โพลล์

อยากทราบว่าจะจ่ายเงินเพิ่ม 1 แสน ให้ได้รุ่น Accord 2.4 Navi นี่คุ้มหรือไม่ครับ

คุ้มเพราะได้ทั้ง Navi + กล้องมองหลัง + HDD Audio
11 (44%)
ไม่คุ้ม ไปติดเองคุ้มกว่า
12 (48%)
ไม่แน่ใจ
2 (8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 25

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าจะจ่ายเงินเพิ่ม 1 แสน ให้ได้รุ่น Accord 2.4 Navi นี่คุ้มหรือไม่ครับ  (อ่าน 8987 ครั้ง)

ออฟไลน์ Un_Sp.Med

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าจะจ่ายเงินเพิ่ม 1 แสน ให้ได้รุ่น Accord 2.4 Navi นี่คุ้มหรือไม่ครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะคับ ว่าถ้าไม่เอารุ่น Navi แล้วไปติดเอง นี่สามารถติดได้ที่ไหนที่ได้คุณภาพเหมือนรุ่นที่มี Navi อ่ะคับ ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ติดเองประมาณ5-6หมื่นครับ แต่เป็นเครื่องแบรนด์จีน ผมไม่เคยลองฟังไม่ทราบว่าคุณภาพเสียงเป็นอย่างไรบ้าง

แต่ เท่าที่ลองจากรถเดโม คันโยกมันใช้ยากนะครับ และ กล้องช่วยมองข้างหลัง ก็แทบไม่ได้ช่วยอะไร แถมยังหลอกตาอีกต่างหาก

ของผมเลือกรุ่นไม่เนฯครับ แล้วซื้อ gps ติด หมื่นกว่าบาท คุ้มกว่าแยะ ส่วน hdd มันแค่นิดหน่อย ซื้อแฟลชไดรฟ์สัก8GBของ kingston รุ่น DT101 G2 แล้วเลือกเพลงที่เราชอบๆมาฟังดีกว่าครับ (สาเหตุที่ต้องระบุรุ่นเพราะคุณภาพเสียงแฟลชไดรฟ์แต่ละรุ่นเสียงไม่เหมือนกัน)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ผมก็ตอบไม่ได้ด้วยละซิว่าคุ้มหรือไม่

เคยเห็นในคลับติดได้นะครับ แต่ว่ามันเป็นจอแบบสัมผัสหนะสิครับ ซึ่งจอของแอคคอร์ดมันก็อยู่ลึกซะด้วย เนียแหละปัญหาครับ

อาจจะไม่ค่อยตรงคำถามเท่าไรนะครับ ^^'

ออฟไลน์ Arado_kung

ของผม 2.4 EL แต่ไปใส่จอของจีนมาครับ คุณภาพเสียงมันก็ใช้ได้แหละครับ ตอนนี้ไม่แพงแล้วเหลือประมาณ2หมื่นกว่าๆแล้วครับ แนะนนำเลี่ยงยี่ห้อ Zulex Distar ก็พอนอกนั้นจะคล้ายๆกันหมด

ปล. มันเป็นจอทัชสกรีนต้องทำใจหน่อยนะครับ แต่รุ่นใหม่เค้าแถมปากกาจิ้มมาให้ด้วยแล้วใช้งานง่ายอีกนิดนึง

ออฟไลน์ Newhang

คุ้มน่ะไม่คุ้มแน่ แต่ถ้าคิดจะไปติด ผมว่าซื้อที่เค้าติดมาเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สำหรับผม ถ้าพิจารณาตามออพชั่นที่เพิ่มมาแสนนึงนะ
1. Navi อันนี้ไปหาของพกพามาติดเองก็ได้ครับ Garmin อันละหมื่นกว่าบาท ประสิทธิภาพใก้เคียงกัน
2. HDD อันนี้แล้วแต่คนมองนะ สำหรับผมก็ว่าดีกว่าเสียบ USB นะ ไม่ต้องเสียบเข้าถอดออก ความจำก็ได้เยอะกว่า (รึเปล่า HDD ของ Accord มันจุได้เท่าไหร่หรอครับ)
เวลาลงเพลงอาจจะไม่สะดวกเท่าเสียบ USB แล้วฟังโดยตรง
3. กล้องมองหลัง อันนี้ถ้าเอาไปติดเครื่องเสียง Built-in จีนข้างนอกเอง ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าจะใช้เครื่องเสียงเดิม ก็ต้องลองไปดูรูปของกล้องคันจริงดูก่อนครับ
หลายคนอาจจะว่าหลอกตา สำหรับผมก็ว่า ไม่ค่อยหลอกนะ อาจจะต้องปรับมุมมองกับมันหน่อย
4. มาตรวัดข้อมูลการขับขี่ (อันนี้โบรชัวร์ไม่ได้บอกไว้ ออพชั่นนี้มันมีเฉพาะเครื่องเสียง Navi เครื่องเสียง CD ธรรมดาไม่มี) อันนี้ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ หลายคนอาจจะพึ่งมันได้ตรงที่บอกระยะทางที่ขับได้จากน้ำมันที่เหลือ ก็ต้องลองไปดูอีกที

