ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่แก้ไข ไม่จบ คันอื่นก็เป็น คือปกติ รถยนต์ญี่ปุ่น m3sky z..m z..m สุดท้ายอ้างว่า ไม่มีผลต่อการ  (อ่าน 14245 ครั้ง)

ออฟไลน์ tippatai

• Newbie
  • *
มาสด้านี่ผมตัดออกจากรายชื่อรถที่จะซื้อใหม่ไปเรียบร้อยละ สบายใจ
สวยแค่ไหนก็บายยย.......แต่ไม่ต้องห่วงค่ายนี้หรอก สาวกหนุ่มสาวเขาเยอะ

ส่วนตัวเช่นกันครับ พร้อมญาติ เพื่อน ครอบครัวด้วย

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ ฝ่ายวิศวกรรม เวลามาตรวจสอบ มักจะยอมรับข้อบกพร่องจากการผลิต ว่ามีความเป็นไปได้
แต่ ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ ปฏิปักษ์ มักจะแถหนีตลอดครับ
โดยเหตุผลมักจะฟังแล้วพิลึกแบบนี้ครับ

โยนงานกันแบบนี้เลยครับ และที่สำคัญคือไม่มีคำตอบใดๆ หรือ การอธิบาย การแก้ไขปัญหา

• Newbie
  • *
ถ้าดูแค่ภาพที่ จขกท ลง

มันเป็นคราบที่แบ่งพื้นที่ความใสด่างชัดเจนเลยนะ ไม่ใช่ความขุ่นของเนื้อโคมแน่ๆ

ก็ลองให้เค้าเอา 3 คันมาเทียบดูครับ และรถผมเองก็ไม่ใช่คราบแบบนี้แน่นอน

เท่าทีทราบ ความเป็นไปได้ ที่สันนิฐาน จากฝ่ายเทคนิค คือ สาร ที่ใช้ในการประกอบไฟ มีปัญหาครับ จากกระบวนการผลิต

• Newbie
  • *
ผมใช้มาสด้าอยู่ครับทั้งบ้านเลยทั้ง2และCX5
1.ปัญหากระจกกางบ้างไม่กางบ้างเป็นทั้ง3คันและทั้งสองข้าง ผมไปแก้เองโดยให้ช่างกระจกแถวสุขสวัสดิ์แก้ไขโดยการตัดสปริงในชุดมอเตอร์ขับออกประมาณข้อครึ่ง หายหมดทั้งสามคันและไม่กวนใจอีกตั้งแต่วันที่ซ่อมจนถึงปัจจุบันเกือบสองปีแล้วครับ
2.ที่แกนพวงมาลัยดังมาสด้าสองเป็นทั้งสองคันเข้าใจว่าเป็นแรคพวงมาลัยให้ศูนย์หาดใหญ่เช็คสองรอบหัวหน้าช่างน่ารักครับดูแลจนทราบปัญหาเป็นที่จาระบีหล่อลื่นแห้งแก้ไขแล้วหายและเงียบซึ่งศูนย์ควรจะเช็คทุก6หมื่นโลครับ
3.เรื่องโคมไฟไม่ได้สังเกตครับ
4.CX5 2018วิ่งมหาศาล180020โลภายในสามปี แสนกว่าโล ยังไม่เจอปัญหาอื่นจากที่กล่าวมาเป็นรุ่น2.0spครับ

เกือบทุกคันจริงๆครับ ปัญหาที่ว่ามา

• Newbie
  • *
เรื่องไฟหน้าถ้าทำตามที่เค้าว่า “เอา 3 คันมาเทียบ” ไม่ได้เคลมแน่นอนครับ ของแบบนี้ถ้าเป็นมันเป็นทั้งล็อต อาจจะหลักพันคันหมื่นคัน เลือกมา 3 คันยังไงก็เจอ

