ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่น่าเชื่อ March ยังแรงดีไม่มีตก ยังต้องรอรถข้ามปี  (อ่าน 5698 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
กระทู้นี้ขอบ่นนิสนุงนะครับ :P

แฟนบอกว่าแม่จะซื้อรถใหม่ให้เป็นของขวัญเรียนจบ ก็เลยโทรมาถามว่าอยากได้รุ่นไหน เพราะแม่แฟนไปดูมา งงๆ กับแต่ละรุ่นนิดหน่อย
ผมเลยเชียร์ว่า ไม่ EL ก็ VL แต่ลึกๆแล้ว เอา TOP ไปเลย เพราะห่วงที่ ABS อธิบายให้แม่เค้าฟังว่า พอเรามาผ่อนต่อเดือนแล้ว มันเพิ่มส่วนต่างแค่หลักร้อยเอง (เงินห้าหมื่น หาร 84 เดือน) เค้าก็โอเค
เลยพาแฟนไป Dealer ที่ ราชบุรี มาเพื่อ ดูรถของจริงเอาให้ชัวร์ว่า จะ EL หรือ VL และจะเอาสีขาวหรือไม่ขาว สรุปรุ่นเรียบร้อยเป็น VL เลยถาม เซลล์ว่าได้รถเมื่อไหร่ถ้าจองเลย เซลล์ตอบกลับมาว่า "เดือนเมษา ปีหน้าเลยน้อง" โอ้ว จอร์ชนั่นมันอีก 6 เดือนข้างหน้าเลยน่ะนั่น!!

ไม่คิดว่า back order ยังคงล้นหลามอยู่ เข้าใจอยู่ว่า ต้องปั๊มส่วนนึง(ใหญ่ๆ)ส่งออกด้วย แต่มันไม่มีทางที่จะส่งมอบได้เร็วกว่านี้แล้วหรือครับ??

ถามเพิ่มเติมสำหรับผู้ใช้จริง ไม่ทราบว่าเจอปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ? และ คุณประทับใจอะไรใน March บ้างครับ?

ขอบคุณครับ ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เจอครับ

ผมถึงรอปีหน้าให้กระแส March โดน Honda Eco car กด คนจะได้จองลดลง+ให้โอกาสเจ้าที่เหลือออกมา

เพื่อที่เราจะได้มีทางเลือกมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
นานจริง พ่อผมรออยู่เหมือนกัน จะให้น้องชายผมเป็นรถประจำ แทนซิตี้ปี 2003 รอตั้งแต่ กรกฏาคม วันที่ซีวิคครบ 3 ปีพอดี จนถึงตุลาแล้ว ก็รอต่อไป เห็นว่าปลายเดือนนี้จะได้แล้ว โดยมาตรการ บีบคอเซลล์ทุกวิถีทาง  ;D

ปล.คันนี้ไม่ใช่คันแรกที่รอนานขนาดนี้ มีฟอร์จูนเนอร์ที่รอนานยิ่งกว่า ข้ามปี กับอีก 3 เดือน จนได้มาก็เกือบไม่รอเช่นกัน
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
มะวานพาเพื่อนไปหัดขับมา เกียร์ M/T  รู้สึกประทับใจในตัวรถมากครับ ความรู้สึกไม่เหมือนขับเครื่อง 1.2 L เครื่องยนต์ตอบสนองดี
แต่ผมว่าคลัชตื้นไปนิด (หรือว่าตัวเองชินกะขับกระบะ )  กับตอนปิดฝากระโปงรถ วางแล้วเอามือกดให้ปิดไม่ปิดแหะ  ต้องยกให้สูงแล้วปล่อยลงมาถึงล็อค ผมว่าเป็นรถเล็กที่โอเคในราคานี้นะ(ในความรู้สึก) ถึงว่าทำจองกันนาน
ที่มหาลัยเริ่มมีคนขับเยอะขึ้น  แล้วเพื่อนอีกคนที่ไปจองก็เห็นบอกว่ารอรถนานเหมือนกัน

