ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ปัญหา Mazda CX-5 บ้างครับ  (อ่าน 19542 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ขอแชร์ปัญหา Mazda CX-5 บ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 18:38:30 »
วันก่อนเห็น คุณวาสนา นักข่าวสายทหารแชร์ประสบการณ์ปัญหาของรถ CX-5 gen2 มาแล้ว ทั้งเรื่องโช้ครั่ว กลิ่นน้ำมันเข้ารถ ปั๊มติ๊กพัง กระจกมองข้างไม่พับ

ผมขอแชร์ปัญหาที่ผมพอเจอเองบ้างแต่เป็นตัวรุ่น 2.0s gen1 mc นะครับ รถคันนี้ซื้อเมื่อปลายปี 2016 รวมๆ แล้วประมาณ 4 ปี

1. วันรับรถป้ายแดง ขับกลับมีเสียงเบรคฟืดๆๆๆ ตลอดทางเลย ถึงจะไม่ได้เบรคก็ดังตลอด แต่พอเคลื่อนตัวช้าๆ คราวนี้มีเสียงเหล็กสีกันดังมากจนแสบแก้วหู เข้าศูนย์ก็ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาได้ ศูนย์เสริมยางรองสปริงให้่ ?? แต่เสียงก็ดังอยู่ จนกระทั่งก็เสียงก็หายไปเอง (ปัญหาคือตัวกันฝุ่นที่เบรคมันสีกับจาน)

2. แบตเตอรี่อยู่ได้แค่ 1 ปี 4 เดือน ทั้งสองลูก เข้าใจว่าปกติ แต่มันหมดเร็วไปไหม ถ้าเทียบกับรถทั่วๆ ไป

3. เติมน้ำมันแล้วเกจ์น้ำมันไม่ขึ้น (ไม่ได้ดับเครื่อง) อันนี้คุณพ่อเอาไปเติมน้ำมัน กรณีนี้เห็นว่าบางค่ายก็เป็นถ้าเติมโดยไม่ได้ดับเครื่องเกจ์จะค้าง เข้า 0 ให้แก้แปปเดียว เป็นแค่ครั้งเดียว

4. เสียงล้อตอนวิ่งดังเหมือนเฮลิคอปเตอร์ ทนอยู่นานตั้งแต่ป้ายแดง ใช้มา 2 ปี เปลี่ยนล้อ 19" เปลี่ยนยางเงียบกริบเลยครับ

5. สนิมครับ อันนี้หนักมาก บานพับประตูมีสนิมตามขอบ ทุกบานเลยครับ รวมทั้งยางขอบฝาท้ายส่วนที่ติดกับตัวถังมีสนิมแล้วครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี

6. กระจกมองข้าง พับ/กางไม่สุด อันนี้เป็นทั้ง gen1/2 เลยครับ เฟืองแตก ตอนอยู่ในประกันเป็นบ้างบางครั้ง แต่ก็ไม่ได้เคลม พอหมดประกันคราวนี้เป็นถาวรเลยครับ กางไม่สุด ซ่อมข้างนอก 800 บาท เนียนเหมือนเดิม (ซ่อม 0 ประมาณ 5,000 เปลี่ยนทั้งยวง)

สรุปโดยรวม 4 ปี gen1 ผมว่าเครื่องกับเกียร์ตัวนี้เชื่อถือได้ครับ ไฟเครื่องไม่เคยโชว์ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตลอด แบตมันเตือนก็รีบเปลี่ยน ไม่เคยตายกลางทาง มีแต่ปัญหาจากการประกอบทั้งนั้น เบรคดัง สนิมกิน เสียงยาง หนักใจสุดคือสนิม ไม่รู้จะซ่อมยังไงดีครับ หมดประกันคุณภาพแล้วด้วย ตรงบานพับเป็นตั้งแต่แรกๆ เลย พึ่งมาเห็นตรงฝาท้ายขอบยางที่ติดกับตัวถัง เศร้าเลยครับ รถราคาตั้งล้านสาม อายุ 4 ปี สนิมขึ้นพูดไม่ออกครับ วีออสเห็บ 12 ปี กับ e90 11 ปี ยังเนียนไร้สนิม
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ joufo

