ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างมีเสียง ลั่น 1 ครั้ง เหมือนเสียงอะไรดีด Honda Jazz GE ครับ  (อ่าน 3331 ครั้ง)

ออฟไลน์ emmie024

• Newbie
  • *
ส่วนมากจะเป็นเวลาเลี้ยวช้าๆ แล้วเจอผิวถนนไม่เรียบ หรือ ยูเทริน หรือ บางครั้งขับช้าๆทางขรุขระ ก็จะได้ยิน
รายการที่ทำการแก้ไขมาเบื้องต้น ครับ

1. ซ่อมโช๊คคู่หน้า + เปลี่ยนยางรองเบ้าโช๊ค บน และ ล่าง
2. เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง มาประมาณ 5 เดือน
3. อัดลูกหมากใหม่
4. เปลี่ยนผ้าเบรค

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2021, 11:15:22 โดย emmie024 »

Seadog

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วงล่างมีเสียง ลั่น 1 ครั้ง Honda Jazz GE ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 11:13:45 »
แร็คหรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
Re: ช่วงล่างมีเสียง ลั่น 1 ครั้ง Honda Jazz GE ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 11:16:14 »
แร็คหรือเปล่าครับ

ไม่แน่ใจครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนด้วยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ถ้าเป็นแร็คจะดังก๊กๆ
อยากรู้ต้องลองหาถนนไม่เรียบหรือถนนลูกรังวิ่งดูครับ เสียงจะออกถี่ขึ้น
รถผมวิ่งทางลูกรังบ่อยเลยเจอประมาณนี้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sit: )

เกินจะคาดเดา
ต้องให้ช่างเช็คดูครับ
ที่สำคัญคือต้องขับแบบให้มันดัง ในตอนช่างมานั่งลอง

• Newbie
  • *
เกินจะคาดเดา
ต้องให้ช่างเช็คดูครับ
ที่สำคัญคือต้องขับแบบให้มันดัง ในตอนช่างมานั่งลอง

ช่างลองนั่งแล้วครับ ช่างได้ยินเสียง พอเอาไปเชคช่วงล่าง ก็แน่นครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เป็นตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ หรือ หลังจากทำช่วงล่างที่ว่ามา หรือ เป็นก่อนหน้านั้นแล้วแต่แก้ไม่หายครับ

ออฟไลน์ udis

ผมเคยเป็น เปลี่ยนลูกหมากคันชัก อาการก็หายไปครับ

• Newbie
  • *
เป็นตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ หรือ หลังจากทำช่วงล่างที่ว่ามา หรือ เป็นก่อนหน้านั้นแล้วแต่แก้ไม่หายครับ

เพิ่งจะเป็นครับ หลังจากเปลี่ยน เบ้าโช๊ค ตัวบน ซึ่งเปลี่ยนคนละร้านกับร้านที่ผมเอาโช๊คไปซ่อมมา

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective

เพิ่งจะเป็นครับ หลังจากเปลี่ยน เบ้าโช๊ค ตัวบน ซึ่งเปลี่ยนคนละร้านกับร้านที่ผมเอาโช๊คไปซ่อมมา

ถ้างั้นลองดูลูกปืนเบ้าโช้ค อีกตัวครับ ผมเคยเจอช่างรื้อแล้วทำลูกปืนด้านใน กระจายไป.

ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเหมือนกันรึเปล่า นอกจากเบ้าโช๊คแล้ว มันยังมีตลับลูกปืนอีกชิ้นครับ

ลองดูสปริง กับ ยางตรงปลายสปริงด้วยนะครับ ว่าใส่แล้วนั่งบน shockup ดีรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2021, 13:55:45 โดย I'm Ti »

• Newbie
  • *
ส่วนมากจะเป็นเวลาเลี้ยวช้าๆ แล้วเจอผิวถนนไม่เรียบ หรือ ยูเทริน หรือ บางครั้งขับช้าๆทางขรุขระ ก็จะได้ยิน
รายการที่ทำการแก้ไขมาเบื้องต้น ครับ

1. ซ่อมโช๊คคู่หน้า + เปลี่ยนยางรองเบ้าโช๊ค บน และ ล่าง
2. เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง มาประมาณ 5 เดือน
3. อัดลูกหมากใหม่
4. เปลี่ยนผ้าเบรค

ขอบคุณครับ

ถ้างั้นลองดูลูกปืนเบ้าโช้ค อีกตัวครับ ผมเคยเจอช่างรื้อแล้วทำลูกปืนด้านใน กระจายไป.

ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเหมือนกันรึเปล่า นอกจากเบ้าโช๊คแล้ว มันยังมีตลับลูกปืนอีกชิ้นครับ

ครับ จะลองไปให้ร้านโช๊คดูครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้าเสียงเหมือนสายสลิงดีด เป็นครั้งเดียวในแต่ละวันตอนออกรถไปสักพัก เจอในรถหลายรุ่นหลายยี้ห้อ คือเสียงปั้ม ABS ตื่นทำงานครั้งแรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2021, 23:10:32 โดย U9WS »

• Newbie
  • *
สรุป เปลี่ยนลูกปืนเบ้าโช๊ค ครับ  ขับมา 1 วัน เงียบกริบ
Timeline ของอาการ 555+ ตามยุคโควิท
1. มีอากรเสียงดัง แบบ งง งง
2. ได้เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงชุดใหม่
3. อัดลูกหมากกันโครงใหม่ทั้งหมด + เปลี่ยนผ้าเบรค (อันนี้ไม่น่าเกี่ยวเพราะ ผ้าเบรคหมดพอดี) อาการของเสียงเริ่มดีขึ้น
4. ซ่อมโช๊คคู่หน้า พร้อมเปลี่ยน ยางรองเบ้าโช๊คตัวล่าง
5. เปลี่ยน ยางรองแท่นเครื่อง แท่นเกีย เนื่องจากทรุด
6. เสียงยังเกิดขึ้น แต่เปลี่ยนไป เลยไปให้ร้านดู สรุป ยางรองเบ้าโช๊คตัวบน ขาด
7. เปลี่ยนลูกปืนเบ้าโช๊ค
ขอบคุณทุกๆท่านครับ