ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรป กำเงินแค่ค่ารถ ทุกอย่างฟรี 3-5ปี ใช้ดีกว่ารถญี่ปุ่น??  (อ่าน 7698 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ดีกว่าไหมไม่มีใครตอบได้ชัดเจนเท่าตัวเราครับ  ตัวอย่างง่ายๆถามคนอายุ 25 กับคนอายุ 45 รถคันเดียวกันหรือราคาเดียวกันคำตอบก็ต่างกันบางคนใช้ใจเลือกบางคนใช้สมองเลือก แชร์ประสบการณ์เล่นๆตัวผมเองชอบ bmw มาตั้งแต่วัยรุ่นขับมาสามรุ่นไม่เคยมองยี่ห้ออื่นเลย วันเวลาเปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยนปัจจุบันถ้าให้เลือกแคมรี่กับซี่รี่3 ซีคลาส ผมก็เลือกแคมรี่หรือซีอาร์วีแบบไม่ลังเลเลยและไม่คิดจะซื้อยุโรปขับอีกแล้วครับ คันสุดท้ายเพิ่งขายทิ้งไปสองเดือนก่อน f30 พูดตรงๆครับเบื่อในความแข็งกระเด้งกระดอน ดังหนวกหูทั้งเสียงลมเสียงพื้นระงม คนนั่งก็บ่นเวียนหัว วิ่งได้แค่สองสามหมื่นโลก็ไม่อยากใช้ละครับ ฟีลลิ่งเปลี่ยนไปจากป้ายแดงเยอะ หลายๆรุ่นฝรั่งทำมาเพื่อหลอกขายอะไหล่โดยเฉพาะถึงเวลาก็ทำลายตัวเองหลายๆจุดเช่น ท่อน้ำเส้นเดียวกันแท้ๆทำมาเป็นพลาสติกแข็งๆเสียบต่อเป็นท่อนๆสามสี่ท่อนมีโอริงยางคั่นจะต่อกันทำเพื่อ? กระแทกบิดเบี้ยวนิดหน่อยก็รั่วแล้ว บูทรางกระจกทำมาเป็นเหล็กทั้งอันแล้วเอาพลาสติกมาพอกปลายรับน้ำหนักถึงเวลากรอบแตกเล่น หรือรางโซ่ราวลิ้นเหล็กรางทั้งตัวแต่ทำลิ้นพลาสติกมารับให้มันแตกเล่น หรือถึงไม่พังเอาแค่บูทปีกนกอ่อนตัวก็ขับคนละคันกันแล้ว ยอยยางยอยพวงมาลัยให้ตัวได้นิดหน่อยความคมฟีลลิ่งพวงมาลัยก็หายหมดแล้ว ไหนจะเรื่องจุกจิกไฟโชวร์สารพัด เซนเซอร์เคลมทีละเส้นจากสิบกว่าเส้นไม่รู้จะจบเมื่อไร สามปีลอกล่อนเหนียวไปหมดแล้วแม้จะเคลมได้แต่ก็เสียเวลานะครับยิ่งบางศุนย์เคี่ยวๆนี่ต้องจอดทิ้งรอสั่งอะไหล่อย่างเดียวไม่ยอมให้เอารถกลับไปใช้ ถึงจะเคลมได้แบบนี้ก็เซ็งนะครับ ถ้าไม่ได้เน้นแรงขับสนุก เน้นโลโก้ ผมว่าญี่ปุ่นก็ถือว่าดีน่าใช้เพียงพอแล้วคอมฟอร์ทกว้างนุ่มเงียบสบาย ชีวิตไม่ต้องวุ่นวายเสียเวลาดีครับ

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ
เขาพูดเพราะเขาไม่ทราบโจทย์ของคนมีเงิน 2 ล้านที่จะซื้อรถนะครับ ว่ารถคันนั้นจะซื้อมาตอบโจทย์อะไร
ถ้าเขา เอา แคมรี่ มาเทียบ A class ก็ข้ามความคิดเห็นเขาไปเถอะครับ อย่าไปใส่ใจมาก
รถคนละลูกค้า คนละการใช้งาน แต่ละรุ่นมันมีตลาด มีลูกค้าของมันอยู่ ไม่งั้นมันคงขายไม่ได้

