ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพลักษณ์ในประเทศไทย  (อ่าน 10832 ครั้ง)

ออฟไลน์ UK16

• Jr. Member
  • **
Re: ภาพลักษณ์ในประเทศไทย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 13:49:03 »
เคยขับอัลพาร์ดรถญาติไป ลูกเมียลงหน้าห้าง ผมเอารถขยับจะไปจอด ในซองหน้าห้าง กำลังลง รปภเดินยิมเพล่มาเลย ทักภาษา isn't ว่าสงกรานต์นี้กลับบ้านไหม(แหมเราฟังออกอีก) ผมว่าภาพลักษณ์รถก็มีส่วน หน้าตาก็มีส่วนครับ 555

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 14:41:34 »
Europe premium
1. BENZ
2. BMW
3. Volvo
4. Audi
5. Lexus

ตจว นี่คนขับฟอร์จูนเนอร์นี่คือ คนมีเงินนะครับ ผมไปงานตาม ตจว นี่ถ้าเห็นฟอร์จูนเนอร์มานี่คิดเลยว่าต้องเป็นคนมีหน้ามีตาแถวนั้น
เมื่อสองปีก่อนเอา CX5 ไปบ้านญาติภรรยาที่ร้อยเอ็ด ป้าภรรยาขึ้นมานั่งรถผมปุ๊บ แกถามว่าซื้อรถอะไรมา คันนิดเดียว ทำไมไม่ซื้อรถเหมือนลูกเขา (ลูกเขาใช้  MU7)
ผมก็ได้แต่ยิ้มๆครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 18:21:15 »

ตจว นี่คนขับฟอร์จูนเนอร์นี่คือ คนมีเงินนะครับ ผมไปงานตาม ตจว นี่ถ้าเห็นฟอร์จูนเนอร์มานี่คิดเลยว่าต้องเป็นคนมีหน้ามีตาแถวนั้น
เมื่อสองปีก่อนเอา CX5 ไปบ้านญาติภรรยาที่ร้อยเอ็ด ป้าภรรยาขึ้นมานั่งรถผมปุ๊บ แกถามว่าซื้อรถอะไรมา คันนิดเดียว ทำไมไม่ซื้อรถเหมือนลูกเขา (ลูกเขาใช้  MU7)
ผมก็ได้แต่ยิ้มๆครับ

5555 โดนเหมือนกันเลยครับ เมื่อก่อนทำงานตจว.ขับ CX-5 โดนประโยคเดียวกันเลย
รถคันเล็กเนอะ เล็กกว่าฟอร์จูนเนอร์เยอะเลย ขนของไหวเหรอ 5555
จะขับไปหายางเปลี่ยน เจ้าของร้านสั่งเด็กไปหายางสำหรับมาสด้าที่เหมือนฟอร์จูนเนอร์มา 5555
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 21:32:27 »
สงสัยต้องหาเบนซ์มาขับให้ได้บ้างแล้วครับ อยู่กทม.เนี่ย Jaguar, Lexus โดนหมางเมินอยู่บ่อยๆ

พอไปต่างจังหวัดแบบต่างจังหวัดจริงๆ ไม่ว่าจะ RX หรือ Land Cruiser ยังถูกเรียกว่า Fortuner เลยทีเดียว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 06:47:18 »
คำว่า "ยืนหนึ่ง" ผมยกให้ Fortuner ก่อนเลยครับ :P

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 08:28:34 »
ตามความคิดผมนะครับ
1.เลกซัส (คนรวยจริงถึงซื้อมาขับ เพราะแพงกว่าBenz 555)
2.AUDI (ดูดีมีชาติตระกูล)
3.BMW (ช่วงหลังทำรถดูPremiumมาก น่าหาซื้อมาใช้)
4.Benz (ตอนนี้ดูธรรมดาไป มีทั้งราคาถูกและแพง คนไม่รวยจริงยังหาซื้อมาขับได้ ตามค่านิยมเพื่อประดับบารมี)
5.Volvo (ทำรถออกมาดีมาก แต่ทำยังไงก็ยังดูเป็นม้ารองตลอด)

เพื่อนผมฐานะกลางๆ มันชอบซื้อรถยุโรปมือสองมือสามมาขับ
มันบอกว่าตามท้องถนนไม่มีใครรู้หรอกว่าซื้อมาล้านต้นๆ บางคันหลักแสนเอง เค้าดูกันแค่ว่าขับBM Lexus Benzต้องมีตังค์ระดับหนึ่ง ถ้าจะซื้อภาพลักษณ์ไม่ต้องจ่ายแพงถึงขนาดออกป้ายแดงก็ได้

ออฟไลน์ V221

Re: ภาพลักษณ์ในประเทศไทย '
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 08:32:22 »
สงสัยต้องหาเบนซ์มาขับให้ได้บ้างแล้วครับ อยู่กทม.เนี่ย Jaguar, Lexus โดนหมางเมินอยู่บ่อยๆ

