ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 13 มีนาคม 2021  (อ่าน 3502 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3573238916118633

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 13:49:25 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

ผมเป็นคนที่ขับvios เวลาเลี้ยวถ้าหมุนผ่านด้านใต้พวงมาลัยจะติดขา มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ(เบาะต่ำสุด พวงมาลัยขึ้นสุด เบาะถ้าถอยหลังกว่านี้มือจะไม่ถึงพวงมาลัย)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ระยะหลังรู้สึกว่า alphard/vellfire ออกเยอะขึ้นไหมครับหรือว่าผมคิดไปเอง ทำไมเทรนระยะหลังหันมาทาง รถตู้VIP แต่ MPV กลับตกลง แล้วได้ยินว่าส่วนใหญ่คนซื้อ ซื้อจากผู้นำเข้าอิสระ
ทำไม Toyota ไม่สนใจดึงคนให้มาซื้อกับบริษัทเองครับ ทั้งที่ Toyota เองก็นำเข้ามาขายเหมือนกันและน่าจะได้เปรียบจากการที่เป็นรถของบริษัทเอง ทั้งการทำราคา ความน่าเชื่อถือ. หรือว่าติดปัญหาที่ตรงไหน

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) จากข่าว กระทู้ข้างล่าง ที่เด็กนักเรียน
วัย 15 ปี ขับรถปิคอัพ ไปส่งแฟน
แล้วประสพอุบัติเหตุ ชน บาดเจ็บทั้งคู่
อยากถาม พี่ Jimmy ว่าในฐานะ
ผู้ปกครองลูกๆ ควรจะส่งเสริม
ดูแล ลูกวัยรุ่นที่เริ่มอยากจะขับรถ
อย่างไรครับ ควรเริ่มอย่างไร
อายุเท่าไร เพราะเด็กอยากขับมอเตอร์ไซค์
วัยเพิ่ง 13-14 ห้ามก็ยาก
ก็เลยอยากให้ลูกขับรถยนต์ไปเลย ยังดีกว่า
จะได้ช่วยปกป้องลูก กลัวไปชนตายครับ

;)  แต่อายุยังน้อย  ทำใบขับขี่ก็ยังไม่ได้
ไอเดียของพี่ Jimmy ต่อเรื่องนี้
คิดว่าควรทำอย่างไรดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 14:08:01 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ hinokami_kagura

• Newbie
  • *
1. subaru forester ถ้าจะเอามาใช้งานแบบขับไปทำงาน + ขับเที่ยวบ้าง คิดว่าโอเคไหมครับ  ถ้าขับเที่ยว
มีผฑ้โดยสารเป็น พ่อ-แม่ และแมวอีก1ตัว

2. ควรติดฟิล์มประมานเท่าไรดีครับ เพื่อไม่ให้ดระทบ
การทำงานของกล้อง eyesight

3. ศูนย์ subaru เสรีไทย บริการ ก่อน-หลัง การขาย และงานซ่อม เป็นยังไงบ้างครับ  พอดีศูนย์เสรีไทย มันอยู่เยื้องๆกับหมู่บ้านผมเลย

ออฟไลน์ Firzen

5 ปี หลังจากนี้ จะมีรถ Size ประมาณ MG ZS แต่เป็นยี่ห้ออื่น และราคาจำหน่ายไม่เกิน CX-3 ทำตลาดในไทยบ้างไหมครับ

ปล.ใช้เครื่องยนต์ Downsizing และ Ground Clearance ไม่น้อยกว่า 175 มม. ด้วยยิ่งดีครับ

ในเฟซบุ๊ค มักมีคนชอบเอาราคาน้ำมันไทย ไปเทียบกับราคาน้ำมันมาเลเซีย หรือเพื่อนบ้าน อยากทราบว่าที่ประเทศเหล่านั้นน้ำมันถูก เพราะรัฐอุดหนุนราคาน้ำมันใช่ไหมครับ เห็นช่วงนี้ราคาน้ำมันตลาดโลกขึ้นมาค่องข้างเยอะ ส่วนตัวผมว่าราคาในไทยยังไม่ได้แพงเกินไปมาก

ปล. จากที่ถามยาง suzuki swift 1.2 เมื่อหลายเดือนก่อน วันนี้ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ 185/55 r16 Goodyear triple max 2 เส้นละ2150บาทรวมถ่วง ที่วงเวียน22 ยางปี21 ขับนุ่ม หนึบ ถูกคุ้มเงินมากครับเกาะถนนกว่า primacy 4 ในรถอีกคันที่บ้านอีกครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
โฆษณาฟอร์ด ที่พี่จิมเคยพูดว่า ฟอร์ดเอาลูกค้าจริงๆมาแสดงด้วย เมื่อไรจะได้ดูครับ หรือมันออกมาแล้วแต่ผมไม่เห็น

