ผู้เขียน หัวข้อ: Ground Clearance ในโบรชัวร์  (อ่าน 4156 ครั้ง)

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Ground Clearance ในโบรชัวร์
« เมื่อ: เมษายน 14, 2021, 20:21:56 »
ค่า Ground Clearance ที่ระบุในโบรชัวร์ ปกติเป็นค่าตอน min. load หรือ max. load หรอครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: Ground Clearance ในโบรชัวร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2021, 20:51:11 »
เข้าใจว่า pre load

แต่จากการใช้จริงนี่คนละเรื่องเลยครับ อย่าเอาเป็นสาระมาก

ออฟไลน์ Staples

Re: Ground Clearance ในโบรชัวร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2021, 21:38:53 »

แต่จากการใช้จริงนี่คนละเรื่องเลยครับ อย่าเอาเป็นสาระมาก

จริงๆ ผมว่าควรซีเรียสนะ กับใครที่มีบ้านโซนที่เคยมีน้ำท่วม แม้เวลาโดยสารแล้วความสูงลดลงก็ตาม มันก็ยังสูงกว่ารถที่ Ground Clearance ต่ำกว่าอยู่ดี ยกเว้นจะเซ็ทสปริงมาแข็ง ซึ่งรถจากโรงงานไม่ค่อยมีแนวนี้หรอก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 03:22:02 »

จริงๆ ผมว่าควรซีเรียสนะ กับใครที่มีบ้านโซนที่เคยมีน้ำท่วม แม้เวลาโดยสารแล้วความสูงลดลงก็ตาม มันก็ยังสูงกว่ารถที่ Ground Clearance ต่ำกว่าอยู่ดี ยกเว้นจะเซ็ทสปริงมาแข็ง ซึ่งรถจากโรงงานไม่ค่อยมีแนวนี้หรอก
พูดถึง ครอสโอเวอร์ทั้งหลาย เช่น  HRV cx3 cx30 juke  CHR คันละเป็นล้านGround Clearance ไม่ต่างจาก Suzuki celerio Nissan march ด้วยซ้ำครับ  ราคาที่แพงขึ้นเพราะการตลาดของค่ายรถจริงๆ  ถ้ามี AWD เลือกโหมดได้ยังพอสมราคามากกว่า

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 09:21:43 »
ในโบร์ชัวร์คงเป็น min load หละครับ แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่วิธีการวัดมากกว่าเพราะไม่มีมาตรฐานบางบริษัทวัดที่จุดต่ำสุดจริง ๆ คือ บังโคลนพลาสติก แต่บางบริษัทวัดที่จุดต่ำสุดของช่วงล่าง  และก็อย่าดูตัวเลขครับ ที่บอกว่า crossover suv บางรุ่น ground clearlance ไม่ต่างจากรถเก่งเพราะบริษัทนั้นวัดที่บังโคลนซึ่่งยื่นยาวลงมามากกว่ารถเก๋ง แต่ตัวรถโดยรวมสูงกว่าเยอะครับ ยกตัวอย่าง  honda civic ในโบร์ชัวร์ Ground clearlance 125 มม.  Corolla cross สูง 161 มม. ต่างกัน 3.6 ซม.  แต่ผมเคยลองวัดระดับความสูงจากพื้นถึงชายตัวรถด้านข้างของ honda civic  fc สูงประมาณ 20 ซม. ส่วน corolla cross สูงประมาณ 30 ซม.  ต่างกัน 10 ซม. หรือเกือบ 4 นิ้ว ซึ่งมันก็เยอะพอสมควรนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 09:42:00 »
ในโบร์ชัวร์คงเป็น min load หละครับ แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่วิธีการวัดมากกว่าเพราะไม่มีมาตรฐานบางบริษัทวัดที่จุดต่ำสุดจริง ๆ คือ บังโคลนพลาสติก แต่บางบริษัทวัดที่จุดต่ำสุดของช่วงล่าง  และก็อย่าดูตัวเลขครับ ที่บอกว่า crossover suv บางรุ่น ground clearlance ไม่ต่างจากรถเก่งเพราะบริษัทนั้นวัดที่บังโคลนซึ่่งยื่นยาวลงมามากกว่ารถเก๋ง แต่ตัวรถโดยรวมสูงกว่าเยอะครับ ยกตัวอย่าง  honda civic ในโบร์ชัวร์ Ground clearlance 125 มม.  Corolla cross สูง 161 มม. ต่างกัน 3.6 ซม.  แต่ผมเคยลองวัดระดับความสูงจากพื้นถึงชายตัวรถด้านข้างของ honda civic  fc สูงประมาณ 20 ซม. ส่วน corolla cross สูงประมาณ 30 ซม.  ต่างกัน 10 ซม. หรือเกือบ 4 นิ้ว ซึ่งมันก็เยอะพอสมควรนะครับ

ถ้างั้น ควรเทียบค่าจาก รถยี่ห้อเดียวกันใช่มะครับ

- City = 135 mm
- Jazz = 135 mm
- Civic = 125 mm
- Accord = 131.3 mm
- HRV = 170 mm

น่าจะพอรุ้เรื่องๆ ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 09:43:50 »
ขอบคุณครับ

ที่สงสัยเพราะ เห็นเเต่ละเว็บ บอกค่า Ground Clearance ต่างกัน
และก้อ รถรุ่นเดียวกันที่ขายที่ประเทศอื่นก็บอกไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 12:24:42 »