สรุป สำหรับผมนะ แสนนึงไม่ค่อยจำเป็นครับ แต่ถึงยังไง ก็ลองรอดูตัว minor change ในอีกเดือนสองเดือนนี่ก่อนดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุ้มน่ะไม่คุ้มแน่ แต่ถ้าคิดจะไปติด ผมว่าซื้อที่เค้าติดมาเลยดีกว่าครับ
LIKE
แต่ถ้าอยากได้เนวิเกเตอร์อย่างเดียว ไม่เอากล้อง ก็ซื้อเอาครับ

keanetona

สำหรับผม ถ้าพิจารณาตามออพชั่นที่เพิ่มมาแสนนึงนะ
1. Navi อันนี้ไปหาของพกพามาติดเองก็ได้ครับ Garmin อันละหมื่นกว่าบาท ประสิทธิภาพใก้เคียงกัน
2. HDD อันนี้แล้วแต่คนมองนะ สำหรับผมก็ว่าดีกว่าเสียบ USB นะ ไม่ต้องเสียบเข้าถอดออก ความจำก็ได้เยอะกว่า (รึเปล่า HDD ของ Accord มันจุได้เท่าไหร่หรอครับ)
เวลาลงเพลงอาจจะไม่สะดวกเท่าเสียบ USB แล้วฟังโดยตรง
3. กล้องมองหลัง อันนี้ถ้าเอาไปติดเครื่องเสียง Built-in จีนข้างนอกเอง ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าจะใช้เครื่องเสียงเดิม ก็ต้องลองไปดูรูปของกล้องคันจริงดูก่อนครับ
หลายคนอาจจะว่าหลอกตา สำหรับผมก็ว่า ไม่ค่อยหลอกนะ อาจจะต้องปรับมุมมองกับมันหน่อย
4. มาตรวัดข้อมูลการขับขี่ (อันนี้โบรชัวร์ไม่ได้บอกไว้ ออพชั่นนี้มันมีเฉพาะเครื่องเสียง Navi เครื่องเสียง CD ธรรมดาไม่มี) อันนี้ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ หลายคนอาจจะพึ่งมันได้ตรงที่บอกระยะทางที่ขับได้จากน้ำมันที่เหลือ ก็ต้องลองไปดูอีกที

สรุป สำหรับผมนะ แสนนึงไม่ค่อยจำเป็นครับ แต่ถึงยังไง ก็ลองรอดูตัว minor change ในอีกเดือนสองเดือนนี่ก่อนดีกว่าครับ

1. แผนที่อัพเดทกว่า และ ใช้งานได้ดีกว่าอีกครับ
2. แรกสุดผมเคยซื้อ Ext. HDD. มาต่อครับ และ ริปแผ่นซีดีทุกแผ่นที่ผมมีในครอบครอง......ริปจนไดรฟ์พังไปไดรฟ์นึง แต่ไม่เวิร์ค ผมว่านะครับ ถ้าไม่ใช้ แฟลชไดรฟ์ ก็ไปหาซื้อ ipod video มือ2สภาพโอเคมาเสียบก็น่าจะโอเคแล้วครับ ไม่ต้องลงภาษาไทย เพราะลงไปจอมันก็ไม่ขึ้นไทยอยู่ดี
3. ตามนั้นครับ แล้วแต่รถด้วย เพราะของแคมรี่ คันเดโมที่ผมขับมันไม่หลอกตา
4. ไม่ซีเรียสครับ gps รุ่นดีๆหน่อยมีบอกอัตราการสิ้นเปลืองแบบคร่าวๆให้ดูอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