Re: ขอแชร์ปัญหา Mazda CX-5 บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 19:20:58 »
ปัญหากระจกมองข้าง รถผมก็เป็น (2 ดีเซล)
ลองรื้อดู จึงรู้ว่าทำไมมังพังทุกคัน

เฟืองพับ เป็นเหล็ก
แต่ตัว Housing ที่จับเฟืองเป็นพลาสติก
แถมเป็นขาจับเล็กๆ นิดเดียว

ถ้าไปฝืนกลไกการพับ ตัวขาจับก็หักอย่างง่ายดาย
พอขาจับหัก มันก็ทำให้ เฟืองมันปีนเกลียวกัน มันก็เลยพับไม่ได้

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Re: ขอแชร์ปัญหา Mazda CX-5 บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 19:53:20 »
แชร์จากน้องๆที่รู้จักกันนะครับ CX-5 โฉัมปัจจุบัน เบนซิน

เจอปั๊มติ๊กพัง ขับอยู่ ดับเลยจ้า

เติมน้ำมัน เกจน้ำมันไม่ขึ้นจ้า

หูกระจกไม่พับ (ไม่ใช่พับไม่สนิท)

เบรคมีเสียงจี๊ดแหลม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 20:07:26 »
แชร์ด้วยๆรถผม ตัวเดียวกัน MC 2.0S  2017 ตอนนี้ใใช้ไป 1.05 แสน ก.ม.

1. เสียงดังอี๊ดๆตอนเหยียบเบรค เกิดจากปรับตั้งอะไรสักอย่างแน่นไปที่เบรค คลายออกก็เงียบ ผมไม่ได้ถามว่ามันคืออะไร
2. ขึ้นลูกระนาดแล้วดังกึกๆ ศูนย์ใส่ยางรองสปริงให้
3. เสียงยางดังเหมือนลูกปืนล้อแตก เปลี่ยนยางปุ๊บหาย
4. ซีลท้ายเครื่องรั่ว อาการยอดฮิต แต่ยังไม่มีเวลาเอาไปทำ
5. เสียงดังบริเวณเสา A ฝั่งคนขับ วันดีคืนดีมันก็หายไป บางวันมันก็มา
6. ถอยหลังแต่ภาพไม่ขึ้นที่กล้อง ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่หาย

ยังไม่เคยดับกลางทางเหมือน Gen2 แต่เรื่องความทนทาน สัมผัสได้ว่สู้เจ้าตลาดไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 20:38:22 »
กระจกข้างนี่เหมือนจะพังทุกรุ่นทุกคัน cx3 ที่บ้านก็พัง ที่สำคัญเคลมโคตรยาก กว่าจะยอม เสียเวลาหลายรอบ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 20:44:12 »
รถผม Gen 2
- แบตหมดไวจริง 3 ปี เปลี่ยนไป 2 ลูกแล้ว  ลูกนึงประมาณ 13-14 เดือน 
- กระจกมองข้างด้านคนขับเพิ่งเคลมเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว  เปลี่ยนใหม่ทั้งยวง

นอกนั้นก็ไม่มีอะไรครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 21:59:52 »
ใช้รุ่นแรก ล็อตแรกๆ มา 7 ปี โชคดีไม่เคยเจอปัญหาอะไรด้านเครื่องยนต์กลไก
ยกเว้นงานประกอบที่ไม่ค่อยดี เริ่มหลวม กุกๆ กักๆ หลายจุด เบาะหลังถ้าไม่มีคนนั่งจะดังเอี๊ยดอ๊าด สนิมยังไม่เจอ

