ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่แก้ไข ไม่จบ คันอื่นก็เป็น คือปกติ รถยนต์ญี่ปุ่น m3sky z..m z..m สุดท้ายอ้างว่า ไม่มีผลต่อการ  (อ่าน 14394 ครั้ง)

ออฟไลน์ tippatai

• Newbie
  • *
ในวันที่จะมีการนำรถมาเปรียบกัน 3 คัน ท่านใดสะดวก หรือ อยากไปชม การแก้ปัญหา
เรียนเชิญนะครับ ผมจะแจ้งรายละเอียดถ้ามีท่านสนใจครับ ต้นเดือนหน้าครับ

เรื่องคร่าวๆ เล่าสู่กันฟัง จะทำอย่างไร ดี?????

SP รุ่น top สุดในวงการ
ADAPTIVE LED
I-ACTIVE SENCE

ต้องแต่รับรถป้ายแดง วิ่งไป 1000 กม ในระยะเวลาประมาณ 2-3 เดือน
ได้พบอาการ ไฟหน้า มีคราบ กระจกมองข้าง พับ ไม่กาง กางไม่สุด ช่วงล่าง มีปัญหา เสียงดัง คอพวงมาลัยหลวม เวลาขึ้นทางลาด

นำรถเข้าศูนย์บริการมาโดยตลอด แล้วเข้าไปเช็ค มาหลายครั้ง ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนอะไหล่ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แก้ไข ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง อาการกลับมาเป็นอีกบ้าง เข้าไปแก้ไข เคลมอีก บ้าง ย้ายศูนย์บ้าง เจอศูนย์ทำรถเป็นรอย ต้องไปแจ้งความ แจ้งป1 บ้าง

ตลอดเวลาที่ใช้รถมา 2 ปีกว่าๆ ซึ่ง ส่วนใหญ่จะจอด ซะมากกว่า รถใช้งานไปแค่ 1xxxx ในระยะเวลาเกือบ 3 ปี

โดยครั้งสุดท้ายก่อนหมดประกัน นำรถเข้าไปเช็ค วิ่งไป หมื่นกว่า กม. เช่นเดิม (ในระยะประกัน 1 แสน กม 3ปี )
เพื่อจะเคลมไฟหน้า ที่มีคราบบบบบบบบบบ ด้านใน ศูนย์บริการ แถว ฝั่ง ธน ใกล้ รพ ธน....

แล้วเรื่องก็เงียบหายไปหลายเดือน จนต้องตามแล้วตามอีก และผลออกมาว่า บริษัท สนงใหญ่ ไม่อนุมัติ การเคลม เนื่องจากไม่มีผลต่อการใช้งาน ????

ก็ได้ส่งจดหมาย สอบถามไป ยังศูนย์ บริการ
และส่งจดหมาย ที่ สนง ใหญ่ ...... เอ็มควอ....
ได้ผลออกมา เช่น เดิม ไม่อนุมัติ การเคลม เนื่องจากไม่มีผลต่อการใช้งาน. โดยโทรกลับมาแจ้ง ปากเปล่า ขอเอกสาร อะไรก็ไม่มีให้ ไม่มีคำอธิบายใดๆ

เลยได้ทำเรื่อง เข้าไปยัง หน่วยงาน ราชการ แห่งหนึ่ง เพื่อ ทำ การ เจรจา ไกล่เกลี่ย
(หน่วยงานแห่งนี้ มีการ ปิดเสียงโทรศัพท์ และ ริบมือถือ ของ ผู้ร้องเก็บไว้ในกล่องด้วย ไม่ทราบกฎข้อบังคับ อย่างไร ก็ยอมๆไป
ท่านใดทราบกฎ ช่วยบอกหน่อยนะครับ )

ล่าสุด ทางท่านประทาน เจรจา ได้กล่าวว่า เพื่อหาแนวทางว่า ........  บริษัท เสนอ จะนำรถมาเปรียบเทียบกัน ประมาณ 3 คัน
ถ้ามีปัญหา เหมือนๆกันทุกคัน ก็เท่ากับ ปกติ (... เป็นปกติ ) ในการผลิต เขาว่าไว้แบบนั้น .......