ผมว่ารถดีนะครับ และน่าจะขายดีกว่านี้ถ้าไม่ต้องรอรถนาน

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
นานจริงๆ ครับ ยิ่งตอนนี้ถามเซลล์ก็ได้แต่บอกว่า ถ้าอยากได้รุ่นที่ตัวเองต้องการ รอไปเต๊อะ ปีหน้าเดือนไหนก็ไม่รู้กว่าจะได้
ถ้าอยากได้ไว ก็ต้องรอคนที่จองก่อน เขาถอนจอง และโอกาสที่จะได้รถไวก็จะต้องมีคนถอนจองที่เป็นรุ่นเดียวกัน สีเดียวกันกับที่เราอยากได้ อย่างน้อย 3 รายต่อศูนย์ (แล้วมันมีกี่โชว์รูมในไทยกันล่ะเนี่ย กว่าจะถอนจองกันครบ)
หรือถ้าไม่อย่างนั้นก็ต้องเอารถที่มาถึงแต่ละ 0 ตรงความต้องการหรือไม่ก็เลือกไม่ได้แล้ว ถ้าอยากได้ไว
ยิ่งอาทิตย์ที่แล้ว 0 แถวบ้านมีรุ่น V สีเงิน กับ VL สีดำ เข้ามา คนที่เอา V สีเงินไป เขาต้องการ VL สีเขียว
ส่วนคนที่เอา VL สีดำไป เขาต้องการ EL สีขาว เฮ้ออออออ เอวัง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ gatasila

ผมว่ามันเหมาะกับเป็นรถที่น่าจะมีทุกบ้าน ถึงจะบ้านมีรถเยอะแค่ไหนก็ตาม เพราะความเล็กกระทัดรัดประหยัดน้ำมัน
ราคาไม่แพง ไว้จ่ายตลาดหรือรับส่งลูกไปโรงเรียน หรือขับทางไกลแบบชิวๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

นานจริงๆ เลย ผมคนนึงแหละครับที่รอไม่ได้ขนาดนั้น 3 เดือนยังพอทน
เหมือนก่อนจะถอย Camry ไปดู teana กับ Accord ปรากกฏว่า Backorder เกินสามเดือน
ทั้งๆที่ผมอยากได้ Teana มากเลย แต่คำตอบเซลล์คือ 3 เดือนเป็นอย่างน้อย หุหุหุ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ udis

นานจริงๆ เลย ผมคนนึงแหละครับที่รอไม่ได้ขนาดนั้น 3 เดือนยังพอทน
เหมือนก่อนจะถอย Camry ไปดู teana กับ Accord ปรากกฏว่า Backorder เกินสามเดือน
ทั้งๆที่ผมอยากได้ Teana มากเลย แต่คำตอบเซลล์คือ 3 เดือนเป็นอย่างน้อย หุหุหุ

ถ้าเป็นรถนิยม Vios City Jazz Mazda2 Altis Civic มี 3 เดือนขึ้นทั้งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

มะวานพาเพื่อนไปหัดขับมา เกียร์ M/T  รู้สึกประทับใจในตัวรถมากครับ ความรู้สึกไม่เหมือนขับเครื่อง 1.2 L เครื่องยนต์ตอบสนองดี
แต่ผมว่าคลัชตื้นไปนิด (หรือว่าตัวเองชินกะขับกระบะ )  กับตอนปิดฝากระโปงรถ วางแล้วเอามือกดให้ปิดไม่ปิดแหะ  ต้องยกให้สูงแล้วปล่อยลงมาถึงล็อค ผมว่าเป็นรถเล็กที่โอเคในราคานี้นะ(ในความรู้สึก) ถึงว่าทำจองกันนาน
ที่มหาลัยเริ่มมีคนขับเยอะขึ้น  แล้วเพื่อนอีกคนที่ไปจองก็เห็นบอกว่ารอรถนานเหมือนกัน

