ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่ประกอบรถจีน  (อ่าน 2129 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
อะไหล่ประกอบรถจีน
« เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 16:14:13 »
ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ครับ

รถ MG หรืออนาคตจะมีรถ GWM มาผลิตประกอบในบ้านเรานั้น

อะไหล่ที่ใช้ประกอบให้เป็นรถ นำเข้าจากจีนหรือไม่อย่างไรครับ

ล้อ แม็ก บอดี้รถ โคมไฟ เบาะ พวงมาลัย คอนโซล เครื่องยนต์ โช๊ค ฯลฯ

พวกแบรนด์ญี่ปุ่น ส่วนใหญ่ อะไหล่ผลิตโดยบริษัทญี่ปุ่นในประเทศไทย

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: อะไหล่ประกอบรถจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 16:24:22 »
แน่อยู่แล้วครับ เพราะหลักเกณฑ์พื้นฐานที่รัฐบังคับในการประกอบในประเทศ
บังคับแค่ต้องใช้ชิ้นส่วนที่ผลิตในอาเซียน(ไม่ใช่แค่ในไทยด้วยซ้ำ) ไม่น้อยกว่า40% ที่เหลือคือนำเข้าได้หมดเลย

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 16:27:47 »
แน่อยู่แล้วครับ เพราะหลักเกณฑ์พื้นฐานที่รัฐบังคับในการประกอบในประเทศ
บังคับแค่ต้องใช้ชิ้นส่วนที่ผลิตในอาเซียน(ไม่ใช่แค่ในไทยด้วยซ้ำ) ไม่น้อยกว่า40% ที่เหลือคือนำเข้าได้หมดเลย

ที่ท่านอยากจะสื่อกลายๆคือ มีโอกาสนำเข้าจากจีนทั้งหมด ใช่ไหมครับ  :'(

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 16:33:53 »

ที่ท่านอยากจะสื่อกลายๆคือ มีโอกาสนำเข้าจากจีนทั้งหมด ใช่ไหมครับ  :'(

100%   ตรงๆไม่ได้ครับ
ตามข้างบนบอก​ 40%  ลงทุนในไทย
แต่​ 40%  ในทีีนี้​ ลงทุน​ นอมินี​ ก้ได้ครับ​ พอเข้าใจไหม
คล้ายๆ​ ไปจาก​ เมกเกอร​ นำเข้าทำท่าแระกอบนิดๆหน่อยๆละส่งคืนมาประกอบ​ เป้นรถ​ เหมือนที่ทำอยู่ปัจจุบัน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 18:42:36 »
สำหรับผู้ใช้รถอีกหน่อยก็สั่งอะไหล่ ของแต่ง หรือแปลงเป็นตัวลิมิเต็ด​รุ่นพิเศษ กับร้านจีนที่อยู่ใน shopee ​lazada​ หรือแอปสั่งของจากจีนได้

เด็ด​กว่าสมัยให้คนชายแดน​ใต้หิ้วอะไหล่ Proton อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 18:47:43 โดย U9WS »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 23:37:51 »
Local content requirement 40% นี้ไม่มีตั้งแต่ปี 97 แล้วคับ 

แต่ถ้าใช้สิทธิ custom freezone scheme ยังมี local content ต้องมีมูลค่าต้นทุนการผลิตที่ 40% อยู่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2021, 11:41:44 »
Local content requirement 40% นี้ไม่มีตั้งแต่ปี 97 แล้วคับ 

แต่ถ้าใช้สิทธิ custom freezone scheme ยังมี local content ต้องมีมูลค่าต้นทุนการผลิตที่ 40% อยู่

ไม่รู้เหมือนกันคนับ ว่าตัวไหน
แต่ที่ผมเอามา หมายถึงตัวนี้อ่ะคนับ

http://www.thaifta.com/thaifta/Portals/0/file/roo.html

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2021, 11:43:38 »

100%   ตรงๆไม่ได้ครับ
ตามข้างบนบอก​ 40%  ลงทุนในไทย
แต่​ 40%  ในทีีนี้​ ลงทุน​ นอมินี​ ก้ได้ครับ​ พอเข้าใจไหม
คล้ายๆ​ ไปจาก​ เมกเกอร​ นำเข้าทำท่าแระกอบนิดๆหน่อยๆละส่งคืนมาประกอบ​ เป้นรถ​ เหมือนที่ทำอยู่ปัจจุบัน

นาจะราวๆที่ทุกท่านว่ามานี่แหละคนับ
และที่พี่โตโดนเรื่องภาษี prius ก็น่าจะเป็นเรื่องทำนองนี้แหละคนับ