แต่ผมก็ไม่แน่ใจ ว่า ปกติการเจรจา แบบนี้ ตั้งข้อสงสัยว่า ทางบริษัท จะต้องมีการสอบถาม หรือ เจรจา กับลูกค้า บ้างไหม
เพราะผม ไม่ได้คุย หรืออะไร กับ ทางบริษัท และไม่ได้ยิน เสียง คำพูดจากบริษัท เลย ได้แค่เพียง ท่านประธาน เป็นคน ดำเนินรายการ .........

ถามคำถาม กับ ทางผม คล้ายๆ กับที่ทางกลุ่ม รถยนต์ ค่าย อเมริกา หลายร้อยราย เจอกัน .......

ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงการตั้งข้อสงสัย และขอแนวทาง การแก้ปัญหา ไม่ได้พาดพึง ถึง ใคร จะท่านใด หรือ บริษัทใดๆ นะครับ
ยิ่งบริษัท ที่ชอบ ฟ้อง ลูกค้า กลับแล้วด้วยนั้น ไม่กล้าพาดถึง ใดๆ เพียงแค่ พูดในมุมมอง ของ ลูกค้า ในหลักความจริง ที่พบเจอมา เท่านั้น

ลูกค้า ท่านอื่นๆ ที่พบเจอปัญหา เช่นกัน ยังไง เข้ามาพูดคุย กับ ผมโดยตรงได้เลยครับ เพื่อหาแนวทางร่วมกัน

*** ภาพถ่าย พยายาม upload อยู่นะครับ แต่ขึ้น error
*** แจ้งรายละเอียด ตามกฎเว็ปเข้าที่ pm แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2021, 12:22:56 โดย tippatai »

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
คราบแบบในรูป 0 บอกปกติเนี่ยนะ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
เจ้านี้เขามีปัญหากับการรับมือกับปัญหาหลังการขายจริงๆ ครับ ถ้ามีรถคันเดียว ไม่มีรถสำรองใช้ แล้วต้องใช้รถทุกวัน เจอแบบนี้ไม่ตลกเลยนะครับ

ก็ไม่แปลกใจละครับ ชอบพากันด่า Cross ย้วย เครื่องไม่แรง กั๊กออพชั่น ตัดคานกันชนหลัง รถอาเซียน ข้างในไม่สวย วัสดุไม่ดี บลาๆ เห็นก็ซื้อ Cross กันหมดนั่นแหละ

2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ axister

คราบเกิดจากอะไรอะครับ

ผมล่ะยอมใจเจ้านี้จริงๆ แค่เปลี่ยนพาทบางอย่างที่ราคาก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย ทำไมถึงชอบยื้อให้เป็นปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2021, 13:48:29 โดย axister »

ออฟไลน์ holahola66

ยุค zoom zoom ไม่มีปัญหานะครับ มาหนักก้อยุค skyactive เนี่ยแหละครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ปัญหาของแบนด์นี้มีมาช้านาน

แต่ก็ยังตลกตรงที่ว่าเมื่อเร็ว ๆ นี้มีคนมาตั้งกระทู้ถามว่าเลือก Cross หรือ CX-30 ดี

พบว่าบางคนก็ยังแนะนำให้เลือก CX-30

รถดีผมไม่เถียง แต่อยากให้คำนึงถึงบริการหลังการขายด้วย

ข้อมูลพวกนี้คนที่ไม่รู้เรื่องรถหรือไม่ติดตามข่าว ก็ไม่อาจทราบได้

ออฟไลน์ sixsax

ค่อนข้างมั่นใจว่า
ไปประหยัดต้นทุนที่ ช่างศูนย์ เพราะกำไรการขายน้อยลง เพราะมีโปรดอกเบี้ย 0% บ่อยๆ

ช่างศูนย์ ที่มีทักษะช่างยนต์จริงๆ มีแค่ไม่กี่ศูนย์หรือมีแค่หัวหน้าช่าง ที่เหลือเหมือนถ่ายนมค. เป็นเท่านั้น

อีกอย่างคือ การรับข้อมูลทำได้เอง แต่การวิเคราะห์ปัญหา และหาทางแก้ไข เหมือนจะทำไม่ได้เองในทีมโรงงาน ต้องส่งเรื่องไปให้บริษัทแม่ กว่าจะได้ผลการแก้ไขปัญหาอะไรมาก็นานมากๆๆ หรือ อาจไม่เกิดขึ้นเลย

