ผู้เขียน หัวข้อ: Honda city hatchback มีรอยซึมใต้ท้องรถ *เป็นกันหลายคน*  (อ่าน 7208 ครั้ง)

ออฟไลน์ danurak

• Newbie
  • *
Honda city hatchback มีรอยซึมใต้ท้องรถเห็นเป็นกันหลายคนเลยครับ
ตอนมันออกมาครั้งแรกแตะมาดมดูไม่มีกลิ่นครับ ช่างศูนย์ได้ฉีดสเปรย์ทดสอบรอยรั่วเอาไว้มันก็ยังออกมาครับ แต่ไม่มากเท่าไร พอเปิดแผ่นดูด้านในก็แห้งครับ
มันอาจจะเป็นจารบีจากโรงงาน หรือซีลด้านในเริ่มซึมไหมครับ

เริ่มซึมตั้งแต่ 100 กม แรก ล่าสุดวิ่งไป 3000 กม ยังออกมานิดหน่อยครับ

ภาพและวิดีโอด้านล่างครับ

https://drive.google.com/file/d/1kL0C7eJDWDaeJ1BCusqxUrMNUcS8IPmm/view?usp=sharing

• Newbie
  • *
Re: Honda city hatchback มีรอยซึมใต้ท้องรถ *เป็นกันหลายคน*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 22:51:12 »
HRV ผมก็เป็นครับ จุดเดียวกัน ดูได้ในกระทู้นี้ครับ
https://pantip.com/topic/40629081

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: Honda city hatchback มีรอยซึมใต้ท้องรถ *เป็นกันหลายคน*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 23:19:27 »
HRV ผมก็เป็นครับ จุดเดียวกัน ดูได้ในกระทู้นี้ครับ
https://pantip.com/topic/40629081

ท่านเป็น สมช ใหม่อ่านกฏหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 23:20:38 »
รถผมเพิ่งครบเดือน ยังวิ่งไม่ถึงพันกม.เลย รอไป ยังไม่อยากดู 55+

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 07:48:58 »
ใช่ซึมระหว่างรอยต่อเครื่อง-เกียร์???

ไม่เป็นไรครับใช้ไปทั้งแบบนั้นได้ถ้าไม่รั่ว ใช้ยันขายก็ไม่เป็นไร

ผมมักจะเจอในรถที่อายุ5ปีขึ้นไปครับอันนี้มาไวจัง ใช้ต่อจนขายก็ไม่เห็นเป็นอะไร

ผมไม่มีฮอนด้านะไม่ใช่สาวก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 07:54:06 »
Honda มี case แบบนี้อีกแล้ว  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 08:12:44 »
ส่วนตัวผมว่าเป็นที่ 100 โลแรกนี่มันก็เกินไป
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 08:56:48 »
ซีลเครื่องหรือเกียร์ล่ะนั่น แต่ทำไมมันเร็วจัง

รถผมก็มีซึมเหมือนกัน(CX5) แต่เกิดตอนราวๆ 100,000 ก.ม. ครับ
เอาไปเช็ค ช่างบอกใช้ได้ครับ มันยังไม่หยดลงพื้น รถช่างก็เป็นเหมือนกัน 5555
จะให้เปลี่ยนก็ต้องทิ้งรถไว้อีกเป็นวัน เพราะต้องยกเครื่องขึ้นครับ

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 09:25:13 »
ว่ากันว่าเป็นจาระบีที่เฟืองฟลายวีลสะบัดออก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 12:01:14 »
ใช่ซึมระหว่างรอยต่อเครื่อง-เกียร์???

ไม่เป็นไรครับใช้ไปทั้งแบบนั้นได้ถ้าไม่รั่ว ใช้ยันขายก็ไม่เป็นไร

ผมมักจะเจอในรถที่อายุ5ปีขึ้นไปครับอันนี้มาไวจัง ใช้ต่อจนขายก็ไม่เห็นเป็นอะไร

ผมไม่มีฮอนด้านะไม่ใช่สาวก
ปกติอาการซีลพวกซึมรั่วนี้มักจะเห็นในรถอายุเยอะๆราว5ปีขึ้นไป  แต่มักจะเห็นกันที่10ปีบวกนะครับ  แต่ถ้าเป็นตอนเพิ่งวิ่งได้ค่100กม.แบบนี้  จะลดต้นทุนกันไปถึงไหนครับค่ายนี้

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 12:01:19 »
รถใหม่ป้ายแดง นะเนี่ย ...

เหตุการแบบนี้เกิดกับฮอนด้าได้ ไม่เป็นไรครับ ลูกค้ายอมรับและยินดีใช้รถสภาพนี้ต่อยาวๆ แม้จะแก้ปัญหาให้ลูกค้าด้วยการทานำยากันซึม

ก็หวังว่า ฮอนด้าจะแก้ปัญหาโดยไว ทั้งสนิม  ทั้งน้ำมันซึมในรถใหม่ ...