ปล. เห็นยอดขาย Nissan Kicks แล้ว โคตรสงสาร

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
ทีมงานได้ติดตามข่าวรถ B-SUV เสียหลักชนแบริเออร์ไฟลุกไหม้ทั้งคันไหมครับ
ข้อมูลจากเพจ ที่ล้อเลียนแบรนด์ห้ข้อมูลข่าวว่า “ผู้ขับให้ข้อมูลว่า ตัวรถมีปัญหาควบคุมไม่ได้ทำให้เสียหลักไปชน” แต่ข้อมูลจากสื่อ Tv online ช่องนึง ให้ข่าวว่า คนขับใก้การกับเจ้าหน้าที่ตำรวจว่า ตัวเองหลับใน ขาดสติ วูบ เลยทำให้รถเสียการทรงตัวไปชน เลยไม่รู้ว่าจะเชื่อสื่อฝั่งทางไหนดี
***เคสนี้มองได้ 2 แง่เลยครับ อุบัติเหตุครั้งนี้ถ้าเกิดตามเพจที่ล้อจริงแบรนด์น่าจะได้รับความเสียหาย  เป็นไปได้ไหมว่าทางค่ายรถจะทำการฟ้องร้อง แต่ในทางกลับกัน ถ้าทางค่ายรถตกลงกับผู้ขับให้กลับการให้การจากเหตุการจริงเพื่อรักษาภาพลักษณ์แบรนด์ ทางทีมงานพอทราบข้อมูลจริงจากเคสนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากสัปดาห์ก่อน ที่ถามเรื่อง แบรนด์ รถตลาด ในประเทศไทย จัดเป็น อันดับ 1-5

แยกเป็น รถ กระบะ

รถเก๋ง ญี่ปุ่น ยุโรป

เหตุผลที่ถามคือ เวลาพูดถึงการขายต่อ ยี่ห้อ อื่น ที่ไม่ใช่  toyota isuzu honda ถึงโดนกดราคาหนักมาก ครับ มีวงในอะไรหรือเปล่า ทั้งที่ปริมานรถเยอะ ราคาก็ยังสูง คนงบไม่สูงแทบรู้สึกไม่คุ้มค่าที่จะจ่ายเงินซื้อเจ้าตลาดมือ2ครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ yodmanoot

1.ปี2021นี้ toyota Sienta ปรับโฉมไหมครับ
-ถ้าปรับคิดว่าปรับอะไรบ้าง ถ้าไม่ปรับโฉมปีนี้คิดว่าปีไหน
พอดีปีนี้คิดว่าจะซื้อ(ยังไม่รีบใช้รถ)

2. โครงการรถเก่าแลกรถใหม่ ปัจจุบันมีความชัดเจนอย่างไรบ้างครับ เพราะปีที่แล้วเห็นรัฐบาลแจ้งให้กระทรวงพาณิชย์คุยกบกระทรวงการคลัง
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ถ้า Toyota คือ แบรนด์ที่มี reliability ของ product ดีสุด
อยากทราบความเห็นว่าแบรนด์รองลงมาตามลำดับคืออะไรครับ ระหว่าง
Honda Nissan Mazda Suzuki , Mitsubishi,

ออฟไลน์ Eggy

• Newbie
  • *
ได้ข่าวว่า Mitsubishi Xander มีปัญหาน้ำขังรอการระบายที่ปลายท่อไอเสีย ตอนนี้ทางศูนย์แก้ปัญหาโดยการเจาะรูทีปลายท่อ อยากทราบว่าน้ำขังรอการระบายแบบนี้เป็นทุกรุ่นหรือไม่ ถ้าใช่ ทำไมแบรนด์อื่นรุ่นอื่นๆถึงไม่มีปัญหาแบบนี้ หรือว่าเค้าเจาะปลสบท่อมาจากโรงงานครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