แต่อ่านข่าวปัญหารุ่นปัจจุบัน ก็ไม่กล้าซื้ออีกคันและไม่กล้าแนะนำใครแล้วเหมือนกันครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 22:19:36 »
ตั้งแต่ขับมา 2.5 Gen1
หลังหมดประกัน มีซ่อมดังนั้น
พัดลมแอร์เสีย เปลี่ยนข้างนอกถูกกว่าครึ่งนึง
ยางรองแท่นเครื่อง
เครื่องสั่น อู่บอกหัวฉีดเสีย เอามือสองมาเปลี่ยน ก็ยังสั่นอยู่บ้าง
แบตหมดทุกปี
กระจกข้างพับไม่ได้มานานแล้ว
รถตอนนี้เอี้ยดอาดไปทั้งคัน  ;D

โดยรวมผมว่าก็ทนอยู่นะครับ
ทนที่สุดในรถคือผ้าเบรก ขับมาจนหมดประกัน ไม่เคยเปลี่ยนเลย ของศูนย์ทนมากๆ
อะไหล่ในศูนย์ราคาโหดร้ายเกินไป
ไปซ่อมอู่ข้างนอก เค้าก็เบิกอะไหล่จากศูนย์มาเปลี่ยนให้
เคยลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่อู่ ออกมาแพงกว่าศูนย์อีก
เลยไม่เข้าใจว่าซ่อมอุ่นอกนี่ประหยัดไปแต่ค่าแรงงั้นเหรอ

ว่แต่มีอู่แถวสุขุมวิทแนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 23:35:01 »
ไม่กล้าใช้ Mazda เลย,  หลังอ่านหลายๆ Comment

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 01:46:59 »
  ผมมาซ้ำเติมต่อ   

คนใช้ Mazda   อย่าไปไว้ใจรถมากนักว่าไม่เคยเป็นอะไรเลย  คงจะปกติละมั้ง       อย่าเข้าใจผิด อะไรมันก็เกิดขึ้นได้เสมอโลกนี้คือความไม่แน่นอน
        ถ้าจะใช้รถ Mazda เบอร์โทรฉุกเฉิน call center  Mazda เตรียมไว้เลย ถึงวันนี้ไม่ใช้ แต่สักวันต้องได้ใช้ เพื่อเอาไว้เรียกรถยกรถสไลด์         ผมเองเตรียมไว้ตลอด  และมันได้ใช้จริง ๆ  ด้วย   ยกขึ้นรถสไลด์ไปเรียบร้อยแล้ว    โดนค่ารถสไลด์ไป 1500  จากบางพลี ไป อ่อนนุช    โชคดีที่รถเสียอยู่ในบ้าน  อยู่ดี ๆ สตาร์ทไม่ติด

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 07:06:24 »
cx-5 นี่ประกอบมาเลย์หรือไทยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 07:16:28 »
ผมคิดว่าปัจุกจิกเล็กๆ น้อยๆ รำคาญใจ ถือว่าแลกกันไป
กับรถสวยในราคาถูก  ขอแค่อย่าพังจนดับกลางทางก็พอ
สำหรับรถสวยพรีเมี่ยมในราคาเท่านี้ครับ

เอาจริงๆนะ ปัญหา จุ๊กจิ๊ก กุ๊กกิ๊ก หลายๆ รายการข้างบน
ก็เจอได้ในรถตลาดครับ เพียงแต่สัดส่วนความน่าจะเจอมัน
ต่ำกว่าเท่านั้น

