ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 17 เมษายน 2021  (อ่าน 3345 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3676011912507999

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)
4. Instagram Live (Instagram : Headlightmag.ig)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 13:32:13 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
ฟังรายการเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ถึงพึ่งรู้ว่า Reliability กับ Durability ไม่เหมือนกัน เป็นความรู้ดีมากเลยครับ

เลยขอถามว่าถ้าเทียบรถในแบรนด์ต่อไปนี้ในเรื่อง Durability ตามลำดับตั้งแต่สูงไปต่ำ ในความเห็นของคุณจิมมี่คิดว่าลำดับจะเป็นยังไงบ้างครับ  Toyota, Honda, Nissan, Mazda, Mitsubishi, Suzuki
เดิมเคยถาม Reliability ไปเพราะเข้าใจผิดว่ามันคือความทน (Durability)

ชอบรายการนี้มากเลยความฮ่านำสาระ ;D ช่วงนี้ยิ่งมีเรื่องเครียดเยอะ ไม่ต้องเปลี่ยนแนวทางนะครับ และขอให้กำลังใจทีมงานทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Glazy

การเติมดีเซลระหว่างปกติกับพรีเมี่ยม เอาจริงแล้วมันต่างกันมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
ใช้ Ativ มีเทคนิคการขับในชีวิตประจำวันยังไง
ให้ประหยัดน้ำมันถึง 20 กิโลเมตรต่อลิตร ตามเกณฑ์ ecocar ครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
ขอสอบถาม2 ข้อนะครับ

1. อัตราการกินน้ำมันของ Camry TNGA ตัว 2.0 กับ 2.5 เบนซิน ในเมืองต่างกันมากมั้ยครับ เห็นวิ่ง 110 นิ่งๆแล้ว 2.5 ดูประหยัดกว่า

2. ในอดีตเคยมีค่ายรถไหนที่ใช้การตลาดแบบที่ตั้งใจให้ลูกค้าเข้าใจผิด เช่น MG เป็นรถที่พัฒนาในอังกฤษ หรือ Kicks เป็นรถไฟฟ้า บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Civic FC 1.8 E อยากหา Blind Spot Monitor มาติด
อยากถามว่า ที่มีขายใน shopee หรือ Lazada ราคาหลักพัน
ไม่ตัดต่อสายไฟ แค่เสียบปลั๊ก
ทั้งแบบจุดไฟเตือน และแบบกระจกตรงรุ่น
สามารถซื้อมาติดตั้งเองได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รบกวนช่วยเลือกรถมือสองระหว่าง camry acv 51 2.5G กับ แอคคอร์ด g9 ตัวไมเนอร์เชนจ์ จะซื้อมาติดแก๊ส lpg ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ขับไม่เกิน 110 เป็นคนตัวใหญ่ สูง 184 หนัก 105 ปกตินั่ง 3-4 คน อยากได้ที่จุกจิกน้อย ซ่อมไม่แพง นั่งนุ่มๆสบายๆครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
Ford Rapter จะปรับโฉมหรือออกใหม่เร็วๆนี้มั้ยครับ  ถ้ามีคาดว่าจะสเปคเบื้องต้นจะเป็นอย่างไรบ้างครับ
และเร็วๆนี้จะมีรถกระบะของค่ายอื่นที่จะออกมาทำตลาดแข่งกับ Ford raptor มั้ยครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 13:41:02 โดย panupong508 »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนยางขนาด 185/60/R15 เน้นนุ่มเงียบ ตอนนี้มีตัวเลือกระหว่าง

Goodyear TRIPLEMAX 2, Maxxis MS800, Otani EK1000, HANKOOK KINERGY EX H308

ควรไปตัวไหนดีครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 13:46:52 โดย เรือใบลำน้อย »

ออฟไลน์ TJA

ยางไซส์215/60R17สำหรับใส่กับC-HR
เท่าที่มีขายในไทยตอนนี้ ยี่ห้อไหน/รุ่นไหนให้อารมณ์ยางsportที่สุดครับ
(ปกติใช้RE002-004กับรถคันเดิมครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ต่อจาก Outback Subaru มีแผนจะนำรถรุ่นไหนเข้ามาทำตลาดในไทยเพิ่มไหมครับ
แล้วเครื่อง 2.5 ใน Outback มีโอกาสจะเอามาวางในรุ่นอื่นๆในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

