ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 20 มีนาคม 2021  (อ่าน 3370 ครั้ง)

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องความเหนื่อยล้าสะสมในการขับรถทางไกล

อยากทราบว่า
1. ระหว่างรถเก๋งเล็ก (vios city march) กับรถเก๋งขนาดกลาง (Mazda3 collora civic) ขับทางไกลอย่างไหนเหนื่อยกว่ากัน
2. ถ้าเปลี่ยนเป็น SUV เล็ก (CX-3 Kick HR-V C-HR) กับ SUV ขนาดกลางถึงใหญ่ (CX-5 CX-8 CR-V Harrir) ขับทางไกลอย่างไหนเหนื่อยกว่ากัน
3. แล้วอย่างรถเก๋งขนาดกลาง ที่ใช้เครื่องยนต์เล็ก (เช่น mazda 3 เครื่อง 1500cc ขายญี่ปุ่น หรือ corolla 1500cc ที่ขายเมื่อนานมาแล้ว) ขับทางไกลเหนื่อยมากกว่า เครื่อง 1600cc ปกติ หรือเหนื่อยพอๆ กัน

4. ถามคุณบาส Mazda2 Diesel ที่คุณบาสใช้ ขับทางไกลเหนื่อยมั้ยครับ (ผมมองว่า เป็นรถเล็ก แต่แรงบิดดี จะตีรวมว่าเป็นเครื่องใหญ่พอได้มั้ย)

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ถามเรื่องช่วงล่าง zsev (กำลังจะซื้อ)

1. zs ev วิ่งผ่านคอสะพาน เด้งอยู่ 3 รอบกว่าจะนิ่ง  แต่ Camry ผ่านสะพานเดียวกัน 1 ที ตึบ หยุด  ถ้าซื้อ zs ev มาแล้วแก้ด้วยการเปลี่ยนโช๊ค ให้มัน 1 ทีหยุดเหมือนกัน จะไหวมั้ย มีโช๊คแบบไหนแนะนำมั้ยคับ?
2. Camry 2015 2.0G extremo ขับมา 1.2 แสนโล  ควรต้อง flushing เกียร์ CVT มั้ยคับ ถ่ายน้ำมันเกียร์ไปตอน 8 หมื่น กับ 1.2 แสนโล (ขับเร็ว ตีนหนัก)
3. T005A ควรเปลี่ยนที่กี่โลคับ ใช้กับ Camry?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 15:41:29 โดย beersonic »

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
เทียบอัตราเร่งและเร่งแซงของฟอร์จูนเนอร์2.4และมัวเอ็กซ์1.9ให้หน่อยครับ ส่วนมากทดสอบกันแต่ตัวท็อป หาข้อมูลไม่ค่อยมีครับ

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
แนะนำยาง e220d w213 หน่อยครับ ยางเดิม 245/45 R18 Run-flat  ขับทางไกลขึ้นเหนือบ่อยๆ ความเร็ว 100-120 ต้องการความนุ่มสบาย ขับไม่ได้เล่นโค้งเยอะ
ต้องการยางธรรมดาไม่เอา Run-flat มีตัวไหนราคาคุ้มค่าบ้างครับ ในงบไม่สูงมาก