เลือกรถตามโจทย์ใช้งาน และดูเงินในกระเป๋าว่าจะไปทางไหนดี
อยากได้รถใหญ่หน่อยนั่งสบาย หน้าหลัง มีเงิน 2 ล้าน ก็ไป แคมรี่ แอคคอร์ด
ถ้ามีเงินเพิ่มอีกหน่อย 4 ล้าน ไม่เดือดร้อน เปลี่ยนรถทุก 5 ปี ก็มี E class  serie 5  เป็นตัวเลือกเพิ่ม

แต่ถ้าอยากได้นั่งสบายหน้า หลัง นั่งกัน สี่คน  มีเงิน 2 ล้าน จะเลือก Aclass คงไม่ใช่

ถ้าเราใช้ของอะไรสักอย่างแล้วมากังวลกับมันมากไป แสดงว่าของนั้นอาจจะยังไม่ใช่  ของของเรานะครับ
ผมอยากได้ คะเยน จ้องแล้วจ้องอีก แต่ก็ยังคิดเล็กคิดน้อย การดูแล ภาษี บลาๆ
เมียบอกว่า นั่นหมายถึง ผมยังไม่พร้อม

คนพร้อมจะไม่คิดอะไรมากนะครับ
ค่าตัวรถ ค่านํ้ามัน ค่าภาษี บลาๆ เขาแทบไม่ได้คิดถึงให้เครียด

ถ้าจะเสียตังก็ขอให้ได้รถที่ตอบโจทย์ครับผม

ออฟไลน์ Teera

เขาพูดเพราะเขาไม่ทราบโจทย์ของคนมีเงิน 2 ล้านที่จะซื้อรถนะครับ ว่ารถคันนั้นจะซื้อมาตอบโจทย์อะไร
ถ้าเขา เอา แคมรี่ มาเทียบ A class ก็ข้ามความคิดเห็นเขาไปเถอะครับ อย่าไปใส่ใจมาก
รถคนละลูกค้า คนละการใช้งาน แต่ละรุ่นมันมีตลาด มีลูกค้าของมันอยู่ ไม่งั้นมันคงขายไม่ได้

เลือกรถตามโจทย์ใช้งาน และดูเงินในกระเป๋าว่าจะไปทางไหนดี
อยากได้รถใหญ่หน่อยนั่งสบาย หน้าหลัง มีเงิน 2 ล้าน ก็ไป แคมรี่ แอคคอร์ด
ถ้ามีเงินเพิ่มอีกหน่อย 4 ล้าน ไม่เดือดร้อน เปลี่ยนรถทุก 5 ปี ก็มี E class  serie 5  เป็นตัวเลือกเพิ่ม

แต่ถ้าอยากได้นั่งสบายหน้า หลัง นั่งกัน สี่คน  มีเงิน 2 ล้าน จะเลือก Aclass คงไม่ใช่

ถ้าเราใช้ของอะไรสักอย่างแล้วมากังวลกับมันมากไป แสดงว่าของนั้นอาจจะยังไม่ใช่  ของของเรานะครับ
ผมอยากได้ คะเยน จ้องแล้วจ้องอีก แต่ก็ยังคิดเล็กคิดน้อย การดูแล ภาษี บลาๆ
เมียบอกว่า นั่นหมายถึง ผมยังไม่พร้อม

ค่าตัวรถ ค่านํ้ามัน ค่าภาษี บลาๆ เขาแทบไม่ได้คิดถึงให้เครียด

ถ้าจะเสียตังก็ขอให้ได้รถที่ตอบโจทย์ครับผม
ชอบฮะ คนพร้อม ไม่คิอะไรมากหรอกกกกก

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member

ชอบฮะ คนพร้อม ไม่คิอะไรมากหรอกกกกก

จริงที่สุดครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member

จริงครับ คนพร้อมจะไม่ถามหรือกังวลใจพวกนี้
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ 2k