พูดถึง ครอสโอเวอร์ทั้งหลาย เช่น  HRV cx3 cx30 juke  CHR คันละเป็นล้านGround Clearance ไม่ต่างจาก Suzuki celerio Nissan march ด้วยซ้ำครับ  ราคาที่แพงขึ้นเพราะการตลาดของค่ายรถจริงๆ  ถ้ามี AWD เลือกโหมดได้ยังพอสมราคามากกว่า

จริงครับ  แม้รถ SUV แท้ๆอย่าง crv x trail นั้นก็ลุยน้ำสู้กระบะส่งของยังไม่ได้เลย  ดังนั้นอย่าไปหวังว่ารถแนวๆเก๋ง  จะสามารถลุยน้ำในไทยได้

น้ำท่วม 20 ซ.ม.นั้น รถผ่านไปมา สามารถกระเพื่อมสูงได้ถึง 40-50 ซ.ม.ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 12:37:22 »
มันไม่มีภาพจำลองการบอกระยะต่ำสุดที่ส่วนไหนของรถแบบมิติตัวรถ ก ย ส นี่แหละครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 20:32:45 »
มันไม่มีภาพจำลองการบอกระยะต่ำสุดที่ส่วนไหนของรถแบบมิติตัวรถ ก ย ส นี่แหละครับ

มันมีโปรแกรมที่พวกภูมิสถาปัตย์ใช้ทำงานครับ เช่น พวก Autodesk ใช้ออกแบบถนน ลานจอดรถ
เเต่ค่า liceanse เเพง 55

เเต่ผมพอลองใน GTA เล่นๆได้อยุ่ ลง Mod รถในชีวิตจริงเเล้วขึ้นลงทางชันเล่นๆ เเต่คงไม่เปะหรอก ช่วงล่างก้อเด้งไปเด้งมาไม่เหมือนของจริง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 23:33:37 »
Ground Clearance ไม่ใช่จุดที่น้ำเข้ารถได้นะครับ Suv บางคันตัวเลขต่ำเพราะชิ้นส่วนใต้ท้องยื่นลงไปเยอะ แต่ขอบชายประตูหรือรูใต้พรมยังสูง เวลาลุยน้ำ กทม.น้ำก็ไม่เข้าเมื่อเทียบกับเก๋งที่ตัวเลข Ground Clearance ไม่ต่างกันเยอะแต่กลับบ้านแล้วพรมเปียก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 23:51:59 »
Ground Clearance ไม่ใช่จุดที่น้ำเข้ารถได้นะครับ Suv บางคันตัวเลขต่ำเพราะชิ้นส่วนใต้ท้องยื่นลงไปเยอะ แต่ขอบชายประตูหรือรูใต้พรมยังสูง เวลาลุยน้ำ กทม.น้ำก็ไม่เข้าเมื่อเทียบกับเก๋งที่ตัวเลข Ground Clearance ไม่ต่างกันเยอะแต่กลับบ้านแล้วพรมเปียก
ถูกต้องครับ

อย่าง chr เนี่ยวิ่งผ่านหลังเต่าไวหน่อยหมู่บ้านผมยังกระแทกใต้ท้องด้านหน้าเลย ไม่รู้โดนอะไร
แต่ mazda2 ผมเนี่ย ไม่มีกระแทก ทั้งที่เวลาไปห้าง จะเอาหน้าสอดเนี่ยไม่กล้าเลย

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 00:44:50 »
ถ้าเน้นลุยน้ำไปกระบะยกสูงหรือ ppv ดีกว่าครับ ส่วนมากลุยได้ 50Cm ขึ้นไป

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 06:02:46 »
ถูกต้องครับ

อย่าง chr เนี่ยวิ่งผ่านหลังเต่าไวหน่อยหมู่บ้านผมยังกระแทกใต้ท้องด้านหน้าเลย ไม่รู้โดนอะไร
แต่ mazda2 ผมเนี่ย ไม่มีกระแทก ทั้งที่เวลาไปห้าง จะเอาหน้าสอดเนี่ยไม่กล้าเลย

CHR ตัวที่โดนหลังเต่า น่าจะเป็นแผ่นลิ้นดักลม Air spat ตรงล้อหน้าครับ
ชิ้นนี้ไม่ได้มีนัยยะอะไรกับความสูง-ต่ำของรถครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 09:19:24 »
ดู ground clearance แล้ว อย่าลืมเรื่องการบรรทุก และการยุบตัวของรถด้วยนะครับ ต้องคิดประกอบกันไป

รถบางคัน ช่วงล่างอาจจะนุ่ม ทำให้ยุบตัวได้มาก รถบางรุ่น ช่วงล่างอาจจะแข็ง ทำให้ยุบไม่เยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:59:57 »
Ground Clearance ก็คิดตอน pre-load หรือตัวรถเปล่าๆ นี่ละครับ

Ground Clearance บ่งบอกว่า จะผ่านอุปสรรคได้มากน้อยแค่ไหน แต่ไม่ใช่จุดที่บอกว่า ลุยน้ำได้แค่ไหน เพราะน้ำเข้ารถ เป็นเรื่องการออกแบบรถ จุดเชื่อมต่อ จุดปิด ขอบยาง รูสายไฟ รูลมแอร์ อื่นๆ อีกครับ