พอไปต่างจังหวัดแบบต่างจังหวัดจริงๆ ไม่ว่าจะ RX หรือ Land Cruiser ยังถูกเรียกว่า Fortuner เลยทีเดียว
จริงครับ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นๆต้องคันโตๆอย่างAudi A8 ยามก็โบกให้ผมประจำเหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 11:02:35 »
ผมว่ายังไงก็ Benz นะครับ

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 11:51:41 »
ภาพลักษณฺของแต่ละชนชั้นไม่เหมือนกัน
ชนชั้นล่าง   Benz น่าจะยืนหนึ่งเหมือนเดิม
ชนชั้นกลาง  ยืนหนึ่งน่่าจะเป็น Porche  ส่วน Benz BMW Audi Volvo พอๆกัน
ชนชั้นสูง  Bentley Ferrari Lambo Mcralen

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 12:42:38 »
ตามความคิดของผม
นอกจาก supercar และพวก rr ฯลฯ

Benz ก็ยังยืนหนึ่งเรื่องภาพลักษณ์ ดูดี ดูแพง ดูรวย
แม้น lexus แพงกว่า benz แต่ผมและหลาย ๆ คนรู้สึกขับ benz ดูแพงกว่าครับ  8)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 13:30:44 »
Benz นี่แหละครับ ยืนหนึ่ง เคยเจอบางคนถึงกับใช้คำว่า “เบ้น” เป็น General Term ของ “รถหรู” เลยด้วยซ้ำ จริงอยู่ที่มีรถอีกหลายยี่ห้อที่แพงกว่าและเด่นกว่า Benz แต่ในเรื่องการเป็นที่ยอมรับในคนหมู่มาก ยังไงก็ต้องยกให้

ที่แปลกยิ่งกว่าคือ ผู้ใหญ่บางคนที่ผมรู้จัก มองคนขับ Benz ดูดีกว่าคนขับ Lexus Audi Porsche ฯลฯ แม้ว่าเขาจะ “รู้อยู่เต็มอก” ว่า Benz มีราคาถูกกว่าแบรนด์เหล่านั้น

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 13:40:21 »
ตามความคิดผม

Top 5 แบรนด์รถ Luxury ที่ขายดีที่สุด

1. Mercedes-Benz
2. Audi
3. BMW
4. Porsche
5. Volvo

สาเหตุที่แบรนด์ Luxury ขายดีเพราะ จุดขายหลักก็คือ Plug-in Hybrid

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 14:48:15 »
ผมอยู่ต่างจังหวัด เบนซ์ นี่พบเจอได้ทั่วไป แบบบ่อยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 18:58:02 »
สำหรับคน ตจว แถวบ้านผมที่มองๆกัน

1.Lambogini  ขึ้นชื่อว่าแรงและแพง
2.Ferrari         รถยี่ห้ออื่นไม่รู้จัก แม้แต่ porche
3.Benz            ให้ดูดีจริงควรเป็น W213 เพราะมีน้อยมากๆ
                        W204 ฮิตมาก คนยังมองเป็นรถที่ดูดี
                        BMW คนแยกไม่ออกรุ่นไหนใหม่เก่า
4.Alphard       ขวัญใจร้านทอง ร้านยาง
                        เจ้าของโรงแรม
5.Fortuner Legender, TRD / Revo Rocco ขวัญใจชาวสวน ผู้รับเหมารายใหญ่ 
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 21:38:31 »
 สำหรับคน ตจว ไกล  ๆ
     เบนซ์ คือภาพลักษณ์ของคนรวย ประสบความสำเร็จหลาย ๆ ด้าน แบรนด์ของเบนซ์ อยู่คู่คนไทยมานาน  เป็นภาพลักษณ์ที่ติดตามาตลอด      ต่อให้ลด Option ลง คนในเวปนี้จะด่ายังไงก็ตาม    แต่มันขายได้ด้วยตัวมันเอง       แม้ว่าเบนซ์รุ่นนั้นจะเป็นรุ่นเก่าหรือรุ่นเริ่มต้นก็ตาม   
ถ้าเป็นคนระดับไฮเอนคงไม่คิดอะไรกับเบนซ์แล้ว  อาจหายี่ห้ออื่นที่พรีเมี่ยมกว่าเบนซ์ 

Fortuner   สำหรับคน ตจว ที่ไม่ใช่คนรวยอะไรมาก่อน   การซื้อ Fortuner ถือว่าคนนั้นประสบความสำเร็จเป็นที่ยอมรับของคน ตจว ทั่วไปแล้ว  จะรุ่นใหม่เก่า ถือว่าฟอร์จูเนอร์ครองใจคนทั่วไปได้   รถรุ่นไหนก็สู้ไม่ได้        คน ตจว เค้าเรียก Fortuner   ไม่ได้เรียก TOYOTA FORTUNER     นั่นหมายความว่าเค้าให้ความสำคัญกับรุ่นนี้เป็นหลัก ยี่ห้อเป็นรอง 