Porsche 911 ตัวไหนน่าเล่นที่สุดครับระหว่างตัว Coupe Cabriolet หรือ Targa

และในอนาคตเราจะได้เห็นรถ Porsche 911 ที่เป็นตัว Coupe ยกสูง ทราบว่าเป็นตัวไหนครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
พ่ออายุ68ใช้ CRV G.2เครื่อง2พัน อยากเปลี่ยนมาใช้รถเล็กๆโดยเอารถไปเทิร์นที่เต๊นท์ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับโดยเพิ่มเงินได้อีกไม่เยอะสัก1-2หมื่น ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ ผมใช้รถ NISSAN SUNNY Super saloon B14 ปี1997 มีปัญหารถจะดับเวลาติดไฟเเดงหรือเปิดเเอร์บางครั้ง เวลาสตาร์ทรถต้องใช้เกียร์ N ตลอด พอเปิดเเอร์เสียงดังสักพักก็หายไปครับ ขอทราบปัญหาของรุ่นนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
Honda city มีแนวโน้มจะปรับอุปกรณ์เมื่อไหร่ครับ และมีโอกาสได้พวก เบรคมือไฟฟ้า หรือ สีพิเศษนึเปล่าครับ

ปล.ทำไมช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นพี่แพน เลยครับ

ปล.2 พี่จิมมี่ชอบเขียนบทความ เป็นเบื้องหลัง มากกว่า เป็นคนเบื้องหน้าที่ต้องอยู่หน้ากล้องรึเปล่าครับ เห็นพี่จิมมี่ชอบแทนคนดูว่า คุณผู้อ่าน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ princetaro

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆแนะนำศูนย์บริการ Mazda โซนสุขุมวิทตอนปลาย + บางนา + ศรีนครินทร์ + บางพลี ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ numtansai

• Newbie
  • *
สนใจhonda city hbแต่กังวลปัญหาเรื่องสนิม เลยถอย เปลี่ยนมาดูดูnissan ameraแต่ได้ฟังสัปดาห์ก่อนเรื่องปัญหาในบริษัท อยากสอบถามว่าถ้าจะซื้อนิสสันควรไปต่อไหมคะหรือจะเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นดีหรือมีข้อแนะนำ รบกวนสอบถามความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจ ขอบคุณทีมงานมากนะคะ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
อยากให้พิธีกรทั้ง 4 ท่าน ช่วยบอกเหตุผลหลัก และเหตุผลรอง ก่อนที่จะซื้อรถแต่ละคันที่ทุกท่านใช้อยู่ในขณะนี้  ยกเว้นcity รอบสองของคุณจิมมี่ ไม่ต้องบอกเหตุผลครับเพราะว่าทราบแล้ว

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
อยากมาแชร์ประสบการณ์ในการขับ MG ZS ให้พี่ ๆ ฟังพร้อมคำถามครับ
พอดีได้มีประสบการณ์ 1 วันในการขับ MG ZS ตัว 4 Speed ของเพื่อน    
ให้ลองขับ เพื่อนบอกว่าเป็นรถ แบรนด์ อังกฤษ ครับ  ;D

ด้วยความอยากลองจึงกดเต็มที่
ออกตัวกดสุดแช่ยาว นั่ง 4 คน ตั้งแต่ บรูพาวิถีด่านบางนา กม.6 ขาออก วิ่งไปถึงป้ายทางออกสุวรรณภูมิ ยังไปไม่ถึง 160 !!!  มีรถช้าขวางบ้างเร็วบ้าง ความเร็วสูงสุดไปถึงที่ 161 !!! ไปจบสูงสุดที่บางประกง จากนั้นรถเยอะทำความเร็วไม่ได้

และเป็นรถที่ขับแล้ว ทำไมจะเจอแต่คนท้าแข่ง เจอแต่ตอนเฉพาะขับเร็ว ถ้าขับช้าไม่เจอครับ

ตัวอย่างเหตุการณ์

1.เช่นขับไปเจอรถช้าแช่ขวา ผมก็จะกระพริบไฟสูงพร้อมกับเปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อขอทาง
** แต่ก็ไม่ยอมหลบ ก็ต้องลดความเร็ว พอลดความเร็วเสร็จ ถึงจะหลบซ้ายให้ แล้วกว่าจะเร่งความเร็วขึ้นไปได้เหมือนนับ 0 ใหม่ แล้วรถที่หลบซ้ายก็ดันเร่งขึ้นมาจี้ซะอย่างนั้น หรือบางทีเจอเร่งจากเลนซ้ายตีคู่ไม่ให้แซง

2.ขับมาปกติสักพักพักก็จะมีรถที่ขับช้า ที่ขับแซงมาแล้ว อยู่ ๆ ก็ขับขึ้นมาจี้ตูด พอหลบซ้ายลงให้ ก็แซงไปต่อนิดเดียวแล้วก็หลบซ้ายให้เราขับแซงขึ้นไปปกติ