ผมว่ารถดีนะครับ และน่าจะขายดีกว่านี้ถ้าไม่ต้องรอรถนาน

ผมเองก็อยากลองขับบ้างเหมือนกันครับ ขนาดเมื่อวานแกล้งถามเซลล์ว่ามี รถ Test Drive มั้ย (ทั้งๆที่จอดอยู่ตรงหน้า) เค้าบอกว่ามี แต่ไม่เห็นเสนอให้ลองขับเลย เสียใจๆ หรือเพราะว่าฝนกำลังจะตก ขี้เกียจกัน รึป่าวก็ไม่รู้ อดเลยครับ.... ???

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
ตอนแรกผมก้อจะเอา น้องมีนา เหมือนกัน ไปถามตอนเดือน กรกฎา 53 ถามว่าจองตอนนี้ได้รถเมือ่ไหร่ เซลล์บอก มกรา 54 บอกวันไม่ได้ด้วย (ผมไปถาม 0 ที่เชียงใหม่ทุก 0 บอกเหมือนกันเด๊ะ เหมือนเตี๊ยมกันมาเลย 55) เพราะเค้าบอกว่าต้องส่ง order ไปต่างประเทศก่อน ในไทยต้องรออีกนาน ผมเลยไปออก ลูกอ๊อด แทน เดือนเดียว ได้รถ ของแถมเยอะกว่า แต่ในใจก้อดูๆ น้องมีนาไว้เหมือนกัน เด๋วต้องรอดู MC กันต่อไป

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
บ้านผมก็สนใจแต่รอดูของ Honda ก่อนว่าจะเป็นยังไง แต่มารค์นี้รอให้มีที่ลองคอเหมือนที่ส่งออกต่างประเทศก่อนถึงน่าซื้อ อะไรเอ๋ย คนทำไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ทำ (ที่ลองคอนะ) 555

ออฟไลน์ 6162002

ผมเล็ง เกียร์ธรรมดา E ไว้ ยังถอดใจเลยครับ รอดู Jazz MC แทน เอิ๊ก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ได้ข่าวว่ารอนานจนคนบ่นกันเยอะมาก ผมเข้าไปคุยกับเซลส์ที่รามอินทรามา
เขาก็บ่นเหมือนกันว่าลูกค้าเจอจำนวนวันที่ต้องรอแล้วมักจะลังเลที่จะจอง ไม่ก็ถอยกันไปหมด
เห็นว่าจะมีการสับขามาผลิตป้อนในประเทศในเร็ววันเพราะยอดจองมันจะทะลักเกินไปแล้ว

Teana 2.0 ก็เช่นกัน อันนี้ขายดีมาก จองวันนี้ รอรับรถกันเดือนครึ่งเป็นอย่างต่ำ
แต่ 2.5 นี่มีสต็อค มีสิทธิ์ได้รับรถเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YAmodels

พี่ที่ทำงานเพิ่งไปจองรุ่นเกียร์ธรรมดามาเมื่อปลายเดือน กย
รับรถ พค 54 ศูนย์แถววงเวียนใหญ่ ;D

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
ไปลอง fiesta ในวันฝนตก ถามเซลล์ว่า มีให้ลองไหม๊ ตอบมาเลยว่ามีครับ ยิ่งต้องลองวันฝนตก จะได้รู้ระบบความปลอดภัยของรถ
ง่า ผมก็บอกว่าไม่เป็นไรครับ ผมยังไม่อยากใช้ esp หรืออะไรทั้งหลายแหล่ ของ fiesta ครับ ปอดๆ นิดๆ กลัวรถเขาเป็นอะไรไป + กับชีวิตเซลล์ที่ต้องนั่งไปกับเรา

ออฟไลน์ raulowen

ผลิตไม่ทัน คงจะเสียลูกค้าไม่มากก็น้อยละงานนี้ ;D