ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 6 มีนาคม 2021  (อ่าน 3702 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/3555700721205786/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 13:46:06 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ

พี่จิมช่วยเล่าเกี่ยวกับรถจีน แบรนด์ NIO ให้ฟังหน่อยสิครับ คิดว่าพี่จิมน่าจะเคยไปสัมผัสรถยนต์คันจริงมาแล้ว
ชอบตัว AI ที่วางอยู่บนคอนโซลครับ เก๋ดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

อยากทราบว่า CLS จะมีการปรับโฉม Facelift เมื่อไหร่ครับ เเล้วมีการเปลี่ยนเเปลงงานดีไซด์เยอะเหมือน E class ไหมครับ เพราะเห็นว่า E class ก็ Facelift เเล้ว ปกติสองรุ่นนี้เเชร์ตัวถังกันใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 13:39:55 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
ได้ฟังพี่จิมมี่พูดเรื่อง Civic ตัวใหม่ที่จะเริ่มเดินสายผลิตกลางปีนี้เมื่ออาทิตย์ก่อนในไลฟ์ยูทูป อยากถามว่าจะเริ่มให้จองประมาณเดือนไหนค่ะพี่จิมมี่ ถ้าปลายปีหนูคงรอไม่ไหวแน่ๆเลยถ้าให้จองช่วงเดือน 6-7 ยังพอไหวค่ะ :'( :'(

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ตอนนี้อำนาจการบริหารของ Nissan หลักๆอยู่ในมือของกลุ่มญี่ปุ่น หรือทางฝั่ง Renault ครับ แล้วการที่บริษัทถดถอยลงเรื่อยๆ เป็นผลของการบริหารของฝั่งไหน อยากให้ช่วยเล่าถึงการเมืองภายในบริษัทระหว่าง 2 กลุ่มนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านกำลังดูรถ SUV ไว้ออกต่างจังหวัดไปเที่ยวกันทั้งครอบครัว 3-4 คน ตอนนี้พิจารณาอยู่สองตัวเลือก ดังนี้

MB GLC 220d AMG - เบาะนั่งสบาย ชอบดีไซน์โดยรวม แต่ข้อเสียคือท้ายรถเล็กกว่า X3 ต้องใส่ถุงกอลฟแบบเฉียง
BMW X3 20d MSport - ได้ขับขี่ 4 ล้อ ท้ายรถใส่ของได้มากกว่าเล็กน้อย แต่ข้อเสียหลักๆเลยคือ เบาะแถวหลังแข็งและองศาพิงหลังชัน กังวลว่านั่งออก ตจว แล้วจะไม่สบาย

เลยจะขอคำปรึกษาข้อดีข้อเสียเพิ่มเติมระหว่างสองคันนี้ หรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 13:49:15 โดย toey11 »

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผม ขออนุญาตสอบถามครับ ผมใช้ Altis TRD sportivo 3 ติดแก๊ส LPG พอนั่งครบ 4 คน แล้วมีอาการท้ายห้อยครับ โช๊คเดิม สปริงเดิมครับ ตอนนี้มีแผนจะเปลี่ยนโช๊คพอดีครับ ไปใช้ Monroe OESpectrum ผมควรไปเบิกสปริงหลังของตัว Altis Advanced CNG (P/N Number 02A50) มาใส่ไหมครับ หรือว่าเปลี่ยนแค่โช๊คก็จบเลย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะซื้อ Civic Turbo Hatchback Turbo ควรซื้อช่วงไหน ถึงจะได้ราคาดีครับ เห็นว่าโฉมใหม่กำลังจะมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 13:54:54 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ Glazy

1.ขอ watch by j!mmy หน่อยนะครับ พี่ๆมีนาฬิกาเรือนโปรดเป็นเรือนไหนกันบ้างครับ ของผมเป็นcasio GW-4000 ผมซื้อเรือนนี้มาตอน5ปีที่แล้ว ไปไหนมาไหนมามากมาย (ราคาหมื่นกว่าบาท)
2.เกียร์vios รุ่นเห็บหมาในความเร็วต่ำน่ารำคาญกว่า x1 อันนี้ปกติมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่ jimmy ครับ ทำไม Nissan
บ้านเรา ทำอะไร ถึงต้องถูกแซวตลอดเลยครับ
ไม่ว่าจะมีการเคลื่อนไหวอะไร
ก็ต้องโดนตลอด 555

