ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไป ตจว เจอฝูงแมลง ทำความสะอาดยังไงครับ  (อ่าน 3346 ครั้ง)

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ผมขับรถไป ตจว มาทีนี้ขับไปผ่านถนนที่ข้างๆมีแต่ป่าเส้นนึง
วันนี้กลับมา พบว่าซากแมลงติดเต็มหน้ารถเลย อันนี้ไม่เท่าไรผมฉีดนำ้ล้างเองได้สบายมาก

แต่ที่จะถามคือ แผงหม้อนำนี้ เราจะล้างทำความสะอาดยังไง ครับ
ผมลองเอาสายยางที่บ้านฉีดล่ะ แทบไม่คอยออกเลย แบบซากแมลงนี้เข้าไปอยู่ในซอกขอหม้อนำ้เลยอะครับ
กลัวว่าถ้าใช่ที่ฉีกนำแรงดันสูงแล้วจะทำให้ ครีบมันจะล้มน่ะครับ

ปล เป้นรถกะบะ ขับสอง ยกสูงน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ขับรถไป ตจว เจอฝูงแมลง ทำความสะอาดยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 17:11:13 »
ฉีดน้ำก็พอครับ

ออฟไลน์ Darkart

Re: ขับรถไป ตจว เจอฝูงแมลง ทำความสะอาดยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 17:35:42 »
เอาสายยางน้ำฉีดที่แผงคอยล์ร้อนแอร์และแผงหม้อน้ำให้ชุ่มๆเปียกๆ ทิ้งไว้ 30 นาที แล้วเอาสายยางน้ำฉีดที่แผงแอร์แผงหม้อน้ำอีกรอบแมลงต่างๆจะหลุดออกง่าย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 18:41:33 »
ขอถามต่อหน่อยครับ หม้อน้ำ, ออยเกียร์, Intercooler turbo พวกแผงรังผึ้งทั้งหลาย ฉีดน้ำล้างได้เลยใช่มะครับ แบบตอนล้างรถปกติ ใช้สายยางน้ำที่ล้างตัวถังรถ ฉีดใส่ได้เลยมั้ยครับ

ต้องเอาผ้าซับน้ำให้แห้งไหมครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 23:55:31 »
ขอถามต่อหน่อยครับ หม้อน้ำ, ออยเกียร์, Intercooler turbo พวกแผงรังผึ้งทั้งหลาย ฉีดน้ำล้างได้เลยใช่มะครับ แบบตอนล้างรถปกติ ใช้สายยางน้ำที่ล้างตัวถังรถ ฉีดใส่ได้เลยมั้ยครับ

ต้องเอาผ้าซับน้ำให้แห้งไหมครับ

ของผมก็ฉีดเลยนะครับ ไม่มีปัญหา ขอแค่ล้าฃตอนไม่ร้อนซักหน่อยจะดีมากครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 03:19:55 »
สีรถ กันชน ถ้าทิ้งไว้นานฉีดน้ำทิ้งไว้ก่อนล้างซักพัก แล้วล้าง ถ้ายังติดแน่นอย่าเอาเล็บหรือนิ้วขูด สีหลุดติดมาง่ายๆเลยนะคับ หรือให้เอาซันไลท์ใส่ป๊อกกี้หัวสเปรย์แล้วพ่นไว้ จนชุ่ม แล้วสายยางแรงดันปกติฉีดออก หลุดเกือบหมดแล้วคับ

รังผึ้ง ก็เหมือนกัน

แต่ถ้าเร่งด่วน เอาแอลกอฮอล์ล้างมือ(โควิด)โชลมเลยคับ อ่านมาอีกที ลองทำแล้วเวิรค์อยู่คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 07:54:37 »
เรื่องปกติ ครับ ล้างธรรมดาๆ นี่ละ ฉีดน้ำหน่อยก็ออกหมดแล้ว

กระจกอย่าทิ้งไว้นาน มันจะล้างยาก

ผมเป็นคนขับรถกลางคืน ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ ทุกเดือน เจอแบบนี้ จนเป็นปกติไปละ ยิ่งช่วงรุ่งสาง เช้าตรู่ ตี 5-6 โมงเช้า คัวดีเลย แมลงมาวนๆ ตามหลอดไฟส่องถนน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 10:45:59 »
ผมก็ล้างปกตินะครับ ผมว่า ขี้นก น่าเป็นห่วงกว่าอีก

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 15:40:55 »
แมลงนี่เด็กๆ เจอพวกถนนทำใหม่เศษกรวดเศษยางมะตอยน่ากลัวกว่าอีก

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 18:20:20 »

ของผมก็ฉีดเลยนะครับ ไม่มีปัญหา ขอแค่ล้าฃตอนไม่ร้อนซักหน่อยจะดีมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 13:49:29 »
ถ้าสีรถ ผมจะพกตัว Spray ทำความสะอาดไว้หลังรถครับ บางครั้งทิ้งไว้แล้วมันล้างยาก ขนาดเข้าคาร์แคร์ ก็ยังล้างยาก หลังๆ เลยพกไว้ ฉีดทิ้งไว้แล้วเอาผ้าสะอาดเช็ดออกครับ

ปล.ขับกลางคืนข้ามจังหวัดบ่อยเหมือนกันครับ