ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มเซรามิคราคาไม่กี่พัน ยังดีกว่า Vkool = ฟิล์มยี่ห้ออะไรครับ  (อ่าน 14569 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ผมว่าไม่จริงนะ
พึ่งไปติด hi kool ceramic black knight เซรามิคตัวถูกนั่นละ
ผมว่ามันเป็นเซรามิคผสมโลหะ มีสะท้อนนิดๆ น่าจะพวกเดียวกับ คาร์ดินาลไฮบริดตัวถูก  BF stone อะไรพวกนี้
เย็นกว่า 3M ตัวล่างแน่ๆ(ประมาณนึงเลย) และราคาตอนนี้มันจะถูกกว่า 3M ตัวล่างไปแล้ว(3Mเดี๋ยวนี้ปั่นกันเยอะไปนะ)...ถ้างบน้อยผมว่าน่าจะ ok.กว่า3Mตัวล่าง
..............
เย็นกว่าฟิลม์แพงๆไหม ไม่ แต่ดีกว่าฟิลม์เกรดล่างสมัยก่อนพอควร
มีเงาสะท้อน ไม่เคลียร์เท่าฟิลม์แพงๆ ถ้าบานหน้าใส่ตัวสว่าง ขับกลางคืนสบายไม่มีปัญหา
แต่ด้วยราคา มันก็น่าพอใจในระดับนึง นอกมืดในสว่างตามที่คุยไว้ และคิดว่าตัวนี้โม้สเปคน้อยกว่าไฮคูลรุ่นเดิมๆนะ

ฟิล์ม 3M รุ่น FX, FX-R  ติดรอบคัน บานหน้าเต็ม
ราคาเมื่อประมาณปี 2560 = 3,500, 4,500, 5,000 บาท โดยประมาณ แล้วแต่ร้านครับ

ฟิล์ม hi kool ceramic black knight เซรามิคตัวถูก ถ้าติดรอบคัน บานหน้าเต็ม = ประมาณกี่บาทครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผมเอาข้อมูลมาให้อีกเผื่อใครสนใจ Solar Guard

https://www.solargard.co.th/products/automotive-films

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมา (ถ้าผิดบอกนะครับ)

รุ่นท๊อปของ Solar Guard คือรุ่น LX เป็นฟิล์มโลหะ เหมือนกับ VK Series กันร้อนดีที่สุด แต่บล๊อคสัญญาน EASYPASS GPS และราคาเทียบเท่ากับ VK Series เลย ไม่ต่างกัน ผมเกือบได้ลองแต่พอดีที่ศูนย์นัดคิวไม่ได้ ผมเลยออกรถมาแล้วมาติด Vkool ข้างนอกเอง

ส่วนรุ่นรองๆลงมา เป็น Ceramic ซึ่งก็มีมีหลายรุ่น เท่าดูก็ต่างกันที่จำนวนชั้นฟิล์ม แต่ยังกันร้อนไม่ดีเท่าฟิล์มโลหะ (รึเปล่า??)

ฉะนั้นที่ยัง งงๆ คือ Quote นั้นบอก Vkool รุ่นท๊อป (ที่ไม่ใช่ Ceramic is) มันคือรุ่นไหน เพราะ VK Series เป็นโลหะ น่าจะท๊อปสุด???

http://www.v-koolgroup.com/index.php?route=module/service/detail&service_id=21

และฟิล์ม Ceramic ราคาไม่กี่พัน คือยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่

ผมขอตามด้วยอยากรู้จริงๆครับ

ผมติดตัวนี้อยู่ครับ ใสสุด Lx70 รอบคัน ก็ไม่มีปัญหากับgpsนะครับ ส่วนeasy pass ไม่ได้ใช้เลยไม่รู้ แต่ตอนติดเค้าก็บอกว่าสัญญาณใช้ได้ ไม่ได้บล๊อกเหมือนวีคูลนะครับ

Solar Gard LX 70 = ติดกับรถอะไรครับ เสีย คชจ. ประมาณกี่บาท ?? 
กันร้อนสู้ V Kool ตัวท้อป หรือ 3M CrystalLine ได้ไหมครับ ??