กระจกกางไม่สุด เป็นทุกรุ่น แปลว่า ชุดเฟืองกลไกมีจุดอ่อนบางอย่าง  ถ้าอัดจาระบีหรือโซแนกซ์เพิ่ม อาการจะหายไป  ส่วนใหญ่เป็นตอนล้างรถ หรือ ตากแดดนานๆ

ออฟไลน์ gumpzgear

เป็นค่ายรถที่ทำให้แฟนๆ น้อยลงทุกที เฮ้อ

ออฟไลน์ Newhang

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Top Form จริงๆค่ายนี้ แฟนผมอ่าน แล้วหันมาบอก CX5 2.5T หรือ Cx8 ไม่ต้องไปดูแล้วนะ ไม่เอาแล้ว

บริการหลังการขายแย่กว่า ซูบารุเยอะมากๆ ซูบารุถึงอะไหล่บางตัวจะไม่ทน แต่เคลมง่ายมาก เบาะย่น พวงมาลัยลอก ลูกปืนล้อดัง ยางตัวหนอนในท่อน้ำมัน เคลมหมด ฟรีหมด ผมเคลมคอมแอร์ เฟืองท้าย เกียร์ XV ไป ทั้งๆที่อาการมันครึ่งผีครึ่งคน เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ศูนย์ทั้ง สามแห่งที่สลับใช้บริการเคลมได้หมด และเร็วด้วย เห็นผลคือเคลมใหม่เลยจะได้จบ ลูกค้าจะได้สบายใจ

ที่น่าทึ่งมากสุดคือ เอารถ 3 คัน มาจอดเรียงกัน ถ้ามีคราบเหมือนกันคือ “ปกติ” แนวคิดแบบนี้คือ “เฮงซวย” มาก คือของคุณมาตราฐานห่วยแตก ยังมีหน้ามาบอกว่าปกติ ไร้แนวทางที่คิดจะแก้ไขเลยหรอ แทนที่จะบอกว่าเออ ซัพเจ้านี้ของห่วยไม่ได้มาตราฐาน ก็เปลี่ยนยกล๊อต โคตรแย่เลยครับ

ออฟไลน์ iamtoto

• Newbie
  • *
ในรูปรถที่มีปัญหาเป็น 5 หรือ 8 ครับ
กำลังดู 8 อาจจะต้องยอมรับแล้วปรับตัว ไม่พี่งศูนย์ มากเกินไป
เมื่อต้องเลือกระหว่ารถที่ชอบแต่มีปัญหา หาทางแก้เอาเอง
กับรถที่เฉยๆแค่เวลามีปัญหาศูนย์แก้ปัญหาให้ได้

ออฟไลน์ Symphonic

แต่ก็ยังตลกตรงที่ว่าเมื่อเร็ว ๆ นี้มีคนมาตั้งกระทู้ถามว่าเลือก Cross หรือ CX-30 ดี

พบว่าบางคนก็ยังแนะนำให้เลือก CX-30

รถดีผมไม่เถียง แต่อยากให้คำนึงถึงบริการหลังการขายด้วย

ข้อมูลพวกนี้คนที่ไม่รู้เรื่องรถหรือไม่ติดตามข่าว ก็ไม่อาจทราบได้

จริงๆ แล้ว รถดี คือรถที่ไม่มีปัญหาครับพี่
แล้วถ้ารถไม่มีปัญหา โดนเฉพาะปัญหาที่ไม่ควรเกิด
มันก็แทบไม่ต้องมีประเด็นกับทางศูนย์เลย

กรณีนี้ จุดเริ่มต้นเลยคือปัญหาจากตัวรถโดยตรง
มันจึงตามมาด้วยการเคลม แล้วก็ลามมาถึง
นโยบายการดูแลลูกค้าของบริษัทแม่เลยครับ

ยี่ห้อนี้ ไม่ใช่รถดี หรือคุณภาพดีนะครับ
แต่ถ้าเรื่องสวยดี ออปชั่นเยอะดี อันนี้ไม่เถียงครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอน honda ผมเคลมไฟท้ายไป 2 ข้างเพราะน้ำเข้า
0ก็ใจดีมากมาย

