ผู้เขียน หัวข้อ: สาวๆหน้าบาง 3M crystalline เอาไม่อยู่ เปลี่ยนฟิล์มหน้าอะไรดี  (อ่าน 9909 ครั้ง)

ออฟไลน์ taxzar

• Newbie
  • *
ผมใช้  3m crystalline อยู่เหมือนกันครับ
แต่ผมว่ายังกันร้อนสู้รถอีกคันของผมที่ติด Wincos ไม่ได้

แนะนำ Wincos ครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ฟิล์มเซรามิคผมว่ากันความร้อนได้ดีกว่า3m crystallineแยะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อาจเป็นฟิลม์ปลอมหรือเปล่าครับ   :o

ผมใช้พวก ฟิลม์เซรามิค  CTX เข้มหน่อย แต่เย็นอยู่

ออฟไลน์ mozart

vk ครับ แตกต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่องเยอะขนาด 3m crystalline ยังแสบหน้านั้นไม่ต้องออกไปไหนหรอกครับอยู่ในบ้านที่มีแต่ห้องแอร์เถอะ หรือซื้อรถตู้ทึบมาให้นั่งเถอะครับ

ด้วยความเคารพนะครับ

กระทู้นี้ แฟนจขกท. แสบผิวเพราะแดด คุณไปว่าเค้าว่าเรื่องเยอะ

แต่คุณกลับมาตั้งกระทู้ไม่ชอบไฟ DRL เพราะตัวเองแสบตาเพราะแพ้แสง
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79181.0

ผมว่ามันยังไงๆ อยู่นะครับ?

ออฟไลน์ HLRx

รถผม 2 คัน 3m crystalline กะ Vkool  ผมเลือกแบบสว่างทั้งคู่  ผมว่า 3m crystalline กันร้อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

ลองดูพวกฟิล์มเซรามิกหรือคาร์บอนครับ ผมติดให้ภรรยาแฮปปี้มาก แต่เงื่อนไขคือใช้ส่วนมากตอนกลางวันครับผม :)

ออฟไลน์ NoName__???

ต้องเลิกความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า ฟิลม์ Vkool 3M Lamina รุ่น Top(ที่ไม่ใช่เซรามิค) จะดีที่สุด เดี่ยวนี้ฟิลม์เซรามิคราคาไม่กี่พัน ยังดีกว่า Vkool สะอีก 8)

ออฟไลน์ lonely

ต้องเลิกความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า ฟิลม์ Vkool 3M Lamina รุ่น Top(ที่ไม่ใช่เซรามิค) จะดีที่สุด เดี่ยวนี้ฟิลม์เซรามิคราคาไม่กี่พัน ยังดีกว่า Vkool สะอีก 8)

คือ ฟิล์มเซรามิค ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน = วานบอก ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
คือไม่ได้กวนนะครับ แต่แพ้แดดนี่แพ้อะไรจากแดดอ่ะครับ

อย่าง Crystaline นี่เค้าก็เคลมว่ากันได้ทั้ง UV และ IR จากแดด
ถ้าจะเปลี่ยนไป Vox lady ตัวนั้นเคลมกัน UV ได้แต่IR ก็เข้าเยอะกว่า Crystaline อีกอ่ะครับ มันก็แค่มืดกว่า(คงไม่เหมาะกับบานหน้าด้วย) และส่วนตัวผมไม่เคยลองVoxตัวนั้น แต่คิดว่าไม่น่าดีไปกว่า Crystallineหรอก

แต่ถ้าเป็นความร้อนจากแดด ดีกว่า Crystaline แน่ๆก็คงมี V-koolแหละครับ Vk-10 %แสงผ่านน้อยกว่า C20 อยู่นิดหน่อยไม่แน่ใจว่าจะมองยากขึ้นไหม
อีกตัวผมเล็งไว้ว่าจะลองแต่ยังไม่ได้ลองคือ Cz film Hybrid pro V2 ตัวนั้นเห็นจากที่ร้านทดสอบแล้วดูน่าสนใจแต่ผมก็ไม่ชัวร์ว่ามันดีแค่ไหนยังไงลองทักไปถามร้านดูอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2021, 14:21:39 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ palma

ผมใช้  3m crystalline อยู่เหมือนกันครับ
แต่ผมว่ายังกันร้อนสู้รถอีกคันของผมที่ติด Wincos ไม่ได้

