ผู้เขียน หัวข้อ: รอยร่องยาวบนจานเบรคเกิดจากอะไร  (อ่าน 3039 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
รอยร่องยาวบนจานเบรคเกิดจากอะไร
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 10:09:59 »
พอดีเห็นจานเจาะรู rotor drilled ของรถบางคัน อย่างรถปอร์เช่ ที่เป็นจานแบบนี้เขาก็เรียบเนียน เงาสวยงาม แต่อย่างรถเบนซ์บางคัน ก็กลับเป็นรอย ร่อง เส้นๆยาวๆกัน ทั้งๆที่ดูเป็นรถใหม่ๆ ก็น่าจะเข้าศูนย์บริการตลอด น่าจะยังใช้ของศูนย์บริการกันอยู่ ก็ยังเห็นมีร่องแบบนี้กันอยู่

บางที่ก็ว่า หนีไม่พ้นกับจานแบบนี้ แต่ของผมเอง ก็ใช้จานเจาะรูเหมือนกัน ใช้มาสองสามปีละ ก็ยังไม่ขึ้นเป็น รอยร่อง แบบนี้

เลยอยากทราบว่า รอยร่องแบบนี้ เขาเกิดจากอะไรหรือครับ

เพิ่มรูปหน่อยครับ รูปแรกอาจจะดูไปเน้นเรื่อง รอยร้าวที่ รู เจาะของจานไปละครับ อันนี้น่าจะชัดกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 10:48:29 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: รอยร่องยาวบนจานเบรคเกิดจากอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 10:38:43 »
น่าจะ Thermal Cracking ครับ

ไม่เกิดจากการใช้งาน ก็วัสดุที่ผลิต

เช่น ไม่อุ่นผ้าจานก่อน มาถึงซัดหนักเลย  และจานเจาะรู เรื่องนี้เป็นจุดอ่อนเรื่องหลักเลยครับ เพราะความแข็งแรงไม่เท่ากันทั่งจาน พออุณหภูมิเปลี่ยนไม่เท่ากัน ทั้งที่ตัวจาน กับที่รู ยืดหดไม่เท่ากัน ผิวก็แยกจากกัน

ที่เจอเยอะ ก็พวกจานที่นำมาเจาะรูกันเอง 100 ทั้ง 100 จะเป็นง่ายครับ จานแต่งมีมาตราฐานไม่เคยเจอเป็น ส่วนจานเบนซ์ ไม่มีความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 10:41:11 โดย Wongsakorn5558 »

Re: รอยร่องยาวบนจานเบรคเกิดจากอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 10:44:04 »
น่าจะ Thermal Cracking ครับ

ไม่เกิดจากการใช้งาน ก็วัสดุที่ผลิต

เช่น ไม่อุ่นผ้าจานก่อน มาถึงซัดหนักเลย  และจานเจาะรู เรื่องนี้เป็นจุดอ่อนเรื่องหลักเลยครับ เพราะความแข็งแรงไม่เท่ากันทั่งจาน พออุณหภูมิเปลี่ยนไม่เท่ากัน ทั้งที่ตัวจาน กับที่รู ยืดหดไม่เท่ากัน ผิวก็แยกจากกัน

ที่เจอเยอะ ก็พวกจานที่นำมาเจาะรูกันเอง 100 ทั้ง 100 จะเป็นง่ายครับ จานแต่งมีมาตราฐานไม่เคยเจอเป็น ส่วนจานเบนซ์ ไม่มีความเห็นครับ

หมายถึง รอยร่อง ที่เป็น ร่องแนวยาวๆรอบ เป็นวงรอบจานเลยละครับ

ส่วนรอยร้าวที่ รู ที่เจาะ อันนั้นพอเข้าใจอยู่ครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 11:00:00 »
ขออภัยครับตอนแรกภาพล่างไม่ขึ้น

ภาพล่างคือ ผิวจานเบรค เป็นคลื่น เป็นวงรอบจาน นูนในส่วนที่เป็นรู ใช่ไหมครับ

อันนี้เจอบ่อยครับ คหสต เป็นเพราะคุณภาพผ้าเบรค กับการไม่ดูแลความสะอาดครับ
ที่เจอส่วนมากจะเป็นผ้าศูนย์เบนซ์ ที่ฝุ่นดำมากๆ และคันที่เจอส่วนมาก จะสกปรก ฝุ่นเบรคอัดกันอยู่เต็มรู แบบในรูปที่แนมมานี่ละครับ
แต่การใช้งาน ใช้ได้ปกตินะครับ ไม่สั่น ไม่ดัง
หากเป็นเยอะทางศูนย์ ก็จะให้เปลียนทั้งจานทั้งผ้าไปพร้อมกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 11:18:20 »
ที่ผมก็สงสัยก็ตรงนี้ละครับ ผ้าเบรค จะเป็นตัวหลักเลยหรือเปล่านี่ละครับ