ป้ายทะเบียนพื้นหลังกราฟฟิค นอกจากประมูลยังมีวิธีอื่นที่ทำพื้นหลังกราฟฟิคได้ไหม
ถ้าไม่สนใจตัวเลขราคาขั้นต่ำประมูลอยู่ประมาณกี่บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 13:53:49 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Eggy

• Newbie
  • *
Toyota Corolla Cross 1.8 Sport ใส่ครอบล้อเพื่อให้ปล่อย CO2 ไม่เกิน 150 g/m3 แต่ Mazda CX30 เครื่อง 2.0 ไม่ต้องใส่ครอบล้อแต่ปล่อย CO2 ไม่เกิน 150 g/m3 เช่นกัน ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น เครื่องยนต์ของ Mazda มีประสิทธิภาพดีกว่า Toyota หรือไม่อย่างไร ของคุณครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
New Civic 2021 มีแนวโน้มจะมีเครื่อง Turbo ไหมครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
กระบะส่งของที่้บ้าน​ Dmax  2.5.ตัวเก่า​ ปกติคนขับเติมแต่ v​power เพราะบอก​ เจอด่านตรวจควันดำ​ แล้วรอดทุกครั้ง​  แต่เติม​ฟิวเซฟแล้วโดน

อยากถามว่ามีน้ำมันดีเซลตัวไหน ยี่ห้ออื่นที่ทำให้ควันดำน้อยลงมั้ยครับ​ หรือจะเติมสลับกันดี​ ราคามันโหดร้ายไปหน่อย

แล้วโซฮอล์​95​ มีค่ายไหนแนะนำบ้างครับ​ เติมคาลเท็กส์แล้วเหมือนวิ่งลื่นกว่าบางจาก

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
Civic เปิดตัวใหม่ไวมากค่ะพี่จิมมี่แต่ไม่ถูกใจเลย  ถ้าเปิดไวแบบนี้ Hr-v ในบ้านเราจะเปิดช่วงไวขึ้นกว่าเดิมไหมค่ะพี่จิมมี่ สิงหาคมพอเป็นไปได้ไหมค่ะจะรอดูออฟชั่น เทียบกับ Civic ตัวใหม่ :-* :-X

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
จากที่ถาม week ที่แล้วระหว่าง x3 กับ GLC (มือสองทั้งคู่) ตอนนี้ใจเอนเอียงมาทาง GLC เพราะชอบรูปทรงมากกว่าครับ อยากจะถามคุณจิมมี่ และทีมงานว่า GLC รุ่นย่อยไหนดีครับ เพราะเห็นมี 250, 250d, amg43 ถ้าไป GLC 43AMG ไปเลยดีไหมครับ? จะแรงกว่าตัวปกติ้ยอะไหมครับ? แล้วการขับขี่เทียบกับตัวปกติต่างกันเยอะมั้ยครับ (ราคามือสองต่างกันประมาณ 5 แสนครับ)

ออฟไลน์ polwath

ขออนุญาตถาม 3 ข้อนะครับ คือผมค่อนข้างลืมคำถามบ่อย

- ในเมื่อด้านหน้ารถไฟฟ้าออกแบบมาเป็นแบบทึบ ไม่มีช่องระบายอากาศภายในห้องเครื่องแล้ว รถเหล่านี้จะระบายความร้อนแบบไหนครับ โดยเฉพาะแอร์ แบตเตอรี่ ระบบแปลงไฟ และการระบายความร้อนมอเตอร์ไฟฟ้าครับ

- พูดถึงรถที่ถูกประกาศยกเลิกการขายจากบริษัทแม่ หลังจากครบอายุตลาดของรถรุ่นนั้น หากรถดังกล่าวยังคงเหลือในโชว์รูมหรือจอดค้างอยู่ในโรงงานผลิต พวกเขาจะหาทางระบายรถตกค้างเหล่านั้นยังไงครับ

- หากจะเปลี่ยนเครื่องเสียงรถยนต์ แต่ไม่เปลี่ยนลำโพง ไม่ว่าจะรถรุ่นอะไรก็ตาม แบบนี้คือสามารถไปหายี่ห้ออื่นๆ ได้ตามกำลังทรัพย์เลย หรือยังแนะนำยี่ห้อที่น่าเชื่อถือเหมือนเดิม และเมื่อเปลี่ยนแล้วแล้วจะมีผลกับคุณภาพเสียงในรถมากไหมครับ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องฟิล์มติดรถหน่อยครับ
พอดีออกรถใหม่แล้วได้ฟิล์มแถมมาเป็น Lamina Ceramatrix L15 รอบคัน+ซันรูฟมา ซึ่งเข้าใจว่าเป็นเกรดใกล้เคียงกับ 3m crystalline c20 ซึ่งที่บ้านใช้อยู่แล้วประทับใจ (ศูนย์ไม่แถม 3m)
แต่พอติดมาใช้แล้วรู้สึกผิดหวังมากครับ เพราะร้อนกว่า 3m crystalline มาก ทั้งๆที่ในเวปสเปคก็ใกล้เคียงกัน เช็คใบประกันกับเลขที่ติดบนฟิล์มรุ่นก็ถูกต้อง เลยไม่แน่ใจว่าเป็นปกติไหมครับ (ลองจอดตากแดดเทียบเวลาเดียวกัน)