แนะนำ Wincos ครับ

เทียบรถรุ่นเดียวกันไหมครับ

ถ้ารถต่าง class กัน อาจเทียบกันลำบากครับ เพราะตัวรถที่สูงกว่าปกติ การบุต่างๆรวมทั้งเกรดกระจก เริ่มต้นมาก็จะดีกว่า รถรุ่นเล็กกว่าอยู่แล้วครับ

หรือรถคนละยี่ห้อ เกรดกระจกอาจแตกต่างกันครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ mochalatte

ผมใช้ C20 รอบคัน ก้อพอได้อยู่แต่ VK ดีกว่าครับ
มันอาจจะขึ้นอยู่กับรถที่ขับด้วย ถ้าเป็นแนว SUV กระจกหน้าจะมีองศาตั้งมากกว่ารถ sport ที่ออกแบบให้ลู่ลม เลยรับแดดเยอะกว่าพอสมควร รถแนว bespoke เช่น MINI กระจกหน้าตั้งชันกว่า911 เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

น่าจะต้องขึ้นไป vkool พวก vk10 30 ละมั้งผมว่า ฟิมล์อายุไม่เยอะด้วย ไม่น่าเป็นประเด็น ข้อสังเกตนึงที่ผมเจอมานะครับ ยี่ห้อรถมีผลต่อความร้อนเข้ามาเช่นกัน กระจกบางยี่ห้อมันดีกว่าบางยี่ห้อเหมือนเคลือบกันร้อนมาด้วย รวมทั้งมุมแอร์ที่ยิงขึ้นกระจกมากกว่าปกติหน่อยๆ ทำให้ร้อนน้อยลงเฉย

ส่วนบางคน ถ้าตอบแบบขวางคลองก็อย่าตอบเลยครับ ปัจจัยแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
พี่เค้าอยู่ ตจว.ครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

แดดตจว.แรงกว่าแดดกทม.นะครับ จะบอกให้

กทม.ยังมีพวกตึกสูงบังแดดบ้าง หรือบางทีคน กทม.ขับรถไม่ได้ไกลมาก ที่จอดส่วนใหญ่ก็อยู่ในร่ม

ลองมาอยู่ตจว.สิครับ จอดรถกลางแดดเปรี้ยงๆอยู่สัก ชม.ฟิล์มดีแค่ไหนเข้าไปก็เตาอบดีๆนี่แหละครับ

กทม.ส่วนใหญ่จะเจอไอร้อนจากพวกเครื่องยนต์ด้วยกัน เวลาวิ่งในเมืองส่วนใหญ่จะมีพวกตึกพวกอะไรช่วยบังได้
ระดับนึงเลย แต่ตจว.เนี่ย เจอทั้งไอร้อนที่คายจากถนน ทั้งแดดเปรี้ยงๆตามถนนเลยครับ ตึกสูงก็ไม่มีบังแดด

ตอบเรื่องฟิล์ม ยังไงผมก็ว่า Vkool กันร้อนได้ดีกว่า แต่มีปัญหาเรื่องสัญญาณทั้งหลายแหล่มาก

ผมมีรถสองคัน vellfire ติด vkool ส่วน G30 ติด crytaline c20 ตัวนี้แหละ ถ้าจอดตากแดดระยะเวลาเท่าๆกัน

vellfire จะร้อนน้อยกว่า อาจจะเพราะพื้นที่กว้างกว่าแอร์เยอะกว่าด้วย ขับแป้ปๆก็เย็น แต่ถ้าเป็น g30 จะร้อนนานกว่า
ระบายได้ยากกว่า ผมว่าเกี่ยวกับระบบแอร์ของตัวรถด้วยก็เรื่องนึง

เรื่องแดดร้อนแล้วแสบผิว ถ้าอึดถึกทนขนาดนั้น ลองออกมาตากแดดตอนนี้ดุสิครับ ร้อนแทบเป็นบ้าเลยนะ

ออฟไลน์ tu

• **
ใช้ทั้ง Crystaline และ Vkool VK10 กันร้อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Firzen

คือ ฟิล์มเซรามิค ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน = วานบอก ??