ผมก็ไม่เข้าใจหลักสถิติ ในการทดสอบแบบนี้ครับ จึงอยากขอแนวทาง จากหลายๆท่านที่มีความรู้เพิ่มเติมครับ

• Newbie
  • *
Acv40  โคมไฟหน้าหมอง  ในระยะเวลา3ปีก็ไม่ได้เคลมครับ โตโยต้าบอกว่าเกิดการเสื่อมจากการใช้งาน

Feed ไฟท้ายน้ำเข้าก็ไม่ได้เคลมครับ  บอกมุมน้ำฝนมันพอดีทำให้น้ำขัง

ถ้าเป็นในกรณี ที่โค๊ต ลอก จากด้านหน้า หรือ การจอดตากแดด โดยการกระทำของผมเอง ผมยอมรับได้นะครับ
แต่ถ้า จากกระบวนการผลิต นี้ ต้องการคำชี้แจง แบบเป็นเอกสารทางการ ไม่ใช่คำพูดลอยๆ แบบนี้ครับ

อาจจะต้องลองดูปัญหาครับ ว่าเกิดจากอะไรกันแน่ครับ ส่วนน้ำเข้า ควรเคลมได้นะครับ ถ้าน้ำฝนเข้า แสดงว่าผิดที่การออกแบบ หรือ การผลิตครับ

• Newbie
  • *
ในวันที่จะมีการนำรถมาเปรียบกัน 3 คัน ท่านใดสะดวก หรือ อยากไปชม การแก้ปัญหา
เรียนเชิญนะครับ ผมจะแจ้งรายละเอียดถ้ามีท่านสนใจครับ ต้นเดือนหน้าครับ

• Newbie
  • *
จันทร์ที่ 5 เวลา 13:00 ศูนย์ย่านฝั่งธน ใกล้ รพ.ธนบุรี2 ทาง
1.สนงใหญ่ m...
2.หน่วยงาน ส...
จะนำรถมาเปรียบเทียบ ว่ามีปัญหาเหมือนกัน 3 คันคือปกติ เรียนเชิญทุกๆท่าน ไปร่วมงาน เพื่อผู้บริโภค ที่มีปัญหา!

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
จันทร์ที่ 5 เวลา 13:00 ศูนย์ย่านฝั่งธน ใกล้ รพ.ธนบุรี2 ทาง
จะนำรถมาเปรียบเทียบ ว่ามีปัญหาเหมือนกัน 3 คันคือปกติ เรียนเชิญทุกๆท่าน ไปร่วมงาน เพื่อผู้บริโภค ที่มีปัญหา!
เป็นไงบ้างครับ ฝากอัพเดทข่าวคราว

• Newbie
  • *
จากการเข้าไปพบกันตามนัดครั้งนี้

รถที่นำมาเปรียบเทียบ ประมาณ3-5คัน sp บ้าง s บ้าง c บ้าง
มีอาการ ไฟหน้ามีคราบ นี้ มากน้อย แล้วแต่ดวงครับ.

ทางบริษัท บอกว่า รถใหม่ ไม่เป็นตอนผลิต แต่พอใช้งานไป จะเป็นอาการแบบนี้ เขาว่าคือ ปกติ
ทุกท่าน เช็ครถของท่านเองนะครับ ว่ามีปัญหา มากน้อยขนาดไหน?????

แต่เขายังยืนยันว่า ไม่มีปัญหา ที่ผลิตภัณฑ์ครับ
ยังไม่มีการอนุมัติ การเคลมใดๆ ในขั้นตอนนี้ แต่ก็ไม่ทราบว่า ต่อไปจะเป็นอย่างไร.

ได้แค่หมด หวัง ผิดหวัง กับบริษัทนี่อย่างมากครับ

เป็นไงบ้างครับ ฝากอัพเดทข่าวคราว

• Newbie
  • *
ภาพ จากรถยนต์ เพื่อนผม mazda3 คันนึง ที่มีอาการแบบนี้ มากขึ้นเรื่อยๆ