แต่ก็ไม่เห็นมีใครว่าฮอนด้ากันเนอะ .... แปลกดี ...
---
ป.ล. พึ่งรู้ว่า ฮอนด้าเปิดโชว์ชุดไฟล์วีล แบบนี้โดยมีแค่แผ่นบางๆ ปิดไว้ โดยที่มันกันฝุ่นกันทรายกันน้ำไม่ได้เลย ถ้าวิ่งไปนานๆ ฝุ่นทรายสะสมเข้าไปด้านใน ระยะยาวจะเป็นไงก็ไม่รู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2021, 12:11:23 โดย apinui »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 12:42:50 »

เหตุการแบบนี้เกิดกับฮอนด้าได้ ไม่เป็นไรครับ ลูกค้ายอมรับและยินดีใช้รถสภาพนี้ต่อยาวๆ แม้จะแก้ปัญหาให้ลูกค้าด้วยการทานำยากันซึม

ก็หวังว่า ฮอนด้าจะแก้ปัญหาโดยไว ทั้งสนิม  ทั้งน้ำมันซึมในรถใหม่ ...

แต่ก็ไม่เห็นมีใครว่าฮอนด้ากันเนอะ .... แปลกดี ...
---
ป.ล. พึ่งรู้ว่า ฮอนด้าเปิดโชว์ชุดไฟล์วีล แบบนี้โดยมีแค่แผ่นบางๆ ปิดไว้ โดยที่มันกันฝุ่นกันทรายกันน้ำไม่ได้เลย ถ้าวิ่งไปนานๆ ฝุ่นทรายสะสมเข้าไปด้านใน ระยะยาวจะเป็นไงก็ไม่รู้

โอ้แม่เจ้า..... นึกว่าเป็นเฟืองจานจักรยานเฟสสันซะอีก :o

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 12:54:50 »
เค้าเปิดไว้อย่างนี้เลยเหรอครับ วิ่งเข้าทางฝุ่นทางดิน ไม่เป็นอะไรใช่ไหม  :'(

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 13:30:11 »
นี่ขนาดชิ้นส่วนที่มองเห็นนะ :-X

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 18:54:40 »

อ่านกฏของเว็บด้วยครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 19:49:01 »
เค้าเปิดไว้อย่างนี้เลยเหรอครับ วิ่งเข้าทางฝุ่นทางดิน ไม่เป็นอะไรใช่ไหม  :'(

เขาเอาไว้ระบายความร้อนครับ!

(พุดเล่นนะ 55)

ปกติจะมีฝาเปิด/ปิดได้ ครอบอยุ่ตรงนั้น เอาไว้ถอด service ได้ง่ายครับ
เคสในรุป เขาเอาไปซ่อม แล้วเขาลืมใส่คืนรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2021, 19:54:47 โดย LapisLazuli »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 21:01:58 »
ช่างเขาถอดมาดูเฉยๆครับ ว่าด้านในมีของเหลวหรือเปล่า แต่ไม่มีครับ มันออกมาไม่มากครับ ตอนถอดคงแห้งแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 21:26:24 »
ถ้าซึมแบบนี้ คงไม่ได้มีแค่ Hatchback แล้วล่ะครับ
Sedan ในช่วงผลิตใกล้เคียงกันนี้ก็ต้องก้มเช็คด้วย

เห้อมมมมม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 01:52:00 »

---

นั่นสิครับ  ทำไมไม่มีใครโจมตีอะไร  แถมมีบางคน?  ปกป้องฮอนด้าทุกเรื่องนะ ที่มีคนพาดพิงเรื่องอะไรก็ตาม  จนนึกว่าเป็นโฆษกของฮอนด้า  ที่ด่าที่โจมตีเพราะอะไรที่มันแย่ก็ต้องปรับปรุงมันเถอะ  ไม่ใช่ปล่อยให้สนิมกัดกินจนผุหรือน้ำมันรั่วจนเครื่องพังกลางทางหรือเกิดไฟไหม้ครอกคนขับ+ผู้โดยสารจนตาย หรือ cvtขาดที่แสนกทม. ทุกคันอะไรด่าก็ต้องด่านะครับ ต้องคว่ำบาตรกันนะครับ เช่น  สมัยก่อนจำได้ว่า  ฮอนด้าเวลาเกิดอุบัติเหตุมักจะเห็นรถขาดครึ่งหรือฉีกเป็นกระดาษนะครับ  ไม่ใช่ยอมปล่อยให้เค้า  ทุกยี่ห้อพากันลดต้นทุนจนรถไม่มีคุณภาพกันนะครับ ปัญหาปั๊มติ๊กเมื่อเทียบกับน้ำมันซึมเพราะซีลหรือสาเหตุก็ตาม ปั๊มติ๊กแก้ง่ายกว่าครับ  ส่วนรั่วนี่ถ้าหาเกิดมาจากพื้นผิวไม่เรียบหรือตามดนี่มันจะแก้จบยากมากครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 10:35:07 »
ซึมแบบนี้มันจะซึมจนแห้งเลยมั้ยครับ?

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 12:25:05 »
เป็นการออกแบบแผ่นปิดที่กากมาก ลดต้นทุนได้เยอะจริงๆ ส่วนความทนทานก็ผ่อนหมดพอดี