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 08:07:02 »
ผม 2.0S Gen 2

1. CD Player เล่นบางแผ่นแล้วสะดุด เคลมเปลี่ยนตัวเล่น
2. ปัดน้ำฝนออโต้ไม่ทำงาน เคลมเปลี่ยนกระจกทั้งบาน
3. โช้คขึ้นเนินแล้วมีเสียงดัง เคลมใส่ยางรองสปริง
4. ปั๊มติ๊กยังไม่เคยดับกลางทาง แต่โดนเรียกเข้าไปเคลมแล้ว
5. กระจกมองข้างพับไม่สุด ทยอยเป็นครบสองข้าง เคลมแล้ว
6. ล่าสุดเสียงดังวึ้งๆตอนถอนเบรก กำลังจะเอาเข้าไปเปลี่ยนหม้อลมเบรก กรณีนี้เทียวเข้าออกศูนย์อยู่ 4-5 ครั้ง กว่าจะเคลมได้

แบบนี้เรียกเยอะมั้ยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2021, 14:16:51 โดย gumpzgear »

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 09:22:51 »
มาเลเซียครับ เจนแรกนะ ใช้อยู่ แต่เจนสองไม่ทราบเหมือนกัน

cx-5 นี่ประกอบมาเลย์หรือไทยครับ

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 09:24:52 »
เอาที่จำได้นะ  :D :D

1. สีบางมาก โดนเม็ดหินหน่อยสีกระเทาะออกแล้ว
2. ปีกเบาะนั่งฝั่งคนขับขาด ปีนิดๆไม่รับเคลม
3. จานเบรคคดบ่อยมากเจียรจานมา 4 ครั้งแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนทิ้ง
4. โลโก้บนพวงมาลัยหลุดลอก รับเคลมเปลี่ยนใหม่ แต่อันใหม่เริ่มลอกอีกแล้ว
5. สนิมตรงบานพับประตูทุกบาน
6. ยางตรงปุ่มกดฝาท้ายเปื่อยขาด
7. ศูนย์ล้อเอียงซ้ายกินยางเสียไป 1 ชุด เปลี่ยนยางใหม่ยังไม่หาย ต้องตั้งศูนย์บ่อยมาก
8. ความร้อนเครื่องยนต์ขณะใช้งาน 96-104 องศาฯ
9. ระดับน้ำมันเครื่องมีเพิ่มให้เองอัตโนมัติ
10. โช้คดันสายพานรั่ว เคลมได้ทันก่อนหมดประกัน ตอนนี้เริ่มรั่วอีกแล้ว
11. ไฟหน้าตกมองทางไม่เห็นตั้ง 2 รอบไม่หาย เคลมศูนย์เปลี่ยนอุปกรณ์ดันโคมไฟใหม่
12. เมมเมอรี่ซีทไม่จำ ต้องกดตั้งบ่อยๆ
13. ที่เก็บสัมภาระท้ายด้านซ้าย ฝนตกหนักน้ำรั่วไหลเข้ามา
14. เซนเซอร์ไอเสียพัง อาการกดคันเร่งสะดุดรถจะดับ (เลี้ยวกลับรถเกาะกลางถนนเกือบเกิดอุบัติเหตุ) ช่างศูนย์บอกดีเซลเป็นทุกคัน
    เปลี่ยนเสียตังค์เองไม่รับเคลม ไม่เรียก Recall ด้วย เปลี่ยนเซนเซอร์ใหม่แล้วออกตัวยังวูบ รถยังจะดับอยู่...

จุดดีก็รถขับดี ขับสนุก แต่ตอนนี้เริ่มไม่สนุกแล้ว  :-X :'(
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 09:33:09 »
ผมคิดว่าปัจุกจิกเล็กๆ น้อยๆ รำคาญใจ ถือว่าแลกกันไป
กับรถสวยในราคาถูก  ขอแค่อย่าพังจนดับกลางทางก็พอ
สำหรับรถสวยพรีเมี่ยมในราคาเท่านี้ครับ