ปัญหาของคนไทยคือ คนไทยส่วนใหญ่มีเมตตา
คนไทยไม่สามารถแบนสินค้าอะไรได้เลยครับ

0 ฟ้องลูกค้า
เกียร์พัง
ระบบห่วย ในหลายๆยี่ห้อ
คนไทยส่วนหนึ่งก็ยังสนับสนุน

นอกจากมีเมตตาแล้ว ยังชอบวัดดวง เล่นพนันอีก

สงสัยค่าย n ต้องทำอะไรแปลกใหม่บ้างแล้ว เผื่อยอดขายจะดีขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ lunacy

ขออนุญาตแบ่งปันเรื่องราว

เรื่องกระจกมองข้าง ไม่กางออโต้
รุ่นนี้จะมีระบบนึง ระบบพับ-กางกระจกมองข้างอัตโนมัติเมื่อล็อครถ

ผมให้ศูนย์ดู - ศูนย์ทำเรื่องส่งสนญ - นัดหมายส่งช่างมาดู - ทดสอบไปครึ่งวัน
สุดท้ายบอกว่า ถ้าลูกค้าเสียบอุปกรณ์ไฟฟ้ากับที่จุดบุหรี่ มันจะดึงไฟส่วนนี้ไป ทำให้ระบบกางไม่ทำงาน

เขาเสนอวิธีแก้มาคือ
ก่อนสตาร์ทรถ ให้กดปุ่มสตาร์ทครั้งแรกครั้งเดียว โดยที่ไม่ต้องเหยียบเบรค ระบบจะกางกระจกให้อัตโนมัติ
รถคันนี้ กดปุ่มครั้งแรก ไฟฟน้าปัดจะไม่มีอะไรติดเลย กดครั้งที่สอง ไฟหน้าปัดถึงจะติด กดอีกครั้งก็จะดับ

มันไม่ควรเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ รถอีโคคาร์ ค่ายนึง ที่ไม่ค่อยเอาไรมาขาย

ออฟไลน์ apinui

เห็นโพสในกลุ่มด้วยนิครับ ไม่ทราบว่าคนในกลุ่มแนะนำว่าไง ...

ทีนี้ผมเอารูปโคมไฟหน้าผมมาให้ดุ ด้วยละกัน รถเป็นรุ่น SP เหมือนกันนะครับ

รูปแรกเห็นไหมครับว่า เวลาเปิดไฟ มันจะเห็นคราบที่กระจกโคมไฟ ซึ่งผมคิดว่ากระจกโคมมันคือโคมพลาสติก เวลาโดนแสงไฟเข้าไปตกกระทบ มันก็จะเป็นดังภาพ อันนี้ผมพอเข้าใจได้ในเรื่องการหักเหของแสง

ภาพ 2 พอผมดับไฟ เห็นไหมครับว่ามันใสเลย นั่นเพราะมันไม่มีแสงไปตกกระทบแล้ว ....

ดังนั้น ผมอยากให้เจ้าของโพส ลองถ่ายตอนดับไฟมาดูหน่อยได้ไหมครับว่ามันขุ่นหรือเปล่า .... และ ผมแนะนำว่า รถโมเดลนี้ มันเป็นแบบนี้ทุกคันแหละ ถ้าเค้าเครมให้ มันก็เป็นอีก .....

และถามว่าโคมขุ่นๆของผมอันนี้เนี่ย มันมีผลกับการใช้งานของผมไหม ... ผมก็บอกว่า ไม่ครับ เพราะไฟหน้าก็สว่าง และทำงานได้ดี ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2021, 16:26:59 โดย apinui »

• Newbie
  • *
ภาพที่ผมลงคือภาพตอนที่ไม่ได้เปิดไฟครับ
แต่แสงไฟที่เห็นคือ แสงสะท้อนจากแสงอื่นๆครับ ถ้าใช้ไปเรื่อยอาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆครับ
ถ้าจะบอกว่าอาการ ปกติ ทุกคัน แบบนี้ ควรจะมีหนังสือ ยืนยันอย่างเป็นทางการ จากบริษัทครับ
เพื่อให้ผู้ซื้อทราบ. แต่ทำไมบางเคส เคลมได้ บ้าง ไม่ได้บ้าง

ถ้าปกติจริง แสดงว่ามาตราฐานคุณภาพ QC สุดยอดเลยครับ

เห็นโพสในกลุ่มด้วยนิครับ ไม่ทราบว่าคนในกลุ่มแนะนำว่าไง ...

