ผู้เขียน หัวข้อ: จะแก้ไขการถูก Bully เวลาขายรถมือสองยังไง?  (อ่าน 7248 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: จะแก้ไขการถูก Bully เวลาขายรถมือสองยังไง?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 18:55:25 »
เพิ่งเคยขายรถเองคันแรกเมื่อปีที่แล้ว เจอคล้ายจขกทแต่ไม่หนักเท่า ก็ปวดหัวเหมือนกันครับ เพิ่งรู้ว่าเป็นกลยุทธเต๊น 5555
แต่บทจะขายได้ก็ขายได้เลยเหมือนกัน ถูกใจ ตกลงเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: จะแก้ไขการถูก Bully เวลาขายรถมือสองยังไง?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 18:58:08 »
ตามข้างบนครับ แก้ได้โดยไม่ไปตามนัด สะดวกมาที่ทำงานก็มา มาที่บ้านก็มา ไม่มาก็ไม่ขายครับ

ส่วนที่ตกลงราคาแล้วไปหน้างานต่ออีกผมบอกไปตรง ๆ เลยว่า อย่าทำแบบนี้เสียมารยาท

คนมาซื้อรถผมคันแรกก็เป็นคนดูแลเตนท์ แต่รถสภาพดีเค้าเลยจะซื้อไปใช้เอง ต่อนู่น ตอดนิดตอดหน่อย ผมรำคาญเลยบอกว่าถ้าพี่พูดอีกคำนึงผมจะบล็อกสายพี่แล้วนะ ขายให้คนที่ไม่มีปัญหาดีกว่า   เค้ารู้ว่าถ้าเราแข็งเขาก็จะไม่กวนอีกครับ

ส่วนอีกคันเจ้าของเตนท์มาดูเหมือนกัน เอาคนมาดูรอบคันบอกว่าประตูเปลี่ยนมา แต่ชนไม่ถึงบอดี้ตะเข็บรถ ถามแฟนบอกมอไซต์มาเสยเอาจริง สุดท้ายก็ไม่ได้ต่อราคา ขายราคายืนครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 21:05:58 »
ผมขายไปหลายคันแล้ว ของที่บ้านบ้าง ตัวเองบ้าง ทุกคันคือ โพสท์ลง Kaidee ในช่วงสัก 5 ปีก่อนหน้านี้ แต่ช่วง 5 ปีหลัง โพสท์ลงเฟสบุค โดยเฉพาะ Marketplace จะออกไวกว่า ล่าสุดคือ 2 ปีก่อนขายคันเก่าไป โพสท์ 3 ทุ่ม 9 โมงเช้าคนโทรหา 4 คน 3 คนอยู่ใกล้ๆบ้านผมก็นัดมาดูที่บ้านเลย คนสุดท้าย อยู่สุราษฎ์ ยอมขับรถออกมาเลยตั้งแต่เช้า ถึงบ้านผมก็ 1 ทุ่มพอดี พาไปลองรถใกล้ๆบ้าน 1 รอบ โอนเงินวางจองไว้เลย 10,000 บาท อาทิตย์ถัดมา จัดการเอกสารโอนเงินครบ ขับกลับบ้านเลยครับ อีกคันคือของคุณพ่อ 4 ปีก่อน โพสท์ลง Kaidee มีคนติดต่อมาจากลำปาง บินลงมาดู โอนเงิน ATM ให้เงินสดเลย แล้วเอาชุดโอนขับกลับไป

จะขายรถไม่ต้องรีบร้อนครับ เจอพวกนี้ก็นัดเอาเราสะดวก ถ้ารีบขายมาก ขับเข้าเต๊นท์ไปเถอะครับ แต่ถ้าคิดว่า ส่วนต่างที่เต๊นท์เค้ากดราคามาเรารับไม่ได้ ก็แค่ขายเองแล้วรอไปครับ นานสุดผมรอ 4 เดือนหลังประกาศไป ตอนนั้นคือพรีอุส ถามมาไม่กี่คน แต่คนสุดท้ายวิ่งมาจาก กทม. (ผมอยู่ฉะเชิงเทรา) ขอเทสรถ 2 รอบยูเทิน แล้วก็นัดวันโอนจ่ายสดให้เลยเหมือนกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================