ส่วนรถ Supercar Ferrari Lambo  คนเค้ารู้ว่ามันแพง คนมีครอบครองอาจจะไปอีกขั้นนึง   ซึ่งคน ตจว เค้าเอื้อมไม่ถึง ไม่คิดอะไรกับรถพวกนี้หรือคนขับรถเหล่านี้อยู่แล้ว เพราะเค้าคิดว่าอยู่คนละสังคม 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 22:09:55 »
 คนไทย คือรวมแล้ว ทั้งประเทศ เบนซ์ บีเอ็ม ไม่หนีไปไหนครับ ขับไปที่ไหนก็มีคนรู้จักยี่ห้อว่าแพง

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 23:29:07 »
แยกเป็นแบรนด์หลักกับรองน่าจะดีกว่า

ถ้าระดับต่ำกว่าพวกพอร์ชแล้วเป็นรถยุโรป ยังไงๆหลักก็ต้องเป็น benz กับ bmw ครับ

สองแบรนด์นี้เวลาไปห้าง ยังไงๆรปภ.ก็ชอบโบกให้แน่นอน หรือบางทีแง้มๆไปตามที่ๆกั้นไว้
เค้าก็เปิดให้ครับ ในประเภทนี้ขอเสริม alphard/vellfire เข้าไปด้วย โอกาสได้ที่จอดมีพอควรครับ

ที่คิดแบบนี้เพราะตัวเองมี bmw / vellfire อยู่ครับ เจอแบบนี้บ่อยๆ

ส่วนแบรนด์รองก็คงเป็นพวก volvo / audi / lexus แหละครับ

อันนี้ยกเอาความรู้สึกตัวเองล้วนๆเลยนะ

ส่วน ตจว.  ก็แน่นอนว่า fortuner ยืนหนึ่งครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 11:23:30 »
แล้วแต่อาชีพ วิถีชีวิตของคนในสังคมนั้น รสนิยมคนมอง หลายๆคนไม่รู้หรอกว่ารุ่นไหนแพงกว่ายี่ห้อไหนบ้าง มองยี่ห้อที่คนรวยสมัยก่อนใช้กันมานาน

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:05:56 »
สำหรับชาวไร่ชาวนาอย่างผม ที่ 1 คือ Fortuner ครับ

+1 ครับ

ตามต่างจังหวัดเขามอง Fortuner เป็นรถที่แพงมาก
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:33:51 »
ทั่วๆไปคนอื่นตอบไว้ดีๆเยอะแล้ว

คือถ้าจะเอากันจริงๆ มันขึ้นกับสถานที่ เหตุการณ์และบุคคลครับ

อย่างเอาซุปคาร์ไปต่างจังหวัด ภาพลักษณ์รวยอยู่แล้ว "แต่.."
มันจะมี แต่ ในภาพลักษณ์ด้วย ก็ขึ้นกับว่าคนที่ขับต้องการจุดยืนภาพอะไร

ส่วนฟอร์จูนเนอร์มันเป็นรถตลาดลุยเจ้าแรกๆที่มีภาพลักษณ์บารมีเสริมจากที่คนมีตังซื้อใช้กันส่วนใหญ่
ทำให้ดูว่ามีตังก็ได้ ลุยก็ได้ เนี๊ยบก็พอไหว และเป็นคำติดปากคนส่วนนึงไปแล้วครับ

ส่วนตัวคิดว่าเอารถที่เหมาะสมกับงานที่ใช้ประจำก็พอ พอคนรู้จักเราเดี๋ยวเค้าก็รู้เอง
มันทำให้ดูมีเสน่ห์ในแบบนึง สำคัญคือเน้นบุคลิคคนขับให้เกินรถก็พอครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 11:03:43 »
ขอนอกเรื่องนะครับ....ได้ที่จอดดีๆใกล้ๆ...สำหรับผมไม่จำเป็นเลย...จอดไกลได้เดินได้ออกกำลังกาย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:19:53 »
อยู่ที่คนนิยามครับ

ถ้านิยามถึงภาพลักษณ์ดูผู้ดี มีสกุล มีเงิน มีบารมี ความหรูหรามาที่หนึ่ง ที่สุดในสาย ต้อง RR ครับ

ถ้านิยามรถยุโรปยี่ห้อแรกๆ ที่คนอยากเป็นเจ้าของ ก็อาจจะเป็น Benz BMW เพราะราคาจับต้องได้ กลุ่มคนซื้อเยอะ

ถ้านิยามภาพลักษณ์ข้าราชการ คนมีสี Accord Camry Fortuner ก็ได้อยู่

ถ้าภาพลักษณ์ New Gen . New Executive หัวสมัยใหม่ วันรุ่นประสบความสำเร็จ เจ้าของธุรกิจอายุน้อย แล้วเป็นยุโรป อาจจะเป็น AUDI ซะเยอะ

สรุป คือ ภาพลักษณ์อะไร คนกลุ่มไหน ราคาที่เท่าไหร่ ที่หมายถึง??