ตามด้วยคนครับ

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าเรื่องเยอะขนาด 3m crystalline ยังแสบหน้านั้นไม่ต้องออกไปไหนหรอกครับอยู่ในบ้านที่มีแต่ห้องแอร์เถอะ หรือซื้อรถตู้ทึบมาให้นั่งเถอะครับ

กระทู้นี้ แฟนจขกท. แสบผิวเพราะแดด คุณไปว่าเค้าว่าเรื่องเยอะ

แต่คุณกลับมาตั้งกระทู้ไม่ชอบไฟ DRL เพราะตัวเองแสบตาเพราะแพ้แสง
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79181.0

ผมตาแพ้แสงจ้าครับ ไม่ได้ทำเลเซอร์ผิวหรือใช้ครีมหรือยาที่ทำให้ผิวบางลง มันคนละอย่างกันครับ

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
VK 30 ทั้งคันครับ  ยิ่งซื้อตอนงานมอเตอร์โชว์ช่วงนี้ ยิ่งคุ้ม
รถที่บ้าน 2 คัน ติดฟิล์ม 3m Crystalline c20 กับ vk30 ราคาตอนติดไม่ต่างกันมาก
แต่เรื่องกันความร้อน ผมว่า vk30 ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

เยอะแยะเลยค่ะ ลองค้นใน Google ดู เดี่ยวนี้ฟิลม์แข่งกันเยอะ เทคโนโลยีก็ดีขึ้น ที่บ้านใช้ยี่ห้อ B.. อยู่ กันร้อนดีกว่า VKool ในราคาที่ถูกกว่า

ออฟไลน์ rvsmart

อ่านเจอ
ฟิล์มอินฟราเรด เป็นฟิล์มที่ใช้สารพิเศษที่มีคุณสมบัติไปตัดรังสีอินฟราเรดมาใช้ในการเคลือบ ทำให้ป้องกันความร้อนได้ค่อนข้างดีที่สุด และสามารถสะท้อนรังสียูวีได้จึงมีราคาค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ Newhang

เยอะแยะเลยค่ะ ลองค้นใน Google ดู เดี่ยวนี้ฟิลม์แข่งกันเยอะ เทคโนโลยีก็ดีขึ้น ที่บ้านใช้ยี่ห้อ B.. อยู่ กันร้อนดีกว่า VKool ในราคาที่ถูกกว่า

PKS8

• บุคคลทั่วไป

ผมเคลียร์ให้ชัดๆหน่อยดีกว่ามั้ย

ตัว Top ของ Vkool ถ้าจำไม่ผิด VK Series ไม่ใช่ Ceramic แต่เป็นโลหะ ซึ่งแบบนี้ ตัวท๊อปของ Saint Gobain ก็เป็นเหมือนกัน กันร้อนดีมาก แต่สัญญาญทุกอย่างโดนบล๊อคหมด

พอมาถึง Ceramic มันมีหลายเกรดมาๆ ต้องระบุไปเลยว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่

มาบอกว่าพันกว่าๆ ดีกว่า VK ตัวท๊อป(ที่ไม่ใช่ Ceramic) มันดูแปลกๆอ่ะครับ ไม่มีข้อมูลอะไรเลย

ถ้าจะบอกว่า Vkool รุ่นต่ำลงมา แบบพวก X Series อันนี้ห่วยจริงครับ เคยหลงไปติดลอก VK40 ออกไปเพราะรำคานสัญญาณ จบเลย ติดได้ 1 อาทิตย์ ลอกทิ้งกลับไป VK40 เลย

แล้ว Ceramic ผมก็เชื่อว่ามีหลายเกรด เพราะผมก็เคยอัพเงินให้รถบริษัทลอง Ceramic ของ Hikool เพิ่มเงิน 5,000 มั้งถ้าจำไม่ผิด มันก็ดีกว่าพวก FX ของแถม แต่คนล่ะเรื่อง คนล่ะเกรดกับ VK เลย สู้ Crystalline ยังไม่ได้เลย

ผมว่ามันต้องคุยให้ชัดเจน ว่ายี่ห้อ รุ่นอะไรกันไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *

ผมตาแพ้แสงจ้าครับ ไม่ได้ทำเลเซอร์ผิวหรือใช้ครีมหรือยาที่ทำให้ผิวบางลง มันคนละอย่างกันครับ
แล้วถ้าผมบอกว่าเรื่องเยอะขนาดตาแพ้แสงละยังจะขับรถ คุณจะรู้สึกอย่างไรคับ ใจเขาใจเราดีกว่านะคับ

ออฟไลน์ bravo

บางคน เขาก็แพ้แสงไฟตัดหมอกเช่นกันครับ (ถ้าเปิดตอนไม่มีฝน ไม่มีหมอก)
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79162.0

ออฟไลน์ supremo

• **
BLAUPUNKT Antarctica คับ ลองดูคับ