ติด benz c220d amg ครับ ผมเห็นราคาเต็มมัน 30,000 กว่า แต่คาดว่าติดจริงคงมีส่วนลดเพิ่ม เพราะผมให้เซลล์จัดการให้ จ่ายเพิ่มไป16,000 lx70รอบคัน แต่หลังคาซันรูฟเซลล์แถมให้ ติดเป็นความเข้ม80% solar guard เหมือนกัน แต่เกรดที่ถูกกว่าครับ ผมว่าใช้ได้นะครับ ไม่เคยร้อนศรีษะเลย เปิดแผ่นกันแสงทิ้งไว้ตลอดไม่ร้อนเลย

ส่วนv-kool เคยใช้ แค่x40 ไม่เคยใช้พวกตัวท๊อปอย่างvk จริงๆจะติดvk70 แต่กังวลเรื่องสัญญาน gps easy pass และฟิล์มเป็นสนิม เลยมาลอง solar guard ครับ ส่วน 3m ส่วนตัวไม่ชอบโทนสีของฟิล์ม เลยไม่นำมาเป็นตัวเลือกครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Tien.W

V-Kool VK40 / VK30

ถ้า easy pass ต้องเจาะฟิล์ม
ถ้า GPS ของผมผ่านนะ ใช้มือถือ moto เครื่องละ 4 พันนี่แหละ รับได้ปกติ สัญญาณ drop กว่า นอกรถหน่อย แต่วิ่งใน กทม. นานๆจะเอ๋อสักที แต่ 95% ใช้ได้ครับ .. เชื่อว่า chipset snapdragon ตัวบนๆ น่าจะดีกว่า mediatek ด้วย

ออฟไลน์ tom46

มีดีกว่า ส่วนตัวผมก็คิดว่า มีอยู่ แต่ราคาคงไม่น่าใช้ที่ว่า ไม่กี่พัน ครับ

ส่วนตัวผมก็มีใช้ทั้ง vkool vk70 vk40 solar gard QT52 เท่าที่ใช้มา vkool เขาก็ใช้ได้จริง แล้วก็ใช้นานเป็น 10 ปีจริงครับ

Solar Gard QT52 ที่ใช้ = เป็นอย่างไรบ้างครับ ในด้านการกันความร้อน & ความสบายตา ??

ตัวนี้ผมว่าเขาใสดีนะครับ แต่ใสไม่สวยเท่า vk70 ถ้า vk70 เขาจะไม่ได้ใสเลยทีเดียว จะมีพลางๆหน่อยเจอแดดจะออกเขียวๆ

ส่วนเรื่องกันร้อนไหม คันนี้ผมใช้น้อยมาก แทบไม่ค่อยได้วิ่งไกลๆเลยครับ ส่วนมากก็แค่เอาไว้รับส่งลูกไปโรงเรียน เลยไม่ค่อยได้สัมผัสอาการจริงๆเขาเท่าไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
เป็นกระทู้ที่ได้ความรู้เรื่องฟิล์มมากครับ  ผมติดเซรามิคอยู่ 2 ยี่ห้อ Cardinal ตัว Tuxido Puls  กับ AA (อเมริกันออโต้ฟิล์ม ) ความสวยของสีฟิล์ม Cardinal กินขาดดดดำ ทึบสวย   แต่ประโยชน์ใช้สอย ฟิล์มที่คนน่าจะรู้จักน้อยกว่าดีกว่าเยอะมากครับ ขับกลางคืน สบายตากว่ากันเยอะมากกกก
ความคิดผมนะครับไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าผมชอบ AA มากกว่าครับ รู้สึกกันร้อนดีและขับง่ายตอนกลางคืน

หมายถึงว่า ฟิล์ม AA = กันร้อนดีกว่าฟิล์ม Cardinal ตัว Tuxido Puls ??