Nissan เขาเป็นอย่างนี้
มาตั้งแต่ในอดีตเลยหรือเปล่าครับ

:) ผมใช้รถมาหลายแบรนด์
เพิ่งมาใช้ Almere 1.0 turbo
ตัวใหม่ ก็ยังไม่ค่อยเห็นความ
แตกต่างอะไรชัดเจนครับ

:) ขอบคุณครับ เห็น
ว่าพี่ jimmy ก็ใช้รถ Nissan ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 14:42:37 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนำให้คุณแม่ผมเลือกรถตาม Segment ครับ ทำยังไงดี คือ แม่ผมมาถามผมว่า X1 (LCI) กับ MU-X (2021) เลือกคันไหนดี ผมเลยอธิบายว่าให้เลือกตาม segment โดยแม่ผมอยากได้รถขับสบาย ไม่เด้ง แบบ PPV และ ปลอดภัย ผมเลยแนะนำไปว่าลองดู Lexus UX250h ครับ หรือไม่เพิ่มงบไป NX กับ ES ครับ ดีกว่าครับ
หรือจะไปแนวรถแบบ Levorg กับ Outback ดีกว่าครับ อยากรู้ว่าเปิดตัวเดือนไหนครับ และพอจะแนะนำร้านยางฝั่งธน สำหรับเปลี่ยน PJS V6 คือจำได้ว่าพี่บาสแนะนำยาง
อากงอาม่า Geolander G056 เลยอยากได้ร้านยางที่ผ่อนได้ครับ หรือไม่ก็ 3 แถม 1 ครับ

ออฟไลน์ AchitFirst

• Newbie
  • *
CRV mc 2020 อายุการใช้งาน 3 เดือน
ปัญหาการใช้งานคือ เสียงลมเข้าประตูฝั่งคนขับดังมาก
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ ติดม่านบังลม หรือ วัสดุซับเสียงของรถ
หรือมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ก่อนหน้านี้ใช้ Civic FD ติดม่านบังลมเหมือนกัน ก็ไม่ดังขนาดนี้

ออฟไลน์ Mitaya

• **
การเปลี่ยนตัวผู้บริหารของนิสสันจะส่งผลต่อการทบทวนรุ่นรถที่จะไม่มาทำตลาดอย่างSylphy Xtrail Teana Noteให้กลับมาทำไหมครับ? หรือต้องขึ้นอยู่กับนโยบายบริษัทแม่ด้วย?
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
เห็นข่าวเรื่องการบริการศูนย์บริการมาสด้าแล้วรู้สึกหวั่นๆใจที่จะซื้อรถมาสด้า อยากสอบถามว่า
1.ปัญหาหลักๆของศูนย์บริการมาสด้าคืออะไรครับ
2.จะมีวิธีรับมือยังไง

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ใช้ อัลเมร่า 2012อยากเปลี่ยน front2din
มีคนแนะนำให้ติดจอ แอนดรอย มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนแรกมองๆ pioneer z5350bt ไว้ แต่ราคาต่างกันครึ่งนึง

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขอ  Book by j!mmy หน่อยนะครับ พี่มีหนังสือเล่มไหนแนะนำหรือเขียนถึงการดำเนินการของ  บริษัทรถยนต์​บ้างครับ  (เห็นของโตโยต้าหลายเล่มมากเลย) ขอภาษาไทย​นะครับ engไม่ค่อยแตกฉาน 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
   ตอนนี้ กระบะ Mazda bt50 พี่จิมมี่แซวว่า ซื้อของ อีซูซุมาขาย Mazda ไม่มีส่วนร่วมในการพัฒนา แล้วตอนที่ bt50pro อยู่กับ Ford ranger T6 ทางมาสด้าร่วมพัฒนาหรือปรับแต่งด้านใดของกระบะ bt50proบ้างครับ