ก็เลยไปหาข้อมูลในกลุ่ม MG บางคนก็บอกว่าถ้าขับไปไล่รอบไหล ๆ ไปได้ถึง 170 ถ้ากดสุดมันจะไม่ไป
ถ้าแบตออ่อนจะทำให้ความเร็วสูงสุดลดลง

จึงอยากสอบถามว่า 

1.ขับแบบไล่รอบคือขับอย่างไรครับ กดแตะ ๆ หรือครึ่งคันเร่งครับ
2.มีวิธีแก้เวลาขับความเร็วสูง แล้วแอร์ไม่เย็นไหมครับ เพราะมีแต่ลม แต่เวลาผ่อนคันเร่งแอร์ก็กลับมาปกติครับ

ออฟไลน์ Rut - Lee

• Newbie
  • *
รบกวนถาม คำถาม 2 ข้อครับ
1. การรีแมพ ที่บอกว่า แรงขึ้น และประหยัดขึ้น มันจริงไหมครับ เพราะ ตามความเข้าใจ แรงขึ้น ก็ต้องกินขึ้น
2. รถฟอร์ด โฟกัส น้ำมันเครื่องพร่อง ไปเข้าอู่ ช่างบอกว่า ซีนท้ายเครื่องรั่ว ช่างบอกถ้าพร่องไม่เยอะ ไม่ต้องทำ
   เพราะ ครบระยะถ่ายน้ำมัน ก็ ถ่ายตามระยะ  มีผลเสีย กับเครื่องยนต์ไหมครับ ถ้าทำตามที่ช่างบอก
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AchitFirst

• Newbie
  • *
คุณพ่อสนใจรถยนต์ มือ 2 proton exora ปี 2011
ราคา 135,000 บาท
อยากทราบว่า รถรุ่นนี้ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ
หรือพี่ๆ รุ่นอื่นๆแนะนำมั้ยครับ
ใช้งานอีกประมาณ 2-3 ปี
ที่ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ
ในราคา ไม่เกิน 200,000 บาท
ใช้ขับขี่ทั่วไปวันละประมาณ 50 กม.
ปกติดขับรถไม่เร็วครับ 80-90 กม./ชม.

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

Cost of ownership between 350z and wrx cvt 2013

ตัวไหนสูงกว่า และ อะไรดูแลง่ายกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ที่ว่า note ไม่มาไทยแล้ว
คือ ไม่มาตลอดกาล
หรือ ปีหน้ามีลุ้นครับ?

ออฟไลน์ Thetree

• **
cx-8 minorchange มาเมื่อไหร่ครับ แล้วสำหรับปัญหากลิ่นน้ำมันในรุ่่นเบนซินตอนนี้แก้หายรึยังครับ

outlander 2022 มีแปลนเข้ามาไทยเมื่อไหร่ครับ อยากได้ c d suv แต่ตอนนี้ในตลาดมีแต่รุ่นเก่าๆ

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
Volvo s80 t4 มีอะไรที่ต้องน่ากังวลมั้ยครับ เป็นมือสอง ปี 2014-2015 ครับ ตัว facelift สุดท้าย

ออฟไลน์ nipon_in

• **
honda mobilio ปี 2020 ใส่เบาะ honda city 1.0 turbo ได้เลยหรือเปล่าครับ
ยากได้เบาะที่ปรับสูงต่ำได้

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อยากให้พี่จิมมี่เล่าประสบการณ์​ว่า​ หลังจากที่สื่อโซเชียล​มีผลมากขึ้น

การทดสอบรถ  การรีวิวรถ  มีความเปลี่ยนแปลง​ไป​มากน้อยแค่ไหนครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่รถบางรุ่นที่ลูกค้านิยมซื้อกันใน Gray Market แต่ค่ายรถในไทยไม่สนใจกระแสรถพวกนี้แล้วเลือกนำเข้ารถมาขายเองอย่างเป็นทางการ เช่น Toyota Harrier เป็นต้น

- คิดว่า Nissan March และ Mirage/Attrage ของ Mitsubishi จะมีอนาคตแบบไหนครับในอีก 2-3 ปีข้างหน้า จะนำตัวใหม่เข้ามาหรือเลิกทำตลาดไปเลยครับ ส่วน Outlander คิดว่าจะได้เห็นทาง Mitsubishi เอารุ่นใหม่ที่พึ่งเปิดตัวเข้ามาไหม เพราะยอดขายไม่ค่อยดีนัก

- ส่วน Mazda 2 ทั้ง Sedan และ Hatchback จะมีโฉมใหม่มาขายแทนที่ในอีกกี่ปีต่อจากนี้ครับ แล้วจะมีเครื่องแบบไหนมาขายบ้างครับ