ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 17 เมษายน 2021  (อ่าน 3342 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
หลังจาก Kicks กับ TERRA นิสสันจะมีรถใหม่อีกมั้ยครับ หรือเตรียมแพคกระเป๋าแล้ว

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
สวัสดีครับ ตอนนี้ใช้ Camry HVP ตัวปัจจุบัน อยากเปลี่ยนเป็นล้อขอบ 18 ล้อที่เล็งไว้หนักประมาณ 10kg หน้าหว้าง 8.5นิ้ว off45 อยากปรึกษาว่าเปลี่ยนแล้ว ความนุ่มของรถ หรือช่วงล่างจะแย่ลงไปมากไหมครับ เพราะตอนนี้ขับเดิมล้อ 17 ขับสบายมาก
แต่เกลียดลายแม็กมาก

และแนะนำยางขอบ 18 ที่นุ่มเงียบ comfort ที่สุดให้ทีครับเล็งๆ V552 ไว้

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เจอโฆษณายางที่เขียนว่า 

205R14C   มันเป็นอย่างไรครับ

ทำไมถึงไม่บอกมาเป็๋นซีรีย์ อย่าง  205/45/17

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Panupong Charachan

• Newbie
  • *
พวงมาลัยแร็ค&พีเนียน กับพวงมาลัยไฟฟ้า แบบไหนดีกว่ากัน
ทั้งในด้านฟีลิ่งกับขับ ความทนทาน การบำรุงรักษาครับ
แล้วทำไมรถรุ่นใหม่ของford ถึงเปลี่ยนมาเป็นแบบไฟฟ้า แล้วพี่จิมมีชอบพวงมาลัยแบบไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน จะสอบถามเรื่องยางหน่อยครับ ปัจจุบันยางติดรถคือ " bridgestone dueler h/t 684 ii 265/60R18 " ใช้งานมาเกือบ 90,000 km(เข้าปีที่ 5)
คำถาม : พอจะมียางตัวไหนประสิทธิภาพดีกว่าหรือใกล้เคียงตัวนี้มั้ยครับ ?
ลักษณะการใช้งาน
1. ขับรถออกต่างจังหวัดทุกสัปดาห์( 500 กม.)
2. วิ่งทางดำ 100%
3. ความเร็วที่ใช้ 100-120 กม./ชม.
4. ชอบเล่นโค้งครับ
5. งบประมาณ 25,000 บาท(รวม 4 เส้น)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

รบกวนสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับว่า

ทำไมรถยนต์สัญชาติอังกฤษหลายๆแบรนด์ ทั้งระดับทั่วไปถึงแม้ระดับ Top ถึงไม่ประสบความสำเร็จ จนต้องขายแบรนด์ให้บริษัทอื่นครับ เช่น Rolls-Royce ไปอยู่กับ BMW ครับ เขาบริหารงานผิดพลาดอย่างไรหรือการขายบริษัทไปเพราะขี้เกียจทำแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ขับรถใช้เส้นทางเดิม ความเร็วเท่าๆเดิม อุณหภูมิภายนอกไม่ต่างจากเดิมมาก แต่เข็มความร้อนสูงกว่าเดิมพอสมควร(เข็มความร้อนปกติอยู่ระดับ3/8 ครั้งนี้ขึ้นไปเกือบๆ5/8) ควรตรวจเช็คพัดลมหรือปั๊มน้ำก่อน และมีจุดไหนควรตรวจเช็คอีกครับ

ปล.รถดีเซลอายุ 8 ปี เลขไมล์เกือบๆแสนเจ็ดครับ

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
Mu x Pajero Terra 3คันนี้คันไหนขึ้นลงผ่านลูกระนาดแถวบ้านพี่ได้เนียนและนุ่มนวลที่สุดครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Yaris​ 1.0turbo  จะมาไหมครับ

ออฟไลน์ iBitter

• **
ขอแนวทางการ อัพเกรด ช่วงล่าง civic fk RS ปี 20  นิดครับ
1. ขับรถเร็ว 120+++ ใช่สตัต หรือ โชคอะไร จบ ครับ  (JW shock up ถูก, tein steet advance กลาง , RSR best i แพง ) หรือ มีตัวอื่น แนะนำไหมครับ
2. ติดพวก Rigid collar และ เปลี่ยน กันโครงติดรถ rear sway bar (  OEM 16 mm ) เป็น 19 หรือ 22 mm ช่วยได้ไหมครับ
3. ล้อ NK ลายดังๆ นี่ปลอดภัยไหมครับ หรือ ไปหา ล้อแท้ CE RE มือสอง ดีกว่า
4. ยาง อะไร เหมาะสม ครับ ดูๆไว้ RE004 กับ PS4 หรือ มีตัวอื่นแนะนำ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 15:50:07 โดย iBitter »
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ vince

• Newbie
  • *
Lexus IS Full model change มีข่าวบ้างไหมครับ
ตัว IS300 ใหม่ หน้าตา เกือบจะเหมือนรุ่นปี 2013 เลย