ปล ถ้าไม่ติดเรื่องเงินนะ ส่วนตัวผมก็คงเลือกใช้ยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่น(ในไทย) ราคาที่มันแพงกว่ามันก็มีอะไรที่มันดีกว่าอยู่พอควรนะครับ ต้องลองเองครับ

เห็นด้วยครับ

จริงครับลองถ้าเป็นเศรษฐีเงินใช้เหลือๆรถยุโรปทำได้มากกว่ารถญี่ปุ่นรุ่นทำกำไรทั่วๆไปเช่นแคมรี่แอคคอร์ดอัลติส ไม่รวมรถญี่ปุ่นพรีเมี่ยมอย่างเล็กซัสหรือรถญี่ปุ่นที่ตั้งใจทำมาเน้นคุณภาพจริงจังอย่างคราวน์ gt86 ซูปร้านะ  :-X กระจกหนากว่า วัสดุเก็บเสียงให้มามากกว่าและคุณภาพสูงกว่า ขีดจำกัดของช่วงล่างในสถาณการณ์คับขันรีดเร้นได้สูงกว่ารถญี่ปุ่นบ้านๆทั่วไป เหตุผลเดียวที่คนทิ้งรถยุโรปมาหารถญี่ปุ่นบ้านๆคือมันซ่อมแพงกว่ามากและออกแบบมาไม่ได้กะให้อยู่ยาวนานยิ่งรุ่นใหม่ๆนี่เอาecuวางให้ความร้อนจากเครื่องยนต์ย่างเลย  :-\ ค่าประกันเองก็สูงกว่ารถญี่ปุ่นบ้านๆมาก คนไทยส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยเห็นค่าของประกันภัยยิ่งรู้สึกว่าไม่คุ้มเลยที่ต้องจ่ายทิ้งไปแต่ละปี ถ้ารถยุโรปกลับมาใช้แนวคิดแบบ30ปีที่แล้วที่ทำรถให้คงทนพังยากๆๆผมเชื่อว่ามันจะขายดีกว่านี้เยอะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
ถ้าเทียบ camry accord vs volvo s60
s60 เพิ่มเงินอีกนิดเดียว
ผมเลือก s60 นะ  ขนาดพอๆกัน s60 ให้ความปลอดภัยสูงกว่าเยอะ และภายในวัสดุก็ดีกว่ามากๆ
หายห่วงไป 5 ปี  ถึงตอนนั้น ราคาขายต่อ s60 อาจแย่กว่า แต่ก็แย่กว่าไม่เท่าไหร่

ช่วงตลอด 5ปี ใช้อย่างคุ้มค่าได้สบายๆ และ ความมั่นใจว่าไม่ตายง่ายๆถ้าอยู่ในรถยุโรป(โดยเฉพาะ volvo) ...มันตีเป็นค่าเงินไม่ได้ 

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
ในด้านประสิทธิภาพ ผมให้รถยุโรปดีกว่ายี่ปุ่น แค่ 10-15 เปอรเซนต์ (ปัจจุบันนี้มันห่างแค่นี้จริงๆสำหรับผม) แต่ราคามันต่างกันเท่าตัว

ในด้านอัตลักษณ์ รถยุโรปมันขายการออกแบบตกแต่ง คลิปเงินคลิปทอง ผิวสัมผัสและแสงสีไฟในห้องโดยสาร กระจังหน้าแปะตราที่คนไทยบูชา ่

ส่วนตัวแล้วผมไม่สนใจสิ่งพวกนี้แล้ว

ออฟไลน์ SM.

ราคา 2 ล้าน แต่ได้รถคนละ seg กันเลยนะครับ แค่นี้ก็ไม่น่าเอามาเทียบกันแล้ว