สอบถามร้านติดฟิล์มที่ติดมาให้ บอกว่าสามารถติดฟิล์มทับอีกชั้นได้ แต่เท่าที่ลองหาข้อมูลดูไม่ค่อยแนะนำ เลยอยากสอบถามว่า นอกเหนือจาก crystalline c20 ที่น่าจะติดใหม่รอบคันแทนแล้ว มีตัวอื่นแนะนำที่กันร้อนได้มากสุดสำหรับติดซันรูฟไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 15:12:12 โดย toey11 »

ออฟไลน์ JadynJD

• Newbie
  • *
มีแผนซื้อรถเพิ่มช่วงปลายปีครับ อยากไปลองใช้รถสไตล์ SUV ใช้ในเมืองและขับทางไกล
ตอนนี้ไปดู เทียบ และคุยกับคนในบ้านแล้ว ลิสต์มาได้ 3 รุ่นคือ CR-V 1.6 ดีเซล, Mazda CX-8 2.5 เบนซิน และ Mitsubishi Outlander PHEV
ถ้ามองถึงความไม่จุกจิกและศูนย์บริการที่น่าวางใจ กับการใช้รถ 5 ปี ปีละ 3-4 หมื่นกิโลเมตร ควรเลือกคันไหนถึงจะเหมาะสมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
ของถามพี่จิมหน่อยครับ
ใช้รถต่างจังหวัด วิ่งสัปดาละ 300-400 กิโล
ขับรถไม่เร็ว 80-100
ชอบรถที่ถึกๆไม่พังง่ายๆ(ปัจจุบันใช้โดเรม่อน 0-100 จับได้ 20วิ)

คำถาม
ในเงื่อนไขนี้ ยาริส ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ
ลังเลกับซิตี้ ข้างในดูเป็นมิตรดี

หรือมาสด้า 2 น่าสนใจไหมครับเพราะไปถามที่0เมื่ออาทิตย์โน้น เซลบริการดีมากๆ
ให้จองเลย ไม่เสียเงิน  ถ่ายรูปคู่ใบจอง มีลูกโป่งให้ด้วย

คิดไม่ตกมา3เดือนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 14:07:15 โดย ozpap »

ออฟไลน์ ACV40

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาสเรื่องการปรับปรุงการระบายความร้อนกับเทอร์โบใน Civic Hatchback 1.5 หน่อยครับ ตอนนี้ Remap มากับพี่จอร์จ Gettuned แรงม้าอยู่ที่ 220 hp แรงบิดอยู่ที่ 330 nm ครับผม
1. ตอนที่แช่ความเร็วสูงติดต่อกันนานๆ มีอาการความร้อน CVT ขึ้น ECU จะกำจัดรอบให้ไม่เกิน 3000-4000 RPM จนกว่าความร้อนจะลง ถ้าผมเปลี่ยนกระจังหน้าแบบตะแกรงให้รับลมเข้าหม้อน้ำได้มากขึ้น จะสามารถช่วยเรื่องระบายความร้อนได้ดีขึ้นมั้ยครับ หรือควรติดตั้งออยล์เกียร์ไปเลยน่าจะเห็นผลมากกว่า
2. การอัพเกรดเทอร์โบใหญ่ขึ้นทำให้แรงบิดสูงสุดมาช้าลงในรอบที่สูงขึ้นมีส่วนช่วยให้ก้านสูบและเกียร์ CVT ปลอดภัยในระยะยาวหรือป่าวครับ
 ปล. ชอบรายการเบิร์นบายบาสตอนล่าสุดมากครับ :)