ทีนี้ผมเอารูปโคมไฟหน้าผมมาให้ดุ ด้วยละกัน รถเป็นรุ่น SP เหมือนกันนะครับ

รูปแรกเห็นไหมครับว่า เวลาเปิดไฟ มันจะเห็นคราบที่กระจกโคมไฟ ซึ่งผมคิดว่ากระจกโคมมันคือโคมพลาสติก เวลาโดนแสงไฟเข้าไปตกกระทบ มันก็จะเป็นดังภาพ อันนี้ผมพอเข้าใจได้ในเรื่องการหักเหของแสง

ภาพ 2 พอผมดับไฟ เห็นไหมครับว่ามันใสเลย นั่นเพราะมันไม่มีแสงไปตกกระทบแล้ว ....

ดังนั้น ผมอยากให้เจ้าของโพส ลองถ่ายตอนดับไฟมาดูหน่อยได้ไหมครับว่ามันขุ่นหรือเปล่า .... และ ผมแนะนำว่า รถโมเดลนี้ มันเป็นแบบนี้ทุกคันแหละ ถ้าเค้าเครมให้ มันก็เป็นอีก .....

และถามว่าโคมขุ่นๆของผมอันนี้เนี่ย มันมีผลกับการใช้งานของผมไหม ... ผมก็บอกว่า ไม่ครับ เพราะไฟหน้าก็สว่าง และทำงานได้ดี ...

• Newbie
  • *
ผมยังไม่เคยได้คำตอบ จากทางบริษัทเลยครับ

ส่วนเจ้าของรถท่านอื่นๆ จะบอกข้อมูลมา บางอย่างครับ ถ้าอยากทราบ ib

คราบเกิดจากอะไรอะครับ

ผมล่ะยอมใจเจ้านี้จริงๆ แค่เปลี่ยนพาทบางอย่างที่ราคาก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย ทำไมถึงชอบยื้อให้เป็นปัญหา

• Newbie
  • *
part นี้โรงงานร่วมกัน หลายรุ่นนะครับ แต่รายละเอียด ถามผู้ผลิต ดีกว่าครับ

ในรูปรถที่มีปัญหาเป็น 5 หรือ 8 ครับ
กำลังดู 8 อาจจะต้องยอมรับแล้วปรับตัว ไม่พี่งศูนย์ มากเกินไป
เมื่อต้องเลือกระหว่ารถที่ชอบแต่มีปัญหา หาทางแก้เอาเอง
กับรถที่เฉยๆแค่เวลามีปัญหาศูนย์แก้ปัญหาให้ได้

ออฟไลน์ whoami

ยี่ห้อนี้นี่แปลกครับ มีปัญหาเรื่องคุณภาพและบริการหลังการขายบ่อยมาก

แต่คนก็ยังมาเชียร์ว่าเป็นรถดีๆๆๆๆๆ ขับดีๆๆๆๆ ไม่กั๊ก ไม่งกแบบเจ้าตลาด บลาๆๆ

ส่วนเจ้าตลาดมักมีแต่คนด่า ว่ากั๊ก งก ไม่สวย ลดต้นทุน บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เรื่องกระจกมองข้าง ไม่กางออโต้
รุ่นนี้จะมีระบบนึง ระบบพับ-กางกระจกมองข้างอัตโนมัติเมื่อล็อครถ

ผมให้ศูนย์ดู - ศูนย์ทำเรื่องส่งสนญ - นัดหมายส่งช่างมาดู - ทดสอบไปครึ่งวัน
สุดท้ายบอกว่า ถ้าลูกค้าเสียบอุปกรณ์ไฟฟ้ากับที่จุดบุหรี่ มันจะดึงไฟส่วนนี้ไป ทำให้ระบบกางไม่ทำงาน

ก่อนสตาร์ทรถ ให้กดปุ่มสตาร์ทครั้งแรกครั้งเดียว โดยที่ไม่ต้องเหยียบเบรค ระบบจะกางกระจกให้อัตโนมัติ
รถคันนี้ กดปุ่มครั้งแรก ไฟฟน้าปัดจะไม่มีอะไรติดเลย กดครั้งที่สอง ไฟหน้าปัดถึงจะติด กดอีกครั้งก็จะดับ

