ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 6 มีนาคม 2021  (อ่าน 3699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
มาคุยเรื่อง ลัมบอกี่นี้ๆๆๆๆ Lamborghini กันดีกว่า

5 ข้อ เลยจ้าาาาา

Lamborghini....

รุ่นไหนทำอัตราเร่งได้ดีที่สุด
รุ่นไหนทำ Top Speed ได้สูงที่สุด
รุ่นไหนที่ดารานิยมมากที่สุด
รุ่นไหนที่จุสัมภาระได้ดีที่สุด เยอะที่สุด

และ......

รุ่นไหนที่เบาะคนขับสบายที่สุดเวลาขับขี่อยู่บนถนน

ครบ 5 ข้อแล้ว ภาพรวมคิดว่า Lamborghini รุ่นไหนที่ถูกใจมากที่สุดสำหรับ พี่ๆ Headlightmag ครับ

ผมขอขอบคุณล่วงหน้าครับ 😆😆😆
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 20:24:15 โดย Full Throttle »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
ขออณุญาติตัดเข้าสู่ช่วง HRbyJ!MMY อยากทำงานในบริษัทรถหรือโชว์รูมดีลเลอร์ตำแหน่ง service , sale , product expert อยากทราบว่าเราต้องทรรศนคติหรือบุคลิกอย่างไรบ้างครับ และอยากทราบชื่อเพลงที่พี่จิมมีเปิดตอนต้นคลิปของ theclip ของ C250 CGI Coupe edition 1 จำได้ว่าเพราะมาก

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
อะไรทำให้นิสสัน คลิกส์ ไม่ปังปูรีเย่เท่าที่ควรครับ ทั้งๆ ที่อุปกรณ์ปรับอุปกรณ์แล้วทั้งแอมเบี้ยนไลท์ เพิ่มสีสดๆ เข้ามา ไหนก่อนหน้านั้นก็มีตัวพรีเมียร์ แอดดิชั่น จะทำยังไงปรับยังไง ยอดขายก็ดูเหมือจะยังไม่ปังเท่าที่ควรครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
จากสัปดาห์ที่แล้วผมถามเรื่องกระบะตอนเดียวไป ได้ข้อสรุปว่าจะไปหาดู Vigo โฉม Champ มือ2 เหตุผลเพราะซื้อให้คนงานขับเลยคิดกันว่าคงไม่ต้องใช้มือ1

1.อยากจะสอบถามพี่ๆว่า โฉม Champ มือ2 มีอะไรต้องดูหรือต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ

2.ยางสำหรับกระบะตอนเดียว พวกแบรนด์รองพอจะใช้ได้ไหมครับ หรือพี่ๆแนะนำตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
1.ทำไมทุกวันนี้รถรุ่นใหม่ใส่ยางใหญ่โตขึ้นทุกวัน เช่น สมัยก่อน corona exsior ยังใส่ล้อ 14 ปัจจุบัน altis ต้องใส่ขอบ 17 ทั้งๆที่ใช้ยางเล็กลงก็ขับได้ ส่วน mu x ก็ขอบ 20แล้ว การขับขี่ก็ไม่ได้จะต่างอะไรไปจากล้อ 18
2. Nissan terra ใหม่ทำตลาดไหมครับ จะหลุดผังเหมือน note ไหม

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Camry 2.5g ตัวปัจจุบัน เวลาขับๆคลานๆในกทม. นิสัยของเกียร์น่าหงุดหงิดมั้ยครับ  และมีโอกาสที่ 2.5 จะโดนตัดทิ้งมั้ยครับตอน mc เพราะไต้หวันตัว mc ก็เหลือแต่ 2.0 กับ hybrid
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Mos37257

Mazda cx-30จะมีจุกจิกchangeช่วงmotor showนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Artstupid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสีย suzuki swift กับ toyoya yaris หน่อยครับผม
แยกเป็นในด้านต่างๆก็ได้ครับ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง สมรรถนะต่างๆ อุปกรณ์ความปลอดภัย ความสะดวกสบายในห้องโดยสาร การบำรุงรักษา ศูนย์บริการ หรือพี่ๆจะเสริมด้านไหนด้วยก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Honda Civic Hatchback รุ่นต่อไปจะยังมาขายไทยอีกมั้ยครับหรือ FK เป็นรุ่นสุดท้ายพอครับ

ขอบคุณครับ

สอบถามวิธีการขับรถขึ้นลงเขา สูงชัน ซับซ้อนเป็นเวลานานๆ เส้นทางเช่น ดอยอินทนน์-ขุนยวม-แม่ฮ่องสอน ซึ่งเป็นถนนเล็กคดเคี้ยวอยู่บนเขาเป็นเวลาหลายชั่วโมง

ตอนลงเขา ใช้ เกียร์ 3 2 L สลับกันตามความชัน เนื่องจากทางลงค่อนข้างยาว และชัน ใช้เกียร์L รอบลากไปถึง5000-6000 ครั้นจะสับเป็นเกียร์2 ความเร็วก็จะยิ่งเพิ่มขึ้นไปอีก รู้สึกว่าไม่อยากให้รอบสูงขนาดนั้น ผมควรทำอย่างไรครับ พยายามจะไม่เบรคบ่อย ใช้ engine เบรคแทน ส่วนมากถ้ารอบสูงมากๆแล้ว จะเหยียบเบรคหนักๆลึกๆ 1ครั้ง ชะลอให้รอบตกมาเหลือประมาน4000 แล้วค่อยประตองรถต่อ

คือที่บ้านชอบไปเที่ยว ขึ้นเขาบ่อยมาก รถ altis 1.6 2013 Cng นั่ง4คน ของเต็มคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2021, 14:43:53 โดย Chang »

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
W202 ยังเล่นได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ urangutang

สอบถามเรื่อง ประกัน3+ ซ่อมอู่ครับ รถอายุ8ปี

พอดีรถผมเพิ่งเกิดเหตุชนด้านหน้า มีความเสียหาย : กระจัง คู่ไฟหน้า กันชน คานหน้า หม้อน้ำ พัดลมแอร์ แก้มข้างซ้ายขวา ฝากระโปรง

และอู่แจ้งว่าประกันให้ซ่อมแบบเปลี่ยนอะไหล่ของเทียบ หรือแท้มือสองถอดจากรถคันอื่น

ไม่ทราบว่าผมควรเพิ่มเงินรายการไหนเพื่อเปลี่ยนเป็นของแท้ใหม่ หรือควรเลือกแบบที่ประกันอนุมัติมาไม่ต้องเพิ่มเงิน

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ^^

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนยางปาเจโร่โฉมก่อนไฟท้ายถั่วงอกครับ  ยางเดิม 265 /70r16 รุ่น BS dueller ไม่ทราบรหัส ต้องการเน้นด้านความมั่นใจเกาะถนนมากกว่ารุ่นเดิม ตอนแรกสนใจ Alenza แต่เหมือนจะไม่มีไซส์นี้ ใช้ในเมืองเป็นหลักครับ ที่เห็นพอมีก็พวก MC primacy SUV, LTX force  BS dueller ซึ่งมีหลายรหัส ขอคำแนะนำตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ทำไมบริษัทรถญี่ปุ่นถึงไม่ทำ Reverse engineering (ซื้อผลิตภัณฑ์คู่แข่งมาแกะออกเลียนแบบแล้วพัฒนา)
เพื่อที่จะทำให้สมรรถนะเครื่องยนต์และการประหยัดน้ำมันเทียบเท่ารถยุโรปครับ หรือทำแล้วแต่ตามไม่ทันจริงๆ