เอาจริงๆนะ ปัญหา จุ๊กจิ๊ก กุ๊กกิ๊ก หลายๆ รายการข้างบน
ก็เจอได้ในรถตลาดครับ เพียงแต่สัดส่วนความน่าจะเจอมัน
ต่ำกว่าเท่านั้น
ประเด็นคือหลายคันเค้าดับกลางอากาศไงครับ เรียบร้อยเลย บางคันก็หนักมาก บางคันก็จุกจิก แต่โตโยต้าเป็นพวกนี้น้อยครับ หรือพวกรถตลาด HRV ที่บ้านก็จุกจิกครับ แต่ก็ไม่เท่านี้เลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 12:50:02 »
เล็ง cx8 ไว้เห็นลดราคาลงสองแสน มาอ่านเจอแบบนี้ลังเลละครับ มีท่านใดพอทราบบ้างไหมครับว่าเครื่องตัวเดียวกันกับ cx5 ไหมมีปัญหาหรืออะไรที่ต้องดูพิเศษไหม

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 20:27:50 »
เอาที่จำได้นะ  :D :D

1. สีบางมาก โดนเม็ดหินหน่อยสีกระเทาะออกแล้ว
2. ปีกเบาะนั่งฝั่งคนขับขาด ปีนิดๆไม่รับเคลม
3. จานเบรคคดบ่อยมากเจียรจานมา 4 ครั้งแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนทิ้ง
4. โลโก้บนพวงมาลัยหลุดลอก รับเคลมเปลี่ยนใหม่ แต่อันใหม่เริ่มลอกอีกแล้ว
5. สนิมตรงบานพับประตูทุกบาน
6. ยางตรงปุ่มกดฝาท้ายเปื่อยขาด
7. ศูนย์ล้อเอียงซ้ายกินยางเสียไป 1 ชุด เปลี่ยนยางใหม่ยังไม่หาย ต้องตั้งศูนย์บ่อยมาก
8. ความร้อนเครื่องยนต์ขณะใช้งาน 96-104 องศาฯ
9. ระดับน้ำมันเครื่องมีเพิ่มให้เองอัตโนมัติ
10. โช้คดันสายพานรั่ว เคลมได้ทันก่อนหมดประกัน ตอนนี้เริ่มรั่วอีกแล้ว
11. ไฟหน้าตกมองทางไม่เห็นตั้ง 2 รอบไม่หาย เคลมศูนย์เปลี่ยนอุปกรณ์ดันโคมไฟใหม่
12. เมมเมอรี่ซีทไม่จำ ต้องกดตั้งบ่อยๆ
13. ที่เก็บสัมภาระท้ายด้านซ้าย ฝนตกหนักน้ำรั่วไหลเข้ามา
14. เซนเซอร์ไอเสียพัง อาการกดคันเร่งสะดุดรถจะดับ (เลี้ยวกลับรถเกาะกลางถนนเกือบเกิดอุบัติเหตุ) ช่างศูนย์บอกดีเซลเป็นทุกคัน
    เปลี่ยนเสียตังค์เองไม่รับเคลม ไม่เรียก Recall ด้วย เปลี่ยนเซนเซอร์ใหม่แล้วออกตัวยังวูบ รถยังจะดับอยู่...

จุดดีก็รถขับดี ขับสนุก แต่ตอนนี้เริ่มไม่สนุกแล้ว  :-X :'(

ปัญหาเยอะมากๆ ครับ  ,ผมไม่กล้าซื้อ Mazda เพราะกลัวจะเจอแบบนี้ ทั้งๆ ที่รถสวยมากๆ เหลียวมองตลอด

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 22:38:04 »
ผม cx5 kf 2.0sp
- เซนเซอร์น้ำฝนไม่ทำงาน
- เบรคดัง (เปลี่ยนของนอกหาย)
- เรื่องแบตหมด ปีกว่าปกติคัน v40 ผมปีนิดๆ ก็เสื่อมแล้ว agm ซะด้วย
- กระจกข้างกาง-พับไม่สุด
จะเข้าปีที่ 4 วิ่ง จะเจ็ดหมื่น สบายๆครับ
ไม่เคยดับโดนรีคอลปั๊มติ๊กเปลี่ยนเรียบร้อย
อาจเพราะโชคดี