการเดียวกับเจลเบรคไอโฟน+ลงแอพคาร์บริด)

เรื่องติดตั้ง ถ้าไม่ต้องการติดโมดุล GPS  สามารถซื้อมาเสียบ usb แล้วใช้ได้เลยครับ ตั้งค่าเองลงแอพเอง    แต่ถ้าต้องการใช้งานกูเกิ้ลแมพหรือแอพนำทางอื่นๆ ผ่านตัวนี้ด้วย ต้องมีการติดตั้งโมดุล GPS + ตั้งค่าให้มันแพร์กันครับ  ถ้าแบบนี้หาร้านทำให้ดีกว่าครับ เพราะโมดุล GPS ต้องใช้ไฟจากช่องจุดบุหรี่   เท่าที่เห็นมีร้าน Mirage Audio ศรีนครินทร์ที่รับติดตั้งอยู่ครับ 

ปล.
- ผมใช้  carplay touch  กับมาสด้า 3 ตัวล่าสุดครับ  ติดตั้งกับ clever solution by a (ลองเสริจดูเฟซบุ๊ค) เค้าเป็นตัวแทนอยู่ครับ     
- ถ้าเป็นรถ MB คันของผม (C250 W205)  ยังไม่รองรับ apple carplay เลยใช้ carplay touch ไม่ได้ครับ   คันนั้นผมใช้วิธีเปลี่ยนเป็นจอแอนดรอยด์แทนจอเดิมเลยครับ แต่ระบบของรถทุกอย่างยังอยู่เหมือนเดิมใช้มาจะ 3 ปีแล้วครับ

อ้อๆ เห็นในเพจ ARES เห็นบอกว่า carplay touch  สามารถใช้กับ MB ที่รองรับ apple carplay  ได้แล้วนะครับ  ขออนุญาติแปะลิงค์เพื่อให้ข้อมูลแล้วกันครับ  (หากผิดกฎ ลบได้เลยครับ)

https://www.facebook.com/ARESTOUCH/

https://www.youtube.com/watch?fbclid=IwAR307PCENcqmxlskiJp8HCPYrxlz7YeAuiJFQv_z1YeOOw4NCEXTZik6ikk&v=N5uBtzhVdvk&feature=youtu.be

ต้องขออนุญาต จขท ด้วยนะครับ จะตั้งกระทู้ถาม สมช อยู่พอดี เห็นมีกระทู้นี้ เลยมาถามข้อมูลในนี้ซะเลย จะได้ไม่รกบอร์ด

ของผมก็ W205 ครับ ทางเพจ เค้าตอบมาว่าต้องปลดล็อคหน้าจอก่อน ถึงจะใข้ได้ครับ จบข่าวเลย เปิดมือถือดู googlemap ต่อไป มีเจ้ารับปลดล็อค หน้าจอ ทั้ง apple carplay และ android auto ได้ทุกยี่ห้อเลยนะ เบนซ์ บีเอ็ม พอช ราคา ปลดล็อคหน้าจออย่างเดียว 4,500 ถ้าจะเอา ครบ entertainment 11,000 เห็นบอกทำ 2 นาที เสร็จ แหม่ เร็วจัง เค้าบอกไม่หลุด warantee ด้วย แต่ผมไม่กล้า รอ ครบ 5 ปี ค่อยว่ากัน จะปลดล็อคเหรอ เปล่า ขาย แล้วซื้อคันที่รองรับ apple carplay (เล่นเอง ตบเอง แหม่)  :-X
Roadster !!!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 18:47:41 »

ปล.

ต้องขออนุญาต จขท ด้วยนะครับ จะตั้งกระทู้ถาม สมช อยู่พอดี เห็นมีกระทู้นี้ เลยมาถามข้อมูลในนี้ซะเลย จะได้ไม่รกบอร์ด

ของผมก็ W205 ครับ ทางเพจ เค้าตอบมาว่าต้องปลดล็อคหน้าจอก่อน ถึงจะใข้ได้ครับ จบข่าวเลย เปิดมือถือดู googlemap ต่อไป มีเจ้ารับปลดล็อค หน้าจอ ทั้ง apple carplay และ android auto ได้ทุกยี่ห้อเลยนะ เบนซ์ บีเอ็ม พอช ราคา ปลดล็อคหน้าจออย่างเดียว 4,500 ถ้าจะเอา ครบ entertainment 11,000 เห็นบอกทำ 2 นาที เสร็จ แหม่ เร็วจัง เค้าบอกไม่หลุด warantee ด้วย แต่ผมไม่กล้า รอ ครบ 5 ปี ค่อยว่ากัน จะปลดล็อคเหรอ เปล่า ขาย แล้วซื้อคันที่รองรับ apple carplay (เล่นเอง ตบเอง แหม่)  :-X

555+   เค้าตัดออปชั่น apple carplay และ android auto ไปแล้วเหรอครับ  คุ้นๆ ว่าตอน Facelift   C220d  เหมือนจะมี apple carplay / android auto  มาให้แล้วหรือเปล่านะครับ

เรื่องปลดล็อคหน้าจอ ถ้าเค้าบอกมาทรงนี้  ผมคิดว่าตัวเครื่องมันคงรองรับ   apple carplay / android auto มาอยู่แล้ว  แค่ MB Thailand อาจจะต้องการตัดออปชั่นตัวนี้ออก เลยไปเขียนโค้ดลอคการใช้งานไว้  คนที่ปลดลอคก็คงจะแค่แก้โค้ดให้เล่นได้ปกติ   ส่วนนี้ผมคิดว่าไม่น่าจะทำให้หมดประกันนะครับ หรือ อย่างมากก็ให้เข้าแก้โคดกลับให้มันลอคเหมือนเดิมแล้วค่อยเคลมศูนย์  เคลมเสร็จก็ปลดลอคใหม่

ส่วนเรื่อง   entertainment ส่วนใหญ่โคดของรถจะลอคไว้กับการใช้เบรคมือ คือถ้าปลดเบรคมือมันก็จะสั่งตัดภาพบนจอ   เข้าใจว่าคนทำน่าจะไปแก้โคดในส่วนนี้ครับ 

ทั้งหมดน่าจะเป็นเรื่องของการเปลี่ยนโค้ดโปรแกรมล้วนๆ ไม่ได้ยุ่งกับตัว Hardware โดยส่วนตัวผมว่าความเสี่ยงต่ำ แต่คงต้องแล้วแต่เจ้าของรถพิจารณาครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:55:32 »

Apple carplay ต่อ wireless ผ่านสัญญาณ bluetooth ไม่ใช่เหรอครับ