ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่า excess ประกันชั้น1  (อ่าน 1742 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
สอบถามค่า excess ประกันชั้น1
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 14:54:26 »
ผมทำประกันชั้น 1 แบบค่า excess เป็น 0 ซึ่งเข้าใจว่าแจ้งเคลมยังไงก็ไม่เสียในส่วนนี้
เพราะตอนจะซื้อประกันก็เทียบราคาดูแล้วคุ้มกว่า เลยยอมจ่ายแพงกว่าประกันแบบมีค่า excess

ทีนี้นำรถไปเคลมแล้วศูนย์โทรมาแจ้งว่า ประกันมีการเรียกเก็บ 2,000 ผมก็งง สุดท้ายแล้วผมต้องจ่ายหรือเขาเข้าใจผิดกันแน่
ถามทางศูนย์ก็แจ้งว่าแผลเล็กน้อยยิบย่อยประกันจึงเรียกเก็บ (แผลสุนัขขีดข่วนที่ตัวถังทั่วไป)
ในกรมธรรม์ก็ระบุชัดเจนว่า 0 บาทในช่องค่าเสียหายส่วนแรก

สรุปแล้วผมต้องแย้งเขาหรือผมเข้าใจผิดครับ

ออฟไลน์ CMaN20

Re: สอบถามค่า excess ประกันชั้น1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 14:57:24 »
เปิดกรมธรรม์คุยกันครับ แล้วจะไม่มีการเข้าใจผิดใดๆ. ในเล่มระบุยังไงต้องตามนั้น

ผมทำประกันชั้น 1 แบบค่า excess เป็น 0 ซึ่งเข้าใจว่าแจ้งเคลมยังไงก็ไม่เสียในส่วนนี้
เพราะตอนจะซื้อประกันก็เทียบราคาดูแล้วคุ้มกว่า เลยยอมจ่ายแพงกว่าประกันแบบมีค่า excess

ทีนี้นำรถไปเคลมแล้วศูนย์โทรมาแจ้งว่า ประกันมีการเรียกเก็บ 2,000 ผมก็งง สุดท้ายแล้วผมต้องจ่ายหรือเขาเข้าใจผิดกันแน่
ถามทางศูนย์ก็แจ้งว่าแผลเล็กน้อยยิบย่อยประกันจึงเรียกเก็บ (แผลสุนัขขีดข่วนที่ตัวถังทั่วไป)
ในกรมธรรม์ก็ระบุชัดเจนว่า 0 บาทในช่องค่าเสียหายส่วนแรก

สรุปแล้วผมต้องแย้งเขาหรือผมเข้าใจผิดครับ

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Boycm009

Re: สอบถามค่า excess ประกันชั้น1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 15:37:33 »
ยึดรายละเอียดตามกรมธรรมเลยครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 17:25:17 »
ในกรณีที่รถเกิดรอยจากสุนัขหรือแมวข่วน เราต้องจ่ายค่า excess ครับ ถึงแม้ว่าในกรมธรรม์จะระบุเป็น 0 บาทก็ตาม เพราะสุนัขและแมวเป็นสิ่งมีชีวิตครับ อักนัยหนึ่ง หากรถเราได้รับรอยข่วนจากสุนัขหรือแมวของคนอื่น หากเราระบุได้ว่าเจ้าของสุนัขหรือแมวเป็นใคร เราจะไม่เสียค่า excess ส่วนนี้ครับ ทางประกันจะไปเรียกเก็บกับเจ้าของเค้าแทน

ในส่วนที่กรมธรรม์ระบุค่า excess เป็น 0 นั้นจะใช้ได้ในกรณีที่เราขับไปเบียดฟุตบาท เสา หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เป็นสิ่งที่ไม่มีชีวิต อยู่กับที่ เราจะไม่ต้องเสียค่า excess ตรงส่วนนี้ครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 19:32:49 »
อยากให้ทำความเข้ากับกับคำว่า ค่าเสียหายส่วนแรกก่อนครับ ว่า มี 2 แบบ คือ
1.ค่าเสียหายส่วนแรกที่เป็นเงื่อนไขที่บังคับตามเงื่อนไขในกรมธรรม์ เรียกว่า Excess ตัวนี้ผู้เอาประกันจะเสียเมื่อมีการเคลมที่ไม่สามารถระบุคู่กรณีได้ โดยจะคิดจุดละ 1 พัน ซึ่งบางบริษัทก็อนุโลมไม่เรียกเก็บ
2.ค่าเสียหายส่วนแรกที่ผู้ซื้อกรมธรรม์สมัครใจซื้อเพื่อเป็นส่วนลดเบี้ยประกัน เรียกว่า Deductible หรือ Deduct ครับ ซึ่งตัวนี้จะจ่ายเมื่อเป็นฝ่ายผิด
  ที่ จขกท.หมายถึงว่า ระบุว่า 0 นั่นคือ Deduct ครับ ส่วนที่ประกันเรียกเก็บเป็นค่า Excess ซึ่งแสดงว่าเคลมเป็นฝ่ายผิดหรือไม่มีคู่กรณีครับ