ออฟไลน์ GOBBS

ตอบด้านบน...
3M FXR FX ตอนนี้รอบคัน+บานหน้า แทบทุกร้าน 5พัน รถ Bseg
Hikool ตัวธรรมดา/ปรอท 3500(จากเมื่อก่อนราคาไม่หนี 3เอ็ม) ตัว ceramic black knight(เซรามิคผสม ตัวถูก) 4500 ครับ
กลายเป็นว่า 3M ตัวถูกตอนนี้ไม่น่าเล่นเลย ผมใช้ 4ปี หมดสภาพแล้วครับ(ในพันดริฟอวยกันไปหน่อย) เลยลองเสี่ยงหายี่ห้ออื่นดูบ้าง...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Hulkamania91

• Newbie
  • *
เอาเข้าจริง ผมยังเชื่อคำว่า คุณภาพตามราคาอยู่ครับ เคยลอง Hi-kool เซรามิค ที่ศูนย์แถมมา  ฟิล์มออกมัวๆ มึนๆ แต่พอใช้ของลามิน่า  Ceramatrix เกือบ สองหมื่น ไม่ร้อนมาก ชัดดี ไม่มึนหัว

V-kool ก็ดีอยู่แล้วครับ เรื่องกันร้อน

ออฟไลน์ shikimaru

ตอบด้านบน...
3M FXR FX ตอนนี้รอบคัน+บานหน้า แทบทุกร้าน 5พัน รถ Bseg
Hikool ตัวธรรมดา/ปรอท 3500(จากเมื่อก่อนราคาไม่หนี 3เอ็ม) ตัว ceramic black knight(เซรามิคผสม ตัวถูก) 4500 ครับ
กลายเป็นว่า 3M ตัวถูกตอนนี้ไม่น่าเล่นเลย ผมใช้ 4ปี หมดสภาพแล้วครับ(ในพันดริฟอวยกันไปหน่อย) เลยลองเสี่ยงหายี่ห้ออื่นดูบ้าง...

โอโห ราคา fx fxr เนี่ยนะ เกิน 3500 ดีกว่า lamina pop นิดนึง เกิน 2 ปีเสื่อมไวยังกับนมบูด ราคาฟิมล์ปั่นกันเวอร์เกิ้น  ผมติด 6 7 ปีก่อน รอบคัน d-seg 3500 ไปติด 3 คันได้มา 3100ด้วยซ้ำ

ตอนนั้นคนเชียกันเยอะ ดีมากๆ ใช้จริงก็เออดีแฮะ มันดีกว่า pop พอได้ 2 3 ปีแค่นั้นแหละ เริ่มห่วยแบบรู้สึกได้เลย คุณภาพพอกับ pop ลาดขาดเลยจริงๆ

hikool black knight ดีกว่า fxr ซัก 15-20% สำหรับผมนะ ตอนนี้ใช้มาประมาณ 3 ปีละคุณภาพยังพอได้ แต่ดรอบลงบ้างแล้ว แต่รถอายุเยอะละเลยปล่อยๆไป

solar gard ใช้ gr10 มืดไปหน่อยติดบานข้างดีอยู่ แต่บานหน้าไม่ไหว ปีที่ 7 ละ ยังดีน้องๆสมัยติดใหม่ๆเลยดรอบลงซัก 10-15% เอง

ถ้ามีงบอยากจะเชียทุกคนไปติดพวก ตัวสูงๆหรือ solargard ตัวดีดีขึ้นไปเลยมากกว่า ติดทีนึงใช้ได้ 10 ปี ดีกว่ามานั่งติดถูกๆ 3ปีเซงที แบบผม โดนมารวมๆ 6 คันถึงได้คิดได้ว่าติดดีดีไปเลยจบ
ปล.รถทุกคันใช้งานน้อยบ้าง มากบ้าง 3 แสนโลกว่าก็มีแต่โดยส่วนมากไม่จอดตากแดด