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน HLM

มีเรื่องรบกวน ช่วยเปรียบเทียบระหว่างรถยนต์ Hybrid ของ  Toyota (C-HR or cross) ที่ขึ้นชื่อเรื่องความทนมือทนทีน กับ Mazda (CX-30 or Mazda 3) ที่เครื่องยนต์สันดาปธรรมดา
1. ถ้าจะใช้ 10 ปี ขึ้นไป ตัวไหนจะใช้ได้ดีและทนกว่ากัน
2.ระบบเกียร์ e-cvt (Toyota) กับ auto (Mazda) ตัวไหนอายุใช้งานจะนานกว่ากัน (โดยที่พื้นฐานเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ปกติ)
3.ค่าซ่อมบำรุง และค่าอะไหล่ ยี่ห้อไหนโดยรวมจะถูกกว่ากัน (เอาของศูนย์เป็นตัวเทียบ)
4.ถ้าต้องเลือกระหว่างเครื่องยนต์ 2 ตัวนี้ ไม่ทราบทีมงานจะเลือกตัวไหนครับ

อีกคำถาม ไม่ทราบว่ารถมาสด้าในเมื่องไทย จะมีระบบไฮบริดเมื่อไหร่ครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
จริงๆ ไฮบริท  สามารถทั้งแรงและประหยัดได้ แบบค่ายยุโรปทำ
แต่ ทำไม ไฮบริทค่ายญี่ปุ่น  พัฒนาได้แค่อัตราการประหยัดน้ำมัน ด้านความแรงไม่โดดเด่นเลย

ออฟไลน์ Mos37257

สวัสดีครับปีใหม่ไทยครับทีมงาน Hlm
มีคำถามครับ รถ Ct200h ที่ใช้อยู่ ปี12 ไมล์พึ่งเเสนโลไปก่อนสงกรานต์มีปัญหสคือเวลารถจอดเครื่องเย็นๆเเล้วสตาร์ทขับออกไปพอเปลี่ยนโหมดการขับขี่จาก eco เป็น sport จะมีอาการเหยียบคันคันเร่งเเล้วรถไม่ไปเช่นเลี้ยวออกจากบริษัทพอเหยียบความเร็ว20 รถจะไม่เร่งต่อเเต่หลังจากอาการจะเกิดประมาณครึ่งวินาทีเเล้ว รถถึงเร่งต่อครับโดยที่เหยียบคันเร่งเท่าเดิม พอขับถึงบ้านเครื่องร้อนเเล้วลองเปลี่ยนจาก sport กลับมาเป็น eco เเต่ก็พบเจออาการแบบเดียวกันเลยครับไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดบ้างครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ อยากเห็นคุณจิมมี่กับคุณบาส รีวิวรถด้วยกันจะมีโอกาสไหมครับ เอาแบบ Dominic toRettoกับ Paul walker วิ่งกระโดดข้ามตึกหรือตัดหน้ารถไฟ ครับ

ออฟไลน์ gopper

• Newbie
  • *
Volvo XC40 PHEV กับ EV100%
- ในแง่การใช้งานในชีวิตประจำวันใน กทม. ตัวไหนเหมาะกับการใช้งานในเมืองมากกว่ากันครับ ?

- ถ้าเป็นปีหน้า น่าจะมีรถ EV100% Brand อื่นเข้ามาในบ้านเราเพิ่มเติมไหมครับ ?

ปล. กำหนดการ review XC40 EV100% ประมาณเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

Jaguar มีแผนจะเปิดตัวรุ่น XE Facelift XF Facelift E-Pace Facelift F-Pace Facelift ที่จะมาในไทยหรือเปล่าครับ ล่าสุดJaguarก็เปิดตัวรุ่น F-Type Facelift Coupe และ Cabriolet เมื่อปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
รถผมมีอยู่ 2 อย่างที่ตอนนี้เสื่อมสภาพตามกาลเวลาแต่ราคาซ่อมเท่าที่ไปเช็คมาถือว่าใกล้เคียงกันก็คือลูกรอกสายพานกันยางรองแท่นเครื่องครับ ถ้าให้ต้องเปลี่ยนควรเปลี่ยนอย่างไหนก่อนครับเพื่อที่จะให้บรรเทาอาการที่อาจจะเกิดต่อเนื่องอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Fukurou

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยาง crv g3 ครับ สัปดาห์ก่อนพี่บาสแนะนำยางนุ่มลื่น primacy suv แต่จะมีปัญหาเรื่ิองความเร็วสูง ถ้าเลือกยางที่เกาะถนนดีแต่นุ่มไม่ต้องสุดควรเอารุ่นไหนดีครับ ปกติผมขับรถเร็วสุดไม่เกิน 120 ครับ