ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda Cx-30 VS Subaru XV เปรียบเทียบทีครับ  (อ่าน 6186 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องหมี

• Newbie
  • *
Mazda Cx-30 VS Subaru XV เปรียบเทียบทีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 17:42:26 »
พอดีไปส่งแฟนลองรถ เลยลองขึ้นไปนั่งเล่นๆ

Mazda Cx-30 - ขึ้นนั่งแลฃ้วชอบมาก ชอบแบบไม่มีเหตุผลเลย ลองเล่น Command Center ดูมันเหมาะมากเลยครับ Ergonomic คือดีงามมากชอบจริงๆ

Subaru XV - ผมชอบ Subaru เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ภายในโดยรวมก็โอเคครับ สะดวกสบายดีไม่เลวร้าย

ทั้งสองคันผมยังไม่ได้ทดลองขับนะครับ ตอนนี้ใจไป Cx-30 หน่อยๆเพราะภายในคือดีงามมาก

อยากจะถามเพื่อนๆดูว่า ระหว่างสองคันนี้ มีดีเสียต่างกันยังไงครับ ปัญหาประจำรุ่นมีอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: Mazda Cx-30 VS Subaru XV เปรียบเทียบทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 18:00:15 »
Cx 30 เคยจองไปแล้ว ตำแหน่งคนขับดีงาม คือตัวรถออกแนวแก๋งยกสูงมากกว่าแนว suv ช่วงล่างออกแนวแน่น พวงมาลัยดีงาม อัตราเร่งมาช้าแต่พอใช้งาน ข้อเสีย แอร์เป่ามือและไม่ค่อยฉ่ำ แถวหลังแคบ ต้องซื้อรุ่นกลางถึงจะได้ครบ รุ่นล่างขาดกล้องหลัง

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
Re: Mazda Cx-30 VS Subaru XV เปรียบเทียบทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 18:58:22 »
ถ้าจะต้องเลือกระหว่างสองตัวนี้ เทียบกันที่ตัวทอป ผมเลือก XV นะครับ  ผมอยู่กทม. เรื่องศูนย์เรื่องอู่ไม่ค่อยกลัว

XV ขับสี่แบบฟูลไทม์ ภายในกว้างกว่า รูปทรงภายนอกผมชอบกว่า  แต่การตกแต่งภายในด้อยกว่า ออปชั่นโดยรวมด้อยกว่า

Cx-30   ขับเคลื่อนสองล้อ ภายในแคบกว่า  รูปทรงภายนอก ผมให้สู้ XV ไม่ได้ แต่ผมชอบมาสด้า 3 Fastback มากกว่า   การตกแต่งภายใน Cx-30 กิน XV ขาด  แต่เช่นกัน ผมชอบภายในของมาสด้า 3 Fastback มากกว่า Cx-30   ออปชั่นโดยรวม Cx30 ตอบโจทย์ผมกว่าทั้งฝาท้ายไฟฟ้า  ไฟหน้าแบบอัจฉริยะ กล้อง 360 องศาแบบชัดโคดๆ  ระบบเตือนมุมอับสายตาตอนถอยรถ เป็นต้น

สำหรับผม ถ้าให้งบประมาณที่ 1ล้านเศษๆ ผมจะเลือกแบบนี้ครับ
- ถ้าผมต้องการรถยกสูง สไตล์ SUV  เอาไว้เดินทางไกล ออกทริป  หรือเป็นรถคันเดียวของครอบครัว ผมจะเลือก Subaru XV  ไม่มอง Cx-30 เลย
- แต่ถ้าให้เลือกรถที่ชอบทั้งภายนอกและภายใน เอาไว้ใช้ชีวิตแบบคนเมือง   เอาไว้ใช้ขับอยู่ในกทม. ขับไป-กลับที่ทำงาน จันทร์-ศุกร์  ผมจะเลือกมาสด้า 3 Fastback ครับ

ปล. การตกแต่งภายในของ Cx-30 กับ มาสด้า 3 ดูเผินๆ จะคล้ายกันมาก แต่ถ้าไปดูแบบลงรายละเอียดจริงๆ  โดยส่วนตัวผมว่า มาสด้า 3 ออกแบบมาได้ลงตัวกว่าทั้งในเรื่องความเข้ากันของโทนสีทั้งหมด  ตลอดจนเส้นสายและรอยตะเข็บด้ายที่พาดผ่านรอบคัน  มาสด้า 3 จะลงตัวกว่า Cx-30 ครับ   และจากที่หลายๆ คนทดสอบ Performance ในการขับขี่บนถนนเรียบ  มาสด้า 3 เหมือนจะได้เปรียบกว่าพอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2021, 20:17:23 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 19:23:11 »

cx-30 ขับได้หล่ออีกนานๆ รถเพิ่งปรับ ALL NEW

Subaru XV  ภายในเฉยๆมาก

ทุกอย่าง CX-30 ผมชอบหมด ชอบระบบกล้อง 360 ดีงามมาก กับระบบช่วยหยุดอัตโนมัติเวลาถอย เกิดมีสิ่งกีดขวางด้านหลัง และ  auto brake hold

