ผู้เขียน หัวข้อ: รถกะบะยกสูง กับ ตัวเตี้ย ต่างกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 10865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joltsweep

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนผมขับ isuzu ตัวเตี้ย กำลังจะซื้อใหม่ กำลังลังเลว่าจะซื้อ isuzu ตัวใหม่ ยกสูงหรือตัวเตี้ยดีครับ อยากทราบเรื่องของ ความนิ่ม ความโยน การเกาะถนน ถามคนใช้จริง รีวิวในยูทูป เซลล์ ให้คำตอบต่างกันมากครับ บางคนก็บอกว่ายกสูงนิ่มกว่า บางคนก็บอกว่าตัวเตี้ยนิ่มกว่า เลยอยากขอความเห็นหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2021, 14:43:41 โดย Joltsweep »

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
เซลล์จะตอบตามราคารถครับ ตัวสูงมักแพงกว่าเค้าก็จะพูดอะไรให้ได้ที่จะทำให้คุณซื้อตัวที่แพงกว่า ถ้าตัวเตี้ยแพงกว่าเค้าคงบอกว่าความนิ่มเทียบเท่า S-Class ได้

ส่วนนักรีวิวรถมักจะขับอะไรที่อยู่ใน press fleet ของแต่ละค่าย ในกรณีรถกระบะก็มักจะมีแค่ตัวสูง มีน้อยมากๆที่จะมีตัวเตี้ยใน press fleet

แต่ถ้ามี (ผมเห็นไอแว่น tom cruise เอา dmax 1.9 ตัวเตี้ย 2 ประตูมารีวิว) ก็จะเป็นตัวเครื่องที่เล็กกว่า มีแค่สองประตู ซึ่งจะทำให้มีน้ำหนักที่เบากว่า ก็อาจทำให้คนขับมีความรู้สึกกว่าตัวยกสูงนิ่มกว่า

ส่วนตัวผมเคยใช้ Ranger 2006 ตัวเตี้ยเป็นชีวิตประจำวัน และพอมาลอง Revo ยกสูงสี่ประตู กับ Ranger Wildtrak ใหม่ ผมรู้สึกว่า Ranger 2006 ตัวเตี้ยมัน นิ่ง กว่า เวลาเบรคมันไม่ได้เต้นโยกหน้าโยกหลัง ขนาด Everest ตัว 3.2 ผมเคย test drive ยังรู้สึกไม่นิ่งเพราะ center of gravity มันสูงกว่ามาก แต่เรื่องความนิ่มเป็นอีกเรื่องนะ ถ้าเรื่องความนิ่มผมกว่ากระบะทุกตัวมันเหมือนกันหมดเพราะช่วงล่างหลังมันเป็น leaf spring หมด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมมีทั้้ง กระบะตัวเตี้ย กับยกสูง 4  ประตู  ทั้งคู่

จะตอบว่าในแง่การขับขี่ 

ตัวเตี้ยดีกว่าเยอะมากครับ  ไม่โคลง  ไม่ย้วย  ยางเลือกเกรดดีๆใส่ได้เลย  พวกยางรถเก๋งใหญ่ใช้ 
พวงมาลัยก็ต่างกันนะครับเพราะยางเล็กกว่า  ล้อเบากว่า  ตัวเตี้ยทุกค่ายกระชับกว่า 
ต้านลมน้อยกว่า  อัตราเร่งกับ topspeed ก็ดีกว่าครับ 
และที่มากกว่าก็คือความกระด้างครับ  สโตรคโช้คยกสูงเยอะกว่าแก้มยางหนากว่า  และเท่าที่พบเจอคือเบรคตัวยกสูงดีกว่า หมานถึงให้ของมาดีกว่าเช่น  2pot ตัวเตี้ยได้  1pot
หรือบางค่ายได้ไป  3pot ตัวเตี้ยได้  1pot
ผมใช้เข้าเมืองจะเอาตัวเตี้ยไป  ทางไกลออกต่างจังหวัดเอายกสูงไป

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ตัวสูงนุ่มกว่า แต่ทางโค้งหรือโยกเปลี่ยนเลนก็เหวี่ยงกว่าย้วยกว่าโยนกว่า

ตัวเตี้ยนิ่งกว่า เฟิร์มกว่า เหวี่ยงน้อยกว่า แต่ก็แข็งกว่าและมีอาการดีดเด้งจากช่วงล่างด้านหลังมากกว่าตัวสูง

ตัวสูงทัศนวิสัยดีกว่า ลุยได้มากกว่า แต่ก็กินน้ำมันกว่าตัวเตี้ย

ปล.ถ้าซื้อคันใหม่ แนะนำให้เลือกคันที่มีระบบ ESC ด้วยนะครับ ช่วยในบางสถานการณ์ได้พอสมควร

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมชอบตัวเตี้ยมากกว่า ตัวสูงมันสูงไปจนรู้สึกว่าขึ้นลง/ยกของลำบาก ช่วงล่างตัวสูงย้วย/โยนกว่า
ดีไซน์ตัวสูงทำมาลงตัวกว่ามาพร้อมกับค่ายางที่แพงกว่า

สุดท้ายแล้ว ยอมซื้อตัวสูง.. เพราะ กระบะ AT ไม่ชอบใส่ vsc/airbag มาให้่ ในตัวเตี้ย

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าขับแต่ในเมืองเอาตัวเตี๊ยครับ
แต่ถ้าใช้ชีวิตหรือต้องขับออก ตจว.บ่อยๆๆและมีเพื่อนร่วมทางเป็น"รถบรรทุก"ตลอดทางกรุณาเลือกตัวสูงเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ spn

ที่บ้านเคยใช้ทั้งตัวเตี้ย และ 4x4

ตัวเตี้ยดีกว่าเยอะมาก หากแข็งไป ลองลดลมยาง + เปลี่ยนแหนบแผ่นสุดท้ายให้บางลง นิ่มกว่ามากๆ และเข้าโค้งดีกว่ามากๆ อันนี้ที่ทำกับกระบะ Toyota นะ ISUZU รุ่นใหม่ไม่ชัวร์ว่าแหนบเป็นยังไง

ข้อดีของกระบะตัวเตี้ย
-ขึ้น ลง ได้โดยไม่ต้องปีน ระดับพอๆกับ C SUV
-อัตราเร่งจี๊ดกว่ามาก ไม่โคลงเคลง
-ยางราคาเบากว่า ใส่ยางดีๆนุ่มๆได้เลย

แต่ Dmax ตัวเตี้ย ที่มี ESC จะเป็นรุ่น S นะสิครับ อยากได้ Option ครบๆต้องไปยกสูง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เดี๋ยวนี้ถ้าอยากได้กระบะของดีๆ เครื่องดีๆ ก็มีแต่ยกสูงจริงๆ ครับ

ตัวเตี้ยโดนลดบทบาทลงไปมาก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Dmax 12 ผม ตัวเตี้ย พวงมาลัยหนักกว่าตัวสูงครับ ช่วงล่างหลังดีดกว่านิดนึง ตัวใหม่ไม่ทราบเลยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ปัญหาคือตัวเตี้ย option โล้นไปหมดทั้งความปลอดภัยและสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ผมเลยว่าออกตัวยกสูงแล้วไปทำ ยีราฟแคระ คือทางออกครับ  :)