มันไม่ควรเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ รถอีโคคาร์ ค่ายนึง ที่ไม่ค่อยเอาไรมาขาย

ค่ายไม่ขายสินะครับ

ผมก็โดนมาแล้ว คันแรกตัว E ค่ายบอกว่าผมไปต่อสัญญาณกันขโมยที่มันมีระบบ lock ประตูให้ โดยผมแค่ไปต่อเอาค่ามาจากไฟเบรค เขาบอกผมว่า เช็ค code เจอให้ถอยออก
ผมละต้องไปถอดออกครับ และตั้งคำถามเหมือนกันว่า ทำไมรถรุ่นอื่น ตั้งได้ไม่มีการโชว์ค่า.... :-X....ABS ESP ก็ไม่มี แต่ระบบไฟฟ้าเรื่องมากชิบหาย

พอ....กันที ค่ายนี้ ขอให้ได้ที่ 11 ครับ

ออฟไลน์ apinui

งั้นก็ เอาใจช่วยขอให้ได้ทางออกไวๆ นะครับ ..

ออฟไลน์ Level Zero

Top Form จริงๆค่ายนี้ แฟนผมอ่าน แล้วหันมาบอก CX5 2.5T หรือ Cx8 ไม่ต้องไปดูแล้วนะ ไม่เอาแล้ว

บริการหลังการขายแย่กว่า ซูบารุเยอะมากๆ ซูบารุถึงอะไหล่บางตัวจะไม่ทน แต่เคลมง่ายมาก เบาะย่น พวงมาลัยลอก ลูกปืนล้อดัง ยางตัวหนอนในท่อน้ำมัน เคลมหมด ฟรีหมด ผมเคลมคอมแอร์ เฟืองท้าย เกียร์ XV ไป ทั้งๆที่อาการมันครึ่งผีครึ่งคน เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ศูนย์ทั้ง สามแห่งที่สลับใช้บริการเคลมได้หมด และเร็วด้วย เห็นผลคือเคลมใหม่เลยจะได้จบ ลูกค้าจะได้สบายใจ

ที่น่าทึ่งมากสุดคือ เอารถ 3 คัน มาจอดเรียงกัน ถ้ามีคราบเหมือนกันคือ “ปกติ” แนวคิดแบบนี้คือ “เฮงซวย” มาก คือของคุณมาตราฐานห่วยแตก ยังมีหน้ามาบอกว่าปกติ ไร้แนวทางที่คิดจะแก้ไขเลยหรอ แทนที่จะบอกว่าเออ ซัพเจ้านี้ของห่วยไม่ได้มาตราฐาน ก็เปลี่ยนยกล๊อต โคตรแย่เลยครับ

พูดเหมือนแฟนผมเลยครับ พอเล่าให้ฟัง นางบอกไม่ต้องไปดูแล้ว ไม่อยากเสี่ยง ตอนนี้นางตัดทั้งไป 2 แบรนด์แล้ว H กับ M

ออฟไลน์ Tom sawyer

ไม่ลอง Kia ละ ถ้ากล้าวัดกับยี่ห้อ M แล้วละก็ Kia ก็ไม่น่ากลัวแล้วละ

ออฟไลน์ KTN88

ยี่ห้อนี้นี่แปลกครับ มีปัญหาเรื่องคุณภาพและบริการหลังการขายบ่อยมาก

แต่คนก็ยังมาเชียร์ว่าเป็นรถดีๆๆๆๆๆ ขับดีๆๆๆๆ ไม่กั๊ก ไม่งกแบบเจ้าตลาด บลาๆๆ

ส่วนเจ้าตลาดมักมีแต่คนด่า ว่ากั๊ก งก ไม่สวย ลดต้นทุน บลาๆๆๆ

M นี่ไม่กั๊กครับ....ไม่กั๊กปัญหา

ใช้วัสดุดี ดูหรู แต่ทำไมมันพังไวกว่าเจ้าตลาดที่วัสดุกากๆก็ไม่รู้

พี่สาวผมใช้รุ่น M...3 อยู่ ญาติจะซื้อบ้างพี่เค้าไล่ให้ไปซื้อ Cross เลย  ::)