และภายเวลาขับเงียบ เก็บเสียงดีมาก  เหมาะสมกับรถ ระดับราคานี้

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 20:19:40 »
ข้อเสียเดียวของXVในแง่การขับขี่
มันคือเกียร์CVTนี่แหละครับ เวลาลงเขาแทบไม่มีEngine brakeเลย
ขนาดว่าเข้าmode M แล้วใช้paddle shiftช่วยแล้วนะ

แต่นอกนั้น เทียบในsegmemtเดียวกัน ผมว่ามันจบที่สุดในแง่ของการขับขี่
แน่น กระชับ นั่งสบายไม่สะเทือนมาก เข้าโค้งนิ่งๆแบบไปทั้งก้อน
พวงมาลัยแม่นและน้ำหนักโอเค อัตราเร่งช่วงแซง60-100-140พอพึ่งพาได้

เทียบระหว่างXVที่ผมซื้อให้พ่อขับ กับC-HRที่ใช้อยู่นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 20:37:19 »
C-HR โอเคมั๊ยครับ เป็นตัวเลือกของผมเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 20:39:30 »
ข้อเสียเดียวของXVในแง่การขับขี่
มันคือเกียร์CVTนี่แหละครับ เวลาลงเขาแทบไม่มีEngine brakeเลย
ขนาดว่าเข้าmode M แล้วใช้paddle shiftช่วยแล้วนะ

แต่นอกนั้น เทียบในsegmemtเดียวกัน ผมว่ามันจบที่สุดในแง่ของการขับขี่
แน่น กระชับ นั่งสบายไม่สะเทือนมาก เข้าโค้งนิ่งๆแบบไปทั้งก้อน
พวงมาลัยแม่นและน้ำหนักโอเค อัตราเร่งช่วงแซง60-100-140พอพึ่งพาได้

เทียบระหว่างXVที่ผมซื้อให้พ่อขับ กับC-HRที่ใช้อยู่นะครับ

C-HR โอเคมั๊ยครับ ผมก็มองๆอยู่

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 20:47:26 »
จขกท. ต้องไปลองทั้งคู่ น่าจะหาจุดลงตัวได้

CX-30 ขับสนุก
XV ขับสบาย

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 22:35:48 »

C-HR โอเคมั๊ยครับ ผมก็มองๆอยู่

C-HRเป็นรถที่มั่นคง ขับทางไกลสบาย
สำหรับผมช่วงล่างมันพอดีๆทั้งความสบายและความมั่นใจ
เบรคให้ฟีลลิ่งที่ดีครับ แป้นค่อนข้างตื้น แต่กดแล้วการชะลอรถทำได้ดีไม่หน้าทิ่ม
พวงมาลัยช่วงความเร็วเดินทางโอเคครับ แต่ความเร็วต่ำๆนี่มันเบาและทดเยอะไปหน่อย
อัตราเร่งช่วงกลางโอเค กินน้ำมันพอสมควร ตำแหน่งการนั่งขับดี(แต่พนักพิงดันกบาลเอาเรื่อง)
สรุปว่าเป็นรถที่ดีครับ ขับทางไกลสบายตัวดี ช่วงล่างการควบคุมมั่นใจได้มาก
แต่..มันไม่ใช่รถที่ขับสนุกเท่าที่คิด เพราะการตอบสนองของพวงมาลัยในบางจังหวะ และความสูงของตัวรถด้วย
ที่ว่าขับสนุกไม่สนุกนี่ ผมเทียบกับSwift/mtคันเดิมที่ผมใช้อยู่นะครับ
รถเล็กฟีลลิ่งดีขับสนุก ไม่มีใครเกินSuzukiแล้ว 5555

C-HRนี่ผมใช้ตัว1.8Midนะครับ(หาโคตรยาก) เพิ่งออกเมื่อตรุษจีนที่ผ่านมาครับ
ต้องถ่อไปรับรถถึงเชียงใหม่แล้วขับกลับเอาเลย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 22:50:39 »
Cx30ครับเพื่อนเยอะ.. ไม่alone

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 22:53:29 »
ถ้าจำไม่ผิด XV จะมีตัวใหม่ที่มีกล้อง Eyesight มา ถ้าจะซื้อตอนนี้ต่อมาหนักๆ นะครับ