ออฟไลน์ Harem

ประกันชั้น1 ไม่เคยเคลม เบี้ยลดลง 500   จาก 22,000 เหลือ 21,500 น้อยไปไหมครับ ถ้าเปลี่ยนบริษัทใหม่เบี้ย 23,000

ออฟไลน์ Stp

ฝากคุณ J!MMY แจ้งข่าวคนใช้ Benz GLC ผมได้รับแจ้งจากศูนย์ที่ออกรถ ว่าตอนนี้มี Recall ท่อหายใจของชุดขับเคลื่อน 4MATIC ซึ่งน่าจะแก้ปัญหาเวลาลุยน้ำท่วมแล้วนำเข้าไปในชุดขับเคลื่อนจนพังเสียหาย เพราะมีเคสเกิดกันมาแล้วค่าซ่อมหลายแสนครับ

ผมไม่รู้ว่าศูนย์จะโทรแจ้งลูกค้าทุกแห่งไหม รุ่นนี้ส่วนใหญ่พ้นประกัน 3 ปีแล้วให้ลองโทรถามศูนย์ที่ออกรถมาครับ ไม่แน่ใจว่า GLC Facelift แก้ไขจากโรงงานมาหรือยัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ติดตามข่าวในเพจรถยนต์ต่างๆ เห็นข่าวเรื่องรถยนต์ป้ายแดงมีปัญหาพวงมาลัยล็อค รถดับกลางอากาศ กลางทาง ทั้งที่พึ่งออกมาไม่ถึงสามเดือน กรณีที่เกิดความผิดพลาดจากงานประกอบของรถยนต์แล้วลูกค้านำไปใช้แล้วเกิดอุบัติเหตุถึงขั้นพิการ เสียชีวิต ทางบริษัทรถยนต์ต้องรับผิดชอบไหมครับ หรือ ลูกค้าต้องรวบรวมหลักฐานฟ้องร้องเองครับ

ออฟไลน์ อีซี่

• Newbie
  • *
พอดีได้มีโอกาสดูโฆษณา Subaru outback ของต่างประเทศ(ตามลิงค์ด้านล่างนี้ครับ) แล้วมีความสนใจรถรักครอบครัวแบบนี้ครับ
คำถามคือ
1 ระหว่าง Forester กับ Outback นั้นต่างกันอย่างไรครับ ในด้านขนาดรถ ราคา เพื่อไว้เปรียบเทียบหากมี outbackมาขายในประเทศไทย

2 ขอเพลงในโฆษณานี้ในรายการ Jimmy jukeboxได้ไหมครับ พอดีว่าไม่ทราบชื่อเพลง แต่ชอบเพลงแนวนี้มากๆครับ
(ปล. แอบสงสัยเลยว่าสมัยก่อนsubaruมีทำรถกระบะเล็กๆด้วย)

ออฟไลน์ Lack

• **
เคยได้ยินแวปๆว่า zrv ที่เข้ามา จะเข้ามาแทนที่ hrv ทั้งรูปร่างและราคา ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไรครับ?

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Suzuki Sx 4 ถ้าเอาไปรีแมพนี่จะทำให้หายอืดไหมครับ ของเดิมนี่รู้สึกว่าอืดมากครับเกิน140ไปนี่เหยียบไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ Kamrohn

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ มาสด้า3 ห้าประตูรุ่นท๊อปส์ โฉม 2017 (Last Minor Change) มีวิธีตั้งค่าปลดล็อคประตูเฉพาะบานผู้ขับได้หรือไม่ครับ สอบถามไปยังมาสด้าสปีดไลน์บอกว่าไม่สามารถทำได้เพราะเป็นเป็นการดัดแปลง ก็ไม่เข้าใจทำไมมาตรฐานความปลอดภัยดีๆ กลับมีในรถกระบะบีที 50 โปร แต่มาสด้า3 กลับไม่มีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
ช่วยเลือกยางให้หน่อยครับยางครับ