ออฟไลน์ samaklen

ส่วนใหญ่ ฝ่ายวิศวกรรม เวลามาตรวจสอบ มักจะยอมรับข้อบกพร่องจากการผลิต ว่ามีความเป็นไปได้
แต่ ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ ปฏิปักษ์ มักจะแถหนีตลอดครับ
โดยเหตุผลมักจะฟังแล้วพิลึกแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2021, 18:11:14 โดย samaklen »

ออฟไลน์ mobgang33

อ่านแล้วปวดหัวตามเลยครับ
เมื่อวานไปรับรถ toyota cross

ฝ่าย SA บอกว่า ช่วงล่างอันไหนเสียบ่อยๆ เครมฟรีทันทีที่ศูนย์เลยครับ
ตัวไหนไม่ค่อยเสีย แต่ถ้าเสียภายใน 5ปี ส่งให้ส่วนกลางอนุมัติก่อน
ฟังแล้วอุ่นใจ

ออฟไลน์ Kendow

ไม่ใช่บางคนละครับ ส่วนใหญ่ด้วยละครับ ผมอ่านดูทู้นั้น ผมยังคิดเลยว่า Cross มันเป็นรถที่ด้อยคุณภาพขนาดนั้นเลยเหรอ

แต่เอาจริงๆ ก็อย่างว่า คนอื่นซื้อ ไม่ได้ซื้อเอง จะพูดยังไงก็ได้ คนที่เชียร์ Cx30 เอาจริงๆ ตอนซื้อก็ไป Cross ทั้งนั้นแหละ

เรื่องซื้อรถเนี่ย ควรเชื่อใจตัวเองดีสุดครับ อย่างน้อยรถดีไม่ดีก็เป็นการตัดสินใจของเราเอง ดีกว่ารถมีปัญหาเพราะเชื่อคนอื่น คนอื่นเขาไม่ได้มาช่วยซ่อมกับเราหรอกครับ

ผมยังเคยรู้สึกผิดอย่างมากเลยครับ เมื่อ 7 ปีก่อน เคยแนะนำให้ผู้ใหญ่ที่รู้จักท่านหนึ่งซื้อ CX5 ดีเซล แล้วตอนนี้ก็เจอปัญหายอดฮิตนั่นแหละ ตั้งแต่นั้นมาผมจะไม่ขอแนะนำอะไรเสี่ยงๆ แบบนี้อีกแล้ว
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ deertesla

ก็โคโรลาครอสหน้าตามันอุบาทว์โดยเฉพาะกระจังหน้า  คนที่มีเงินระดับนี้และชอบความสวยามใครจะซื้อลงครับ  อย่ามากระแนะกระแหน ผมไม่ใช่คนถือหุ้นทั้งสองค่าย  ไปบอกค่ายที่คุณรักให้เค้าออกแบบรถหน้าตาให้ดีไม่กั๊กไม่งกหน่อยบ้างเถอะ ใช่ว่าโตโยค้าจะอะไหล่ถูกทุกชิ้น หลายๆชิ้นแงแบบว่านึกว่าผลิตจากดาวอังคาร บริการหลังการขายมาสด้าห่วยแต่ไม่ห่วยเท่านิสสัน ณ ปัจจุบัน เครมยากมาก  อะไหล่บางตัวรอนานมาก

ค่ายไม่ขายสินะครับ

ผมก็โดนมาแล้ว คันแรกตัว E ค่ายบอกว่าผมไปต่อสัญญาณกันขโมยที่มันมีระบบ lock ประตูให้ โดยผมแค่ไปต่อเอาค่ามาจากไฟเบรค เขาบอกผมว่า เช็ค code เจอให้ถอยออก
ผมละต้องไปถอดออกครับ และตั้งคำถามเหมือนกันว่า ทำไมรถรุ่นอื่น ตั้งได้ไม่มีการโชว์ค่า.... :-X....ABS ESP ก็ไม่มี แต่ระบบไฟฟ้าเรื่องมากชิบหาย

พอ....กันที ค่ายนี้ ขอให้ได้ที่ 11 ครับ
ค่ายนี้เครมยากมากครับ ห้องเครื่องก็แคบมากล้วงยาก ท่อไอดีก็ทำแบบแปลกให้เลี่ยนกรองอากาศ หัวฉีด  คอยล์จุดระเบิดยากมาก   น่าแช่งให้เจ๊งเร็วๆมาก