ก็อยู่กับว่า คุณคิดว่าเงินแสนนึงสำหรับคุณมันมีค่าแค่ไหนน่ะครับ แลกกับระบบเหล่านี้ ลองเทียบดูว่า จะได้ใช้มันบ่อยรึเปล่า ด้วยครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
ผมใช้ตัว Navi อยู่ครับ ถ้าดูที่ราคาอย่างเดียวมันไม่คุ้มหรอกครับ แต่ถ้าดูที่ time cost กับ psychological cost ด้วยแล้ว สำหรับผมมันคุ้มครับ

time cost คือผมไม่ต้องไปเสียเวลาเอาไปติดอุปกรณ์เพิ่มให้วุ่นวายเสียเวลา มันต้องรื้อคอนโซลด้วยครับ ซึ่งผมไม่ค่อยอยากให้รื้อเท่าไหร่ เสียรถเปล่าๆ ที่ติดมากับรถก็คุณภาพดีแล้วครับ อย่างน้อยก็ไม่เคยพาผมหลง ฮาร์ดดิสก็เป็นอะไรที่ชอบที่สุดครับ ผมไปบ้านเพื่อนที่แบบว่าห้องมันหยั่งกะร้านขายซีดีย่อมๆ ยืมมาไรท์ลงรถกันสนุกสนาน

psychological cost คือต้นทุนทางจิตใจ ผมว่าคอนโซลของตัว Navi มันสวยกว่าแล้ว Interface หน้าจอก็สวยงาม ทั้งตอนสตาร์ทรถหรือขับรถ มันดูอลังการดี เวลาเพื่อนขึ้นมานั่งก็ชมทุกคนว่าดูดี  แล้วอีกอย่างผมชอบของ OEM มากกว่าด้วยครับ + เสียตังทั้งทีก็เอารุ่นท้อปไปเลย ใช้ไม่ใช้ค่อยว่ากันทีหลัง

ถ้า จขกท. สามารถจ่ายเพิ่มอีกแสนนึงได้รุ่น Navi โดยไม่ลำบากหรือเกินงบก็เอารุ่นท้อปไปเลยครับ

ปล. ผมตัดสินใจซื้อ Navi เพราะรูปนี้ในรีวิวพี่จิมมี่นะแหละ ตอนนั้นไม่รู้หรอกว่ามันใช้ดีมั้ยแต่ที่แน่ๆคือ Interface สวย 5555+

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

แล้วถ้า เป็นรุ่น 2.0 E จะไปติดบ้างพอจะทำได้มั้ยหว่า...??

ออฟไลน์ patzahut

แล้วถ้า เป็นรุ่น 2.0 E จะไปติดบ้างพอจะทำได้มั้ยหว่า...??

อ่าว กลายเป็น accord 2.0 อยากได้แทนซะงั้น

แล้วน้อง Teana คันนั้นเป็น Navi รึป่าวครับ  ถ้าเป็นก็แลกเครื่องเสียงกับ accord เลย อิอิ

ปล. ถ้าไม่มีใครด่านะ

ออฟไลน์ Arado_kung

ทำได้ครับ เอาลิ้งไปดูกันไป

http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=89940.0

ของเจ้านี้ต่อ USB ได้ 3 จุดแน่ะ ของตัว front ใหม่ 2 จุด ของตัว front ติดรถที่คอนโซลกลางก็ยังใช้ได้เหมือนเดิม ถ้าผมได้ไปงานมีตติ้งมาดูรถผมไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
ถามตัวเองก่อนคับ  ว่าขับรถแบบไหน เช่น
๑. ขับรถไปในที่เดิม หรือเส้นทางที่เคยไปมาแล้ว  แต่นานๆครั้ง
๒. จำทางไม่ค่อยได้  หรือกลัวหลง  ทำให้เสียเวลากลับการเดินทาง
๓. ต้องขับรถ  ไปในที่ใหม่ๆ  ทุกวัน และต้องต่อไปที่อื่นต่อ  กลัวหลง และเสียเวลาอีก
๔. อาการอยาก   อยากมี อยากเท่ห์  และสนองอารมณ์
ถ้าตอบ ข้อ๑.  ผมไม่ซื้อคับ  การมีเครื่องนำทาง  นั้นดีคับ  แต่มีไว้ยามที่จำเป็น ส่วนมาก ไม่ได้ใช่  อะไรเลย  ถ้าสมมุติ เกิดมีการปิดเส้นทางนั้น หรือซ่อมถนนต่างๆ  เครื่องก็จะไม่บอกเรา  ทำอย่างไรละที่นี้  ........
ถ้าตอบ ๒. ๓. และ ๔.ตามสบายคับ  เงินของเรา และก็มั่นใจ กับการเดินทาง  คับ