อยากได้ยางที่ได้ฟิลลิ่งของการยึดเกาะถนนที่ดีแบบรู้สึกได้ ด้วยช่วงล่างเดิม มีเข้าโค้งหนักบ้าง ไม่ซีเรียสเรื่องกินน้ำมันเเละความกระด้าง
ยางเดิมเป็น Dunlop SP touring R1 185/65 R15

ที่มองไว้เป็น Bridgestone RE004 195/55/ R15
หรือว่า แค่ Bridgestone T005A 195/60 R15 ก็พอครับ

ออฟไลน์ Idiopathic

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ
ผลมีเรื่องสงสัย 2 เรื่องครับ
1. การทำ engine brake โดยใช้ paddle shift จะส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์และระบบเกียร์ หรือไม่ครับ
2. ยาง radial มีข้อดีกว่า run flat อย่างไรบ้างครับ เคยใช้ run flat แล้วประทับใจที่ยางระเบิดแต่แทบไม่แสดงอาการ สามารถวิ่งต่อได้โดยไม่มีการเป๋ของรถ แต่จากที่อ่านเหมือนหลายๆท่านชอบยาง Radial มากกว่าครับ
ปล เห็นด้วยกับพี่จิมมี่มากๆครับ ว่า console กลางของ c class w206 ไม่ practical มากๆครับ ดูสวยแต่ถ้าจะใช้ขณะขับรถน่าจะมีปัญหามากครับ ดีใจที่ซื้อ c43 ตัวเกิม ไม่รอ w206 ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่ทำให้ทั้ง Nissan และ Mitsubishi เลือกที่จะยืดเวลาขายรถ Eco Car ของตัวเองแทนที่จะนำตัวใหม่เข้ามา ยกเว้น Almera ใหม่ ซึ่งผมว่าเป็นทางเลือกที่พวกเขาควรจะทำมากกว่าทำ Minorchange ล่าสุดที่ยอดขายแย่ลงเรื่อยๆ เพราะความเก่าของโฉมที่ขายมาเกิน 10 ปีแล้ว ในเมื่อมีทั้ง Micra, Clio และรุ่นอื่นๆ ที่ขายอยู่ ซึ่งเอาเข้ามาแทนของเก่าทำตลาดในไทยได้อยู่แล้วด้วย

- หลังจากที่ Note มีแนวโน้มว่าจะไม่ขายในไทย พี่ๆ คิดว่ายังจะมีรถ Hatchback และ Sedan ใหม่ ระดับ Eco Car มาขายอีกไหมครับในรอบ 2-3 ปีข้างหน้า ไม่รวม GR Yaris นะครับ

- เพราะอะไรที่รถถูกชนหนักบางส่วนแต่สภาพส่วนใหญ่ยังปกติดี เช่น หน้ายุบ ท้ายยุบ หรือกลางรถยุบ ส่วนใหญ่มักจะตีขายเป็นซากเป็นเงินชดเชยจากประกัน มากกว่าที่จะแจ้งประกันก่อนส่งรถเข้าอู่ในเครือข่ายเพื่อซ่อมกลับมาใช้งานได้ตามปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 14:15:15 โดย polwath »

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
การเข้า N ทุกครั้งเวลารถติดถือว่าเป็นสิ่งที่ควรทำไหมครับ หรือว่าควรคาไว้ D แล้วกดเบรกไว้ตลอดดีครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
พอดีพ่อผมไปออก camry extremo 2013 มือสองไว้ใช้ที่ ตจว ครับ ตามจริงแล้วคือผมอยากได้ตัว 2.5g พอพ่อผมซื้อตัวนี้หารีวิวไม่ค่อยได้เลย อยากให้พี่จิมช่วยรีวิวเครื่องกับรถคันนี้ให้หน่อยครับ(ถ้ายาวๆยิ่งดีครับ) พอดีหาเเจอแค่สั้นๆใน webboard ครับ ตัว full review หาไม่เจอครับ ปล. ที่บ้านเคยมี wish เครื่องตัวเดียวกันทำไมผมรู้สึกมันค่อนข้างต้างกันเพราะเกียร์รึเปล่าครับ

Mazda 2 ตัวนี้ยังลากขายอีกนานมั้ยครับ ตัวใหม่เริ่มมีข่าวมาบ้างรึยังครับ