เพราะบางท่านก็ว่า ผ้าเบรค ทนความร้อนจะแข็งไปเลยทำให้เป็น ถ้าผ้าที่ทนความร้อนต่ำหน่อยจะไม่เป็น แต่อย่างรถปอร์เช่ ที่ผมเคยมอง จานเบรค เขา แน่นอนรถระดับนี้ ผ้าเบรคเขาต้องทนความร้อนได้สูงกว่ารถทั่วไปแน่ ผ้าเบรค เขาก็น่าจะแข็งกว่าผ้าทั่วไป แต่ของเขา จาน ก็ยัง มันเงาสวยงาม เรียบเนียน อยู่ด้วย

เลยยังสงสัยอยู่ว่า นอกจาก ผ้าที่ทนความร้อนได้สูง แล้วยังมี เรื่องของคุณภาพผ้าเบรคที่ใช้ด้วยหรือเปล่าละครับ ถ้าใช้เบรคอย่างดี แล้วต้องเลือกผ้าที่ทนความร้อนต่ำๆมาใช้ เพื่อไม่ให้เกิดรอยบนจาน ผมก็ว่ามันน่าขัดๆกันอยู่ เลยอยากรู้วิธีที่ถูกต้องของเขาไว้หน่อยละครับ

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 11:40:09 »
น่าจะเป็นสกปรกบนผ้าเบรคแล้วกำจัดไม่ออก
เลยกินจานเป็นรอย
ในกรณีนี้ จานรู+ร่อง จะดีกว่า ช่วยแซะหน้าผ้าเบรค

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 11:45:51 »
ครับพี่ ผมก็คิดแบบนั้นอยู่เหมือนกัน

แต่พอที่เห็นในรถ ปอร์เช่ เขา หลายๆคันด้วยนะครับพี่ ของเขาก็ไม่ค่อยเห็นจะเป็น รอยร่อง แบบนี้สักเท่าไร ส่วนมากที่เห็น จานเจาะรุ ของเขาก็จะเรียบๆเนียนๆกัน เลยยิ่ง งง เข้าไปใหญ่ละครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 11:50:05 »
น่าจะผ้าดี จานรูแซะหน้าผ้าสม่ำเสมอ
ระบายฝุ่นออกได้
ในกรณีผม จาน Xtra กับผ้าเบรค Xtra
ก็แซะผ้าดี จานเรียบเสมอกัน เรียบกว่าตอนจานตันของโรงงานอีก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 11:54:01 »
สงสัยจะแบบนั้นมั้งครับพี่

เมื่อกี้ลองไปดูเวปของแต่ง เลือกรุ่น 911 turbo มาดู ในเวปเขาขึ้นมาแต่ของ pagid racing หมดเลย ราคานี่สุดๆมากเลยครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 00:40:25 »
ผมจากเดิมที่ใส่ผ้าเบรคยี่ห้อเทียบแท้ OEM ที่ใช้จนผ้าเบรคหมดก็ไม่มีฝุ่นและจานไม่มีร่องอะไรเสียหายเลย จนเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรคซิ่งยี่ห้อไทย เบรคดี ฝุ่นเยอะ และจานเป้นร่องหนักมากครับ มีทั้งร่องเป็นขีดๆ และเป็นรอยแบบในรูปที่ 2 เลย เลยคิดว่าน่าจะเป้นที่คุณภาพผ้าเบรค และ/หรือจากฝุ่นที่เกิดขึ้นแล้วสลัดไม่ออกเหมือนกันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 07:14:13 »
ผมจากเดิมที่ใส่ผ้าเบรคยี่ห้อเทียบแท้ OEM ที่ใช้จนผ้าเบรคหมดก็ไม่มีฝุ่นและจานไม่มีร่องอะไรเสียหายเลย จนเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรคซิ่งยี่ห้อไทย เบรคดี ฝุ่นเยอะ และจานเป้นร่องหนักมากครับ มีทั้งร่องเป็นขีดๆ และเป็นรอยแบบในรูปที่ 2 เลย เลยคิดว่าน่าจะเป้นที่คุณภาพผ้าเบรค และ/หรือจากฝุ่นที่เกิดขึ้นแล้วสลัดไม่ออกเหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยครับ

แบบนี้ไม่รู้ว่า ผ้าเบรคเกรดดีๆ เขาจะช่วยเรื่องพวกนี้ด้วยหรือเปล่า (pagid racing ราคาแพงมากๆ) แบบๆถ้าใช้ ผ้าเบรคเกรดดี ทนความร้อนพอประมาณ จานก็จะไม่เป็นอะไร อันนี้ผมเทียบจากที่เคยเห็น จานเบรค ตามรถปอร์เช่ มักจะไม่ค่อยเห็นรอยอะไร

ถ้าแบบนี้ก็สมกับเป็นแบรนด์รถสปอร์ตจริงๆ การคำนวณมานี่เป๊ะมาก ทนความร้อนได้ แถมไม่ทำร้ายจานด้วย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 11:44:09 »
ถ้ากังวลเรื่องรอยบนจาน
ลองเลือกผ้าเบรคสูตรเซรามิคครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 05:53:20 »
ถ้ากังวลเรื่องรอยบนจาน
ลองเลือกผ้าเบรคสูตรเซรามิคครับ

ครับพี่ ของผมที่ใช้อยู่ตอนนี้ไม่มีรอยละครับ แต่พอดีของพรรคพวกกันเขาเป็นอยู่เลยสงสัยกันละครับ