dogclubs

1 แสน เก็บไว้ เติมน้ำมันขับรถเล่น ได้หลายปี

ออฟไลน์ #PETH#

ผมใช้ตัว Navi อยู่ครับ ถ้าดูที่ราคาอย่างเดียวมันไม่คุ้มหรอกครับ แต่ถ้าดูที่ time cost กับ psychological cost ด้วยแล้ว สำหรับผมมันคุ้มครับ

time cost คือผมไม่ต้องไปเสียเวลาเอาไปติดอุปกรณ์เพิ่มให้วุ่นวายเสียเวลา มันต้องรื้อคอนโซลด้วยครับ ซึ่งผมไม่ค่อยอยากให้รื้อเท่าไหร่ เสียรถเปล่าๆ ที่ติดมากับรถก็คุณภาพดีแล้วครับ อย่างน้อยก็ไม่เคยพาผมหลง ฮาร์ดดิสก็เป็นอะไรที่ชอบที่สุดครับ ผมไปบ้านเพื่อนที่แบบว่าห้องมันหยั่งกะร้านขายซีดีย่อมๆ ยืมมาไรท์ลงรถกันสนุกสนาน

psychological cost คือต้นทุนทางจิตใจ ผมว่าคอนโซลของตัว Navi มันสวยกว่าแล้ว Interface หน้าจอก็สวยงาม ทั้งตอนสตาร์ทรถหรือขับรถ มันดูอลังการดี เวลาเพื่อนขึ้นมานั่งก็ชมทุกคนว่าดูดี  แล้วอีกอย่างผมชอบของ OEM มากกว่าด้วยครับ + เสียตังทั้งทีก็เอารุ่นท้อปไปเลย ใช้ไม่ใช้ค่อยว่ากันทีหลัง

ถ้า จขกท. สามารถจ่ายเพิ่มอีกแสนนึงได้รุ่น Navi โดยไม่ลำบากหรือเกินงบก็เอารุ่นท้อปไปเลยครับ

ปล. ผมตัดสินใจซื้อ Navi เพราะรูปนี้ในรีวิวพี่จิมมี่นะแหละ ตอนนั้นไม่รู้หรอกว่ามันใช้ดีมั้ยแต่ที่แน่ๆคือ Interface สวย 5555+

เห็นด้วยครับๆ

ออฟไลน์ IncarRus

สำหรับผม ผมว่า Navi ที่ให้มามัน "ฉลาด" ดีนะครับ ค่อนข้างถูกใจ  ;D
เท่าที่ผมเคยใช้มา เจอแต่แบบ "โง่ๆ" ทั้งนั้นเลย เซ็ง  :P

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ GPS ในชีวิตประจำวัน เพราะต้องไปลูกค้าทุกวัน แต่ก็ไม่มีเงินขนาดซื้อรถที่มี navi built in มาขนาดนี้ จึงใช้โทรศัพท์มือถือที่ใช้ GPS ได้มาเป็นเครื่อง GPS เลย เก็บไว้ในรถใช้แค่ตอนนำทางเท่านั้น ซึ่งผมว่ามันก็ดีนะ เพราะเวลาจะหาจุดปลายทาง ก็ไม่ต้องมานั่งจิ้มนั่งหาในรถ บางที map มันก็ไม่ได้ละเอียดอะไรมากมาย ก็มาเปิด googlemap แล้วเทียบกับใน GPS ตั้งจุดหมายไว้ พอจะไปก็ใช้ได้ปุ๊บ เสียตรงมันไม่สวยงาม และต้องเสียบสายชาร์จแบตให้ยุ่งเหยิงในรถเล็กน้อย

ซึ่งผมมองว่าถ้าใช้ GPS เพื่อการนำทางจริงๆ ซื้อแบบมือถือ แบบแยกมาใช้ก็สะดวกดีครับ แต่ถ้าไม่ใช้อะไรมากมายเอาสวยงามแบบติดรถมาจากโรงงานก็ได้คุณภาพที่มาตรฐานดีครับ

ออฟไลน์ prai

สำหรับ ส่วนตัวถือว่าคุ้ม
และราคานี้ก็เป็นราคามารตฐานโรงงานนะครับ แบบแบรนด์ญี่ปุ่นก็จะราคาประมาณนี้
สิ่งที่ได้มานั้น อย่าลืมว่ามันทำงานสอดคล้องกับอุปกรณ์อื่นๆ ของรถนะครับ

ออฟไลน์ raulowen

สำหรับผมว่าคุ้มมาก นะ ท่าเทียบกับ รถระดับเดียวกันอย่าง TOYOTA