ตอน XV เปิดตัวใหม่ๆ ผมเคยเทียบ XV กับ Civic 1.8EL

ซึ่ง XV เหนือกว่าทุกอย่าง ยกเว้นค่า MA ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 08:33:01 »
คู่นี้ผมเชียร์XVครับ ถึง CX30 จะสวยกว่าจมก็เถอะ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 09:29:06 »
ถ้าไม่ชอบความเป็น AWD  ซัดโค้ง ซิ่งลุยฝน (เพื่ออะไร 55)  ก็ยังไม่เห็นเหตุผลที่จะเลือก XV  อะคับ

การออกแบบ ภายใน ความแรง ความประหยัด option ความสดใหม่   พวกนี้ CX30 ชนะทั้งหมดอะคับ  แต่ศุนย์แย่พอกัน

บ้านผมก็มี XV ของน้อง มันก็ขับดีนะ  หนัก ๆ หน่วง ๆ   ขับซิ่งก็รุ้สึก firm อยู่   แต่ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันมันไม่ได้ใช้ข้อได้ดีของเจ้า AWD นั่นเลยอะคับ เปลืองน้ำมันกว่าชาวบ้านเขาอีกต่งหาก   ถ้าซื้อมาให้ feel good เวลาออกทริป ปีละ 4-5 วัน  เทียบกับสิ่งที่ด้อยกว่าในอีก 360 วันที่เหลือ  ผมคงไม่เลือกอะ

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 10:17:27 »
ถ้าไม่ชอบความเป็น AWD  ซัดโค้ง ซิ่งลุยฝน (เพื่ออะไร 55)  ก็ยังไม่เห็นเหตุผลที่จะเลือก XV  อะคับ

การออกแบบ ภายใน ความแรง ความประหยัด option ความสดใหม่   พวกนี้ CX30 ชนะทั้งหมดอะคับ  แต่ศุนย์แย่พอกัน

บ้านผมก็มี XV ของน้อง มันก็ขับดีนะ  หนัก ๆ หน่วง ๆ   ขับซิ่งก็รุ้สึก firm อยู่   แต่ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันมันไม่ได้ใช้ข้อได้ดีของเจ้า AWD นั่นเลยอะคับ เปลืองน้ำมันกว่าชาวบ้านเขาอีกต่งหาก   ถ้าซื้อมาให้ feel good เวลาออกทริป ปีละ 4-5 วัน  เทียบกับสิ่งที่ด้อยกว่าในอีก 360 วันที่เหลือ  ผมคงไม่เลือกอะ

+1 เลยครับ

แล้ว CX-30 ที่เอามาเปรียบก็ไม่ได้ขับแย่กว่ามากมายด้วยครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 10:22:28 »
ที่บ้านมี XV แต่ตอนนี้ขับ CX-5 2.5T อยู่ ก่อนซื้อได้ลอง CX-30 มาพอสมควร

ผมชอบ CX-30 มากกว่า XV ครับเพราะเกียร์เป็นหลักเลย 6AT ยังไงก็ฟีลลิ่งดีกว่า CVT แถมได้ภายในที่ดีและสมราคากว่ามากๆ

ข้อดีของ XV น่าจะแค่ AWD เท่านั้นซึ่งก็ไม่ได้มีผลอะไรมากในการขับในเมือง
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 10:29:18 »
ระบบ Mazda ดีงาม แต่
................ อาจดีไม่นาน

ออนไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 12:22:07 »
ถ้าแคร์เรื่องผู้ที่จะมาโดยสารด้านหลัง

CX30 มันคือ Mazda3 ที่หดฐานล้อ ดังนั้นพื้นที่คนที่นั่งด้านหลัง ก็จะขยับให้สั้นลง จากเดิมที่ก็ไม่ได้สบายเท่าไหร่อยู่แล้ว แถมเบาะชันอีก ก็ยิ่งนั่งสบายน้อยลงไปอีก

ส่วน XV จะเป็น Impreza ที่ยกสูงขึ้นมาเฉยๆ ไม่ได้ย่อ หรือหดอะไร ดังนั้นพื้นที่ผู้โดยสารด้านหลังจึงมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 12:54:47 »
ที่บ้านมี XV แต่ตอนนี้ขับ CX-5 2.5T อยู่ ก่อนซื้อได้ลอง CX-30 มาพอสมควร

ผมชอบ CX-30 มากกว่า XV ครับเพราะเกียร์เป็นหลักเลย 6AT ยังไงก็ฟีลลิ่งดีกว่า CVT แถมได้ภายในที่ดีและสมราคากว่ามากๆ

ข้อดีของ XV น่าจะแค่ AWD เท่านั้นซึ่งก็ไม่ได้มีผลอะไรมากในการขับในเมือง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 13:26:42 »
รักมาสด้า รอดูช่วงโปร ดอกถูกดีครับ
ถ้าจะเล่น ซูบารุ รอโปรหลักหัก 9 แสนบาทครับ
หากอยากลองขับ 4